Flash News

ലോക്ക്ഡൗണ്‍: ഡല്‍ഹിയില്‍ മലിനീകരണം കുറഞ്ഞു; ആറു മാസത്തിനിടെ വായുവിന്റെ ഗുണനിലവാരം മികച്ചതായി

March 29, 2020

Coronavirus-Lockdown-PTI-3ന്യൂഡല്‍ഹി: ദേശീയ തലസ്ഥാനമായ ദില്ലിയില്‍ ശനിയാഴ്ച രാവിലെ തെളിഞ്ഞ നീലാകാശത്തില്‍ സൂര്യന്‍ തിളങ്ങി. രണ്ട് ദിവസമായി തുടരുന്ന മഴയെത്തുടര്‍ന്ന് ശനിയാഴ്ച താപനില കുറഞ്ഞു.

മലിനീകരണം മൂലം കഴിഞ്ഞ ഓഗസ്റ്റ് 18 ന് ശേഷം ദില്ലിയിലും പരിസര പ്രദേശങ്ങളിലും ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ മൈക്രോ എലമെന്‍റ് പിഎം 10 രേഖപ്പെടുത്തി.

ദില്ലി എന്‍സിആറില്‍ രാവിലെ 10 ന് ഒരു ക്യുബിക് മീറ്ററിന് 32.7 മൈക്രോഗ്രാം എന്ന നിലയിലാണ് പിഎം 10 ലെവല്‍ രേഖപ്പെടുത്തിയത്. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം ഓഗസ്റ്റ് 18 ന് ക്യൂബിക് മീറ്ററിന് 15.9 മൈക്രോഗ്രാം രേഖപ്പെടുത്തിയ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിരക്കാണിത്. നഗരത്തിലെ വായു ഗുണനിലവാര സൂചിക 40 ആണ്, അത് ‘നല്ലത്’ എന്ന വിഭാഗത്തില്‍ പെടുന്നു.

കൊറോണ വൈറസ് പടരാതിരിക്കാനായി 21 ദിവസമായി പ്രാബല്യത്തില്‍ വന്ന ലോക്ക്ഡൗണ്‍ മഴയും ശക്തമായി വീശിയ കാറ്റും അന്തരീക്ഷ മലിനീകരണത്തെ ലഘൂകരിച്ചെന്ന് അന്തരീക്ഷ, കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷകര്‍ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

വാഹന മലിനീകരണം മൂലവും വായു ഗുണനിലവാര സൂചിക ‘നല്ലത്’, ‘തൃപ്തികരമായത്’ എന്നീ വിഭാഗങ്ങളിലായിരിക്കുമെന്നും, ലോക്ക്ഡൗണ്‍ കാരണം നിര്‍മ്മാണ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നിരോധിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അത്തരം പ്രാദേശിക മലിനീകരണ സ്രോതസ്സുകള്‍ കുറയ്ക്കുന്നതിന് ഗുണം ചെയ്യും.

ഡല്‍ഹിയില്‍ ശനിയാഴ്ച 15.7 ഡിഗ്രി സെല്‍ഷ്യസ് രേഖപ്പെടുത്തി. മാര്‍ച്ചില്‍ ദേശീയ തലസ്ഥാനത്ത് ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്ന തോതില്‍ 109.6 മില്ലിമീറ്റര്‍ മഴ രേഖപ്പെടുത്തി.

ഏപ്രില്‍ 14 നകം ദില്ലി എന്‍സിആറിലെ വായു മലിനീകരണത്തിന്‍റെ സ്ഥിതി ഇനിയും മെച്ചപ്പെടുമെന്ന് കേന്ദ്ര മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ ബോര്‍ഡും കാലാവസ്ഥാ വകുപ്പും പറയുന്നു.

ദില്ലി എന്‍സിആറിലെ വായുവിന്‍റെ ഗുണനിലവാരം (എക്യുഐ) കഴിഞ്ഞ ആറ് വര്‍ഷത്തിനിടയില്‍ ഏറ്റവും മികച്ച നിലയിലെത്തി. വെള്ളിയാഴ്ച, ഏറ്റവും മലിനമായതായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന ദില്ലി എന്‍സിആറിന് പുറത്ത് ഷഹദാര പ്രദേശത്ത് ഏറ്റവും ശുദ്ധമായ വായുസാഹചര്യങ്ങള്‍ കാണിച്ചു.

രാജ്യവ്യാപകമായി ലോക്ക്ഡൗണ്‍ സമയത്ത്, കേന്ദ്ര മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ ബോര്‍ഡ് (സിപിസിബി) കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് ദിവസങ്ങളില്‍ ദില്ലിയിലെയും മറ്റ് മെട്രോകളിലെയും വായു മലിനീകരണ തോതില്‍ 20 മുതല്‍ 25 ശതമാനം വരെ കുറവ് രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ലോക്ക്ഡൗണ്‍ സമയത്ത്, രാജ്യത്തെ 104 പ്രധാന നഗരങ്ങളില്‍ വായു ഗുണനിലവാര സൂചിക (എക്യുഐ) തൃപ്തികരമായ വായുവിന്‍റെ നിലവാരത്തിലെത്തി.

അതേസമയം, അന്തരീക്ഷ മലിനീകരണം ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ബാധിച്ച നാല് മെട്രോപൊളിറ്റന്‍ നഗരങ്ങളായ ദില്ലി, മുംബൈ, അഹമ്മദാബാദ്, പൂനെ എന്നിവിടങ്ങളിലെ ജനത കര്‍ഫ്യൂ സമയത്ത് വാഹന മലിനീകരണം, വികസന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ എന്നിവ കാരണം വായുവിന്‍റെ ഗുണനിലവാരം നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനായി പരിസ്ഥിതി, വനം, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന മന്ത്രാലയത്തിന്‍റെ സംഘടനയായ ‘സഫര്‍’ പറയുന്നു പൊടിയുടെ അളവില്‍ ഗണ്യമായ കുറവുണ്ടായി എന്ന്.

വാഹന മലിനീകരണത്തില്‍ പിഎം 10 ന്‍റെ ഉദ്‌വമനം 15 മുതല്‍ 20 ശതമാനം വരെയും പിഎം 2.5 ന്‍റെ വികിരണം 30 മുതല്‍ 40 ശതമാനം വരെയും കുറഞ്ഞുവെന്ന് യാത്രാ വിവരങ്ങളില്‍ നിന്ന് വ്യക്തമാണ്.

അതേസമയം, നിര്‍മ്മാണത്തില്‍ നിന്നും മറ്റ് വികസന പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ നിന്നുമുള്ള പൊടിപടലങ്ങള്‍ കാരണം പിഎം 10 ന്‍റെ ഉദ്‌വമനം 40 മുതല്‍ 48 ശതമാനം വരെയും പിഎം 2.5 ന്‍റെ വികിരണം 17 മുതല്‍ 21 ശതമാനം വരെയും കുറഞ്ഞു.

രാജ്യവ്യാപകമായി ലോക്ക്ഡൗണ്‍ കാരണം വാഹനങ്ങള്‍, ഫാക്ടറികള്‍, കാര്‍ബണ്‍ ഉദ്‌വമനം സംബന്ധിച്ച എല്ലാ മാര്‍ഗങ്ങളും അടച്ചു. അവശ്യവസ്തുക്കള്‍ വഹിക്കുന്ന വാണിജ്യ വാഹനങ്ങള്‍ക്ക് മാത്രമേ റോഡില്‍ ഇറങ്ങാന്‍ അനുവാദമുള്ളൂ. ഇതിനൊപ്പം രാജ്യത്തുടനീളം നിര്‍മാണ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളും നിരോധിച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top