Flash News

കാബൂളിലെ ഗുരുദ്വാരയില്‍ ഭീകരാക്രമണം; 25 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടു; നിരവധി പേര്‍ക്ക് പരിക്ക്

March 26, 2020

jpgകാബൂള്‍: ലോകം മുഴുവന്‍ ‘കൊവിഡ്-19’ വ്യാപനത്തിന്റെ ഭീതിയില്‍ പ്രതിരോധ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ക്കായി വിവിധ നടപടികള്‍ കൈക്കൊള്ളുന്ന വാര്‍ത്തകള്‍ പുറത്തുവരുമ്പോള്‍ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്നും വരുന്നത് മറ്റൊരു വാര്‍ത്തയാണ്. കാബൂളിലെ ഗുരുദ്വാരയില്‍ ഭീകരവാദികള്‍ നടത്തിയ ചാവേര്‍ ബോംബ് ആക്രമണത്തില്‍ 25 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടു. ബോംബാക്രമണത്തിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഏറ്റെടുത്തിട്ടുണ്ട്.

പ്രാദേശിക സമയം 7-45 ന് ചാവേറുകള്‍ അടക്കമുള്ള നാല് പേരാണ് ഇവിടെ ആക്രമണം നടത്തിയത്. ആക്രണമണം നടക്കുന്ന സമയത്ത് 20 കുടുംബങ്ങളുള്‍പ്പെടെ 120-ഓളം പേര്‍ ഉണ്ടായിരുന്നുവെന്നാണ് മാദ്ധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നത്.

നാല് ഭീകരവാദികളെയും ആക്രമിച്ച് കീഴ്‌പ്പെടുത്താന്‍ അഫ്ഗാന്‍ സൈന്യം ആറുമണിക്കൂറുകളെടുത്തു. ഭീകരാക്രമണത്തില്‍ 25 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടുവെന്നും കുട്ടികളടക്കം 80-ലേറെ പേര്‍ക്ക് പരിക്ക് പറ്റിയെന്നും അഫ്ഗാന്‍ ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്റെ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

സംഭവസ്ഥലത്തു നിന്നുമുള്ള ദൃശ്യങ്ങളില്‍ ഭയപ്പെട്ട് നിലവിളിക്കുന്ന കുട്ടികളെ കാണാം. അഫ്ഗാനില്‍ നിന്നും സൈന്യത്തെ പിന്‍വലിക്കാന്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്ന അമേരിക്ക സൈനിക സഹായത്തില്‍ 100 കോടി ഡോളര്‍ കുറവു വരുത്തുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചതിന്റെ അടുത്ത ദിവസമാണ് ആക്രമണം നടക്കുന്നത്.

സംഭവത്തെ അപലപിച്ച ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും മരണപ്പെട്ടവര്‍ക്ക് ഉടന്‍ നീതി ലഭിക്കണമെന്ന്  ആവശ്യപ്പെട്ടു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഹിന്ദു- സിഖ് സമുദായങ്ങളിലെ ദുരിത ബാധിത കുടുംബങ്ങള്‍ക്ക് സാധ്യമായ എല്ലാ സഹായങ്ങളും നല്‍കാന്‍  തയ്യാറാണെന്ന് ഇന്ത്യ അറിയിച്ചു.

‘ന്യൂനപക്ഷ സമുദായത്തിന്റെ ആരാധനാലയങ്ങള്‍ക്കെതിരെ എന്തൊരു ഭീരുത്വം നിറഞ്ഞ ആക്രമണമാണ് നടന്നിട്ടുള്ളത്. പ്രത്യേകിച്ചും ആഗോള തലത്തില്‍ കൊറോണ വൈറസ് രോഗം പടര്‍ന്നു പിടിക്കുന്ന സാഹചര്യത്തില്‍…”- വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പറഞ്ഞു. ഒരു ജനതയെ രക്ഷിക്കുന്നതിനായി അഫ്ഗാന്‍ സൈന്യം ചെയ്ത ധീരമായ പ്രവൃത്തിയെ ഇന്ത്യ അഭിനന്ദിച്ചു.

2018-ല്‍ ഇവിടെ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ്  ന്യൂനപക്ഷമായ ഹിന്ദുക്കള്‍ക്കും സിഖുകാര്‍ക്കുമെതിരെ ആക്രമണം നടത്തിയിരുന്നു. അഫ്ഗാന്‍ പ്രസിഡണ്ടായ അഷ്‌റഫ് ഗനിയെ കാണാന്‍ നില്‍ക്കുന്ന ഹിന്ദുക്കള്‍ക്കും സിഖുകാര്‍ക്കുമെതിരെയായിരുന്നു ആക്രമണം നടന്നത്. ഇതില്‍ 19 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടിരുന്നു.

അഫ്‌ഗാനിസ്ഥാനില്‍ വളരെ കുറച്ച് ഹിന്ദുക്കളും സിഖുകാരും മാത്രമേ അവശേഷിക്കുന്നുള്ളു. വര്‍ഷങ്ങളായി അവരില്‍ ഭൂരിഭാഗം പേരും ഇന്ത്യയിലേക്കും മറ്റു രാജ്യങ്ങളിലേക്കും കുടിയേറി കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.**

ആക്രമണത്തിന്‍റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഐസിസ്/ഖൊറാസാന്‍ ഏറ്റെടുത്തതായി റിപ്പോര്‍ട്ടുകളുണ്ടെങ്കിലും, യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ പാക്കിസ്താന്റെ ഐഎസ്ഐയുടെ സഹായത്തോടെയാണ് ഹഖാനി സംഘം ആക്രമണം നടത്തിയതെന്ന് ഇന്ത്യന്‍ സുരക്ഷാ ഏജന്‍സികള്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.  സിഖ് സമുദായത്തിന് പുറമെ മറ്റ് മതങ്ങളില്‍ പെട്ടവരും ഉള്‍പ്പടെയുള്ളവരാണ് കൊല്ലപ്പെട്ടത്. ആക്രമണത്തെ ഇന്ത്യ ശക്തമായി അപലപിച്ചു.

ന്യൂനപക്ഷങ്ങളുടെ മതസ്ഥലത്ത് ഇത്തരം ഭീരുത്വം നിറഞ്ഞ ആക്രമണം, കോവിഡ് 19 പകര്‍ച്ചവ്യാധി പടര്‍ന്നപ്പോഴും ആക്രമണകാരികളുടെയും അവരോടൊപ്പമുള്ള ആളുകളുടെയും ക്രൂരമായ മാനസികാവസ്ഥയെ ഇത് പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നുവെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് ബുധനാഴ്ച പ്രസ്താവിച്ചു.

ആക്രമണത്തിന്‍റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്ത ശേഷം ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് രണ്ടാമത്തെ പ്രസ്താവനയില്‍ ഈ ആക്രമണം കശ്മീരിനെതിരായ ഇന്ത്യയുടെ നടപടിയുടെ പ്രതികാരമാണെന്ന് പറഞ്ഞു. പാകിസ്ഥാന്‍റെ അജണ്ടയാണ് രണ്ടാമത്തെ പ്രസ്താവനയില്‍ നിന്ന് വ്യക്തമായതെന്ന് ദില്ലിയില്‍ പങ്കെടുത്ത ഇന്ത്യയിലെ മുതിര്‍ന്ന സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറഞ്ഞു.

kabul-gurudwara-attackകാബൂളിലെ ഒരു ഗവേഷകനാണ് ഹുസൈന്‍ അഹ്സാനി. ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഖൊറോസാന്‍ പോലുള്ള സംഘടനകളെക്കുറിച്ച് ഗവേഷണം നടത്തുകയാണ് അദ്ദെഹം. ഹഖാനി ഗ്രൂപ്പും അവരുടെ പങ്കാളിയായ ലഷ്കര്‍ ഇ തയ്ബയും ദില്ലിയില്‍ അടുത്തിടെയുണ്ടായ കലാപത്തില്‍ ഇന്ത്യയോട് പ്രതികാരം ചെയ്യുന്നതിനാണ് ആക്രമണം നടത്തിയതെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നു. ‘പ്രതികാരത്തിനുള്ള ഏറ്റവും നല്ല സ്ഥലം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനായിരുന്നു. ലഷ്കര്‍ ഇ തായ്ബയും ഹഖാനി ഗ്രൂപ്പും തമ്മിലുള്ള ഏകോപനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ഇരുവരും ആക്രമണം നടത്തിയെന്നാണ്,’ അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

ഹഖാനി ഗ്രൂപ്പിന്‍റെ തലവനായ സിറാജുദ്ദീന്‍ ഹഖാനി താലിബാന്‍റെ ഡെപ്യൂട്ടി നേതാവാണെന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്. പാക്കിസ്ഥാന്‍റെ ഐഎസ്ഐ രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളെയും പിന്തുണയ്ക്കുന്നു. ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഖൊറാസാനെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് പുറത്താക്കിയതായി കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച തന്നെ താലിബാന്‍ ഔദ്യോഗിക വെബ്സൈറ്റില്‍ എഴുതിയിരുന്നു. ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് ഫലപ്രദമായി പുറത്താക്കപ്പെട്ടുവെന്ന് താലിബാന്‍റെ അവകാശവാദമനുസരിച്ച്, ബുധനാഴ്ച എങ്ങനെയാണ് ഇത്രയും വലിയ ആക്രമണം നടത്തിയത്?

unnamedപിന്നെ എന്തിനാണ് ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഇതിന്‍റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്തത്? ഈ നിഴല്‍യുദ്ധം നടത്താന്‍ ശ്രമിക്കുന്നത് ഹഖാനി ഗ്രൂപ്പാണെന്ന് അഹ്സാനി വിശദീകരിക്കുന്നു. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ” സമീപകാലത്ത് കാബൂളില്‍ നിരവധി ആക്രമണങ്ങള്‍ നടന്നിട്ടുണ്ട്, ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് അതിന്‍റെയെല്ലാം ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്തിട്ടുമുണ്ട്, എന്നാല്‍ അത്തരം സങ്കീര്‍ണ്ണമായ ആക്രമണം നടത്താന്‍ തന്ത്രപരമായ കഴിവ് അവര്‍ക്കില്ല. ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഖൊറാസാന്‍ ബ്രാന്‍ഡിന്‍റെ പ്രാധാന്യം ഹഖാനി ഗ്രൂപ്പ് മനസിലാക്കുകയും അതിന് പിന്നില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുകയും ചെയ്തു. ‘

ഇന്ത്യന്‍ സുരക്ഷാ ഏജന്‍സികളുടെ ആക്രമണത്തിന് പിന്നില്‍ പാകിസ്ഥാനാണെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു. ഇതിനായി താലിബാന്‍ ലഷ്കര്‍-ഹഖാനിയെ ഉപയോഗിച്ചു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സിഖ് ന്യൂനപക്ഷങ്ങള്‍ക്കെതിരായ ഏറ്റവും വലിയ ആക്രമണമാണിത്. ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റിലെത്താന്‍ എളുപ്പമല്ലാത്ത നഗരത്തിലെ ഏറ്റവും സംരക്ഷിത ഹരിതമേഖലയില്‍ നിന്ന് ഏതാനും കിലോമീറ്റര്‍ അകലെയാണ്. ഈ ആക്രമണത്തിന് പിന്നില്‍ പാകിസ്ഥാനാണെന്ന് ഇന്ത്യ വിശ്വസിക്കുന്നു.

മറുവശത്ത്, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ നിലവിലെ രാഷ്ട്രീയ, സുരക്ഷാ സാഹചര്യം കണക്കിലെടുത്ത് ആക്രമണ സമയം കാണണമെന്ന് വൃത്തങ്ങള്‍ പറയുന്നു. സമാധാന പ്രക്രിയയുടെ അനിശ്ചിതത്വം, അസ്ഥിരമായ ഗവണ്‍മെന്‍റ്, താലിബാനുമായുള്ള സമാധാന ചര്‍ച്ചകളില്‍ അമേരിക്കയുടെ താരതമ്യേന കുറഞ്ഞ താല്‍പര്യം എന്നിവ ആശങ്കാജനകമാണ്. വരും ആഴ്ചകളിലും മാസങ്ങളിലും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ പാക് സ്പോണ്‍സര്‍ ചെയ്ത ആക്രമണത്തിന്‍റെ തുടക്കവും ഇതായിരിക്കുമെന്ന് ഇന്ത്യ വിശ്വസിക്കുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top