Flash News

ഇന്ത്യയിലെ പുതിയ പൗരത്വ നിയമം വിവേചനപരമാണെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ സമിതി

December 14, 2019 , മൊയ്തീന്‍ പുത്തന്‍‌ചിറ

Michelle Bachelet

Michelle Bachelet

ജനീവ: ഇന്ത്യയുടെ പുതിയ പൗരത്വ നിയമത്തില്‍ ഐക്യരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ സമിതി ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു. ഇന്ത്യയില്‍ പൗരത്വം നല്‍കുന്ന സമഗ്രമായ നിയമങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും നിലവിലുണ്ടെന്നും, എന്നാല്‍ ഈ ഭേദഗതികള്‍ പൗരത്വം ആഗ്രഹിക്കുന്ന ആളുകളില്‍ വിവേചനപരമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തുമെന്നും യുഎന്‍ മനുഷ്യാവകാശ മേധാവി മിഷേല്‍ ബാച്ചലെറ്റിന്‍റെ വക്താവ് ജെറമി ലോറന്‍സ് പറഞ്ഞു.

പാക്കിസ്ഥാന്‍, ബംഗ്ലാദേശ്, അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ എന്നിവിടങ്ങളിലെ അടിച്ചമര്‍ത്തപ്പെട്ട ന്യൂനപക്ഷങ്ങള്‍ക്ക് പൗരത്വം നല്‍കുന്നതിന് പുതിയ പൗരത്വ നിയമം വ്യവസ്ഥ ചെയ്യുന്നു.

‘ഇന്ത്യയുടെ പുതിയ പൗരത്വ (ഭേദഗതി) ആക്റ്റ് 2019 നെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങള്‍ക്ക് ആശങ്കയുണ്ട്, അത് അടിസ്ഥാനപരമായി വിവേചനപരമാണ്,’ ജെറമി ലോറന്‍സ് വാര്‍ത്താ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

ഭേദഗതി വരുത്തിയ നിയമം ഇന്ത്യന്‍ ഭരണഘടനയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ള നിയമത്തിന് മുമ്പുള്ള സമത്വത്തോടുള്ള ഇന്ത്യയുടെ പ്രതിബദ്ധതയെയും അന്താരാഷ്ട്ര സിവില്‍, പൊളിറ്റിക്കല്‍ റൈറ്റ്സ് ചട്ടങ്ങളിലെ ഇന്ത്യയുടെ ബാധ്യതകളെയും വംശീയ വിവേചന ഉടമ്പടി ഇല്ലാതാക്കുന്നതിനെയും ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തുന്നതായി കാണുന്നു.

ഇതിനകം തന്നെ ഇന്ത്യയില്‍ താമസിക്കുന്ന, ചില അയല്‍രാജ്യങ്ങളിലെ അടിച്ചമര്‍ത്തപ്പെട്ട മതന്യൂനപക്ഷങ്ങള്‍ക്ക് ഇന്ത്യന്‍ പൗരത്വം നല്‍കുന്നതിന് പുതിയ നിയമം ദ്രുതഗതിയില്‍ പരിഗണിക്കണമെന്ന് ഡല്‍ഹിയില്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പറഞ്ഞിരുന്നു. വിവിധ നയങ്ങളിലൂടെ ഓരോ രാജ്യത്തിനും തങ്ങളുടെ പൗരന്മാരെ പരിശോധിക്കാനും കണക്കാക്കാനും അവകാശമുണ്ടെന്ന് മന്ത്രാലയം വ്യക്തമാക്കി.

കുടിയേറ്റത്തിന്‍റെ അവസ്ഥ പരിഗണിക്കാതെ, എല്ലാ പ്രവാസികള്‍ക്കും അവരുടെ മനുഷ്യാവകാശങ്ങളെ മാനിക്കാനും സംരക്ഷിക്കാനും പൂര്‍ത്തീകരിക്കാനും അര്‍ഹതയുണ്ടെന്ന് ലോറന്‍സ് പറഞ്ഞു. ‘ഭേദഗതി ചെയ്ത നിയമം ഇന്ത്യയുടെ ഭരണഘടനയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയതോടെ നേരത്തേ, ഭരണഘടന അനുശാസിച്ചിരുന്ന സമത്വമെന്ന ആശയം ദുര്‍ബലപ്പെടുന്നു.’- ലോറന്‍സ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

12 മാസം മുമ്പ് ഇന്ത്യ ‘Global Compact For Safe, Regular Orderly Migration’ നെ പിന്തുണച്ചിരുന്നുവെന്ന് ലോറന്‍സ് പറഞ്ഞു. ഇതിനു കീഴില്‍, സുരക്ഷയുടെ കാര്യത്തില്‍ കുടിയേറ്റക്കാരുടെ ആവശ്യങ്ങളോട് പ്രതികരിക്കാനും അനിയന്ത്രിതമായി തടങ്കലില്‍ വയ്ക്കലും കൂട്ടത്തോടെ നാടുകടത്തലും ഒഴിവാക്കാനും കുടിയേറ്റക്കാരുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സംവിധാനം മനുഷ്യാവകാശങ്ങള്‍ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനും രാജ്യം പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണ്.

അടിച്ചമര്‍ത്തപ്പെട്ടവരുടെ സംരക്ഷണം നല്‍കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തെ സ്വാഗതം ചെയ്ത വക്താവ്, വിവേചനമല്ല, സമത്വത്തില്‍ അധിഷ്ഠിതമായ ശക്തമായ ഒരു ദേശീയ അഭയ സംവിധാനത്തിലൂടെയാണ് അത് ചെയ്യേണ്ടതെന്ന് പറഞ്ഞു. അടിച്ചമര്‍ത്തലില്‍ നിന്നും മറ്റ് മനുഷ്യാവകാശ ധ്വംസനങ്ങളില്‍ നിന്നും സംരക്ഷണം ആവശ്യമുള്ള എല്ലാവര്‍ക്കും ഇത് ബാധകമാണെന്നും വംശം, ജാതി, മതം, ദേശീയത, മറ്റുള്ളവ എന്നിവയില്‍ വേര്‍തിരിവ് ഉണ്ടാകരുതെന്നും ലോറന്‍സ് പറഞ്ഞു.

സുപ്രീം കോടതി പുതിയ നിയമം അവലോകനം ചെയ്യണമെന്നും, അന്താരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ ബാധ്യതകളുമായുള്ള നിയമത്തിന്‍റെ അനുയോജ്യതയെക്കുറിച്ച് ശ്രദ്ധാപൂര്‍വ്വം പരിഗണിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെന്നും അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

പൗരത്വ ഭേദഗതി ബില്ലിനെതിരെ പ്രകടനം നടത്തിയവരില്‍ രണ്ടു പേര്‍ മരിച്ചതില്‍ ഐക്യരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷണറുടെ (ഒഎച്ച്സിഎച്ച്ആര്‍) ഓഫീസ് ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിക്കുകയും അക്രമത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കരുതെന്ന് എല്ലാ കക്ഷികളോടും അഭ്യര്‍ത്ഥിക്കുകയും ചെയ്തു.

വംശീയ വിവേചനം അവസാനിപ്പിക്കാനുള്ള യു.എന്‍ ചാര്‍ട്ടറില്‍ ഒപ്പുവെച്ച രാജ്യം കൂടിയാണ് ഇന്ത്യ. പൗരത്വ നിയമ ഭേദഗതിക്കെതിരെ യു.എന്‍ സമിതി രംഗത്തു വന്നത് ഇന്ത്യക്ക് വന്‍ തിരിച്ചടിയാകും. യു.എന്‍ രക്ഷാ സമിതിയില്‍ സ്ഥിരാംഗത്വം ലഭിക്കാനുള്ള ഇന്ത്യയുടെ സ്വപ്നത്തിനും ഇത് മങ്ങലേല്പിക്കാന്‍ സാദ്ധ്യതയുണ്ടെന്നാണ് വിലയിരുത്തല്‍.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top