Flash News

ചൈനയെ തടയാന്‍ ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും പദ്ധതിയിടുന്നതായി യുഎസ് തിങ്ക് ടാങ്ക്

May 28, 2020

trump modi and chinaവാഷിംഗ്ടണ്‍: കൊറോണ വൈറസ് പകര്‍ച്ചവ്യാധി മൂലം പാക്കിസ്താനിലെയും ശ്രീലങ്കയിലെയും തകര്‍ന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന സാമ്പത്തിക സ്ഥിതി മുതലെടുത്ത് ഇന്ത്യന്‍ മഹാസമുദ്രത്തില്‍ തങ്ങളുടെ സ്ഥാനം ഉറപ്പിക്കാന്‍ ചൈന ശ്രമിക്കുന്നത് തടയാന്‍ അമേരിക്കയും ഇന്ത്യയും പദ്ധതി തയ്യാറാക്കുകയാണെന്ന് യുഎസ് തിങ്ക് ടാങ്ക്.

ഇന്ത്യന്‍ മഹാസമുദ്രത്തില്‍ ചൈനയുടെ സാന്നിധ്യം വര്‍ദ്ധിക്കുന്നതില്‍ ഇന്ത്യക്ക് ആശങ്കയുണ്ട്. പ്രധാനമായും ചൈനയുടെ ആക്രമണത്തെ തടയുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ ശ്രീലങ്ക, മാലിദ്വീപ്, ഇന്തോനേഷ്യ, തായ്‌ലന്‍ഡ്, വിയറ്റ്നാം, മ്യാന്‍മര്‍, സിംഗപ്പൂര്‍ എന്നിവയുള്‍പ്പെടെ മേഖലയിലെ രാജ്യങ്ങളുമായി സമുദ്ര സഹകരണം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാന്‍ ഇന്ത്യ ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഈ വേളയില്‍. കൊറോണ വൈറസ് പകര്‍ച്ചവ്യാധി ദക്ഷിണേഷ്യയിലെ ജീവിതത്തെയും ഉപജീവനത്തെയും അപകടത്തിലാക്കുന്നുവെന്ന് മാത്രമല്ല, ഈ മേഖലയില്‍ രാഷ്ട്രീയവും തന്ത്രപരവുമായ മാറ്റങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമാകുമെന്നും തിങ്ക് ടാങ്ക് ‘ഹഡ്സണ്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട്’ പറയുന്നു.

ഇന്ത്യയിലെയും ബംഗ്ലാദേശിലെയും സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ ദുരന്തത്തെ അതിജീവിക്കും. ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിന്‍റെ ഇന്ത്യന്‍ വംശജനും ഗവേഷകനും യുഎസിലെ മുന്‍ പാക്കിസ്താന്‍ അംബാസഡറുമായ ഹുസൈന്‍ ഹഖാനിയും സംയുക്തമായി എഴുതിയ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍, ഇന്ത്യയുടെയും ബംഗ്ലാദേശിന്‍റെയും സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ ദുരന്തത്തെ അതിജീവിക്കുമെന്ന് പറയുന്നു. നിക്ഷേപം സംരക്ഷിച്ച് പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ അവരുടെ സര്‍ക്കാരുകള്‍ സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ച നിലനിര്‍ത്തും. ‘പാക്കിസ്താനും ശ്രീലങ്കയും ഒരുപക്ഷേ നെഗറ്റീവ് വളര്‍ച്ചയുടെ ദിശയിലേക്ക് പോകും. അവര്‍ക്ക് അന്താരാഷ്ട്ര വായ്പ നല്‍കുന്നവരില്‍ നിന്ന് കടാശ്വാസം ആവശ്യമാണ്. ഇത് കൂടാതെ, ശ്രീലങ്കയ്ക്ക് മുന്നില്‍ വലിയ കടം വീഴ്ച വരുത്താനുള്ള സാധ്യതയുണ്ട്. ചൈനയ്ക്കാണെങ്കില്‍ ഇരു രാജ്യങ്ങളിലൂടെ നേട്ടം കൊയ്യാനും സാധിക്കും.

‘ദക്ഷിണേഷ്യയില്‍ കോവിഡ് 19 ന്‍റെ സ്വാധീനം’ എന്ന റിപ്പോര്‍ട്ട് അനുസരിച്ച്, കടക്കെണിയിലായ ദക്ഷിണേഷ്യന്‍ സര്‍ക്കാരുകളെ അവരുടെ നേട്ടത്തിനായി എക്സ്ചേഞ്ചുകള്‍ക്ക് കീഴില്‍ സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്താന്‍ ചൈനയ്ക്ക് കഴിയും. ഈ ആഴ്ച ഹഡ്സണ്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് പുറത്തിറക്കിയ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഇങ്ങനെ പറയുു: ‘ഇത് ഇന്ത്യയുടെ സുരക്ഷയ്ക്കും മേഖലയിലെ യുഎസ് സ്വാധീനത്തിനും ശക്തി പകരും. പാക്കിസ്താനുമായും ശ്രീലങ്കയുമായും ബന്ധം ശക്തിപ്പെടുത്തി ഇന്ത്യന്‍ മഹാസമുദ്രത്തില്‍ തങ്ങളുടെ സ്ഥാനം ശക്തിപ്പെടുത്താന്‍ ചൈന ശ്രമിക്കുന്നത് അവസാനിപ്പിക്കണമെങ്കില്‍ ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും അതിനായി ഒരു പദ്ധതി തയ്യാറാക്കണം.

പാക്കിസ്താനിലെ സിവിലിയന്‍, സൈനിക നേതാക്കള്‍ക്കിടയില്‍ ഇന്ത്യന്‍ വിരുദ്ധ വികാരം തടയുന്നതിന് അന്താരാഷ്ട്ര സമ്മര്‍ദ്ദം, പ്രത്യേകിച്ച് ഫിനാന്‍ഷ്യല്‍ ആക്‌ഷന്‍ ടാസ്ക് ഫോഴ്സ് (എഫ്എടിഎഫ്) ഉപരോധം ആവശ്യമായിരിക്കുമെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് പറയുന്നു. ഇന്ത്യയിലേക്ക് തീവ്രവാദികള്‍ നുഴഞ്ഞുകയറാന്‍ പാക്കിസ്താന്‍ പ്രകൃതി ദുരന്തങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നുവെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

കോവിഡ് 19 ദുരന്തം ഒരുതരം ആയുധമായി പാക്കിസ്താന്‍ ഉപയോഗിക്കുമെന്ന ആശങ്കയിലാണ് ഇന്ത്യന്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍. ‘ഉപഭൂഖണ്ഡത്തില്‍ ഒരു സമ്പൂര്‍ണ്ണ യുദ്ധം ഉണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയില്ലെങ്കിലും, ഇന്ത്യയും പാക്കിസ്താനും തമ്മിലുള്ള സംഘര്‍ഷങ്ങള്‍ പ്രാദേശിക സഹകരണ ശ്രമങ്ങളെ തടസ്സപ്പെടുത്താന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. അത്തരം സഹകരണം സാമ്പത്തിക പുനര്‍നിര്‍മ്മാണം എളുപ്പമാക്കും. ഇത് തീര്‍ച്ചയായും പകര്‍ച്ചവ്യാധിയുടെ അവസാനത്തില്‍ സംഭവിക്കും. ഇന്ത്യക്ക് ഈ മേഖലയിലെ മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുമായി ഒരുമിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ കഴിയും, പക്ഷേ പാക്കിസ്താനല്ല.’ റിപ്പോര്‍ട്ട് വിശദീകരിക്കുന്നു.Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top