Flash News

ജോര്‍ജ്ജ് ഫ്ലോയിഡിന്റെ മരണം: അമേരിക്കയില്‍ പരക്കെ അക്രമം, 40 നഗരങ്ങളില്‍ കര്‍ഫ്യൂ, ആയിരങ്ങള്‍ അറസ്റ്റില്‍

June 2, 2020

20236010_1590906661_2020-05-31T014356Z_1_LYNXMPEG4U02A_RTROPTP_4_MINNEAPOLIS-POLICE-PROTESTSവാഷിംഗ്ടണ്‍/ ന്യൂയോര്‍ക്ക്: ആഫ്രിക്കന്‍ അമേരിക്കനായ ജോര്‍ജ്ജ് ഫ്ലോയിഡ് മിനിയാപോളീസില്‍ പോലീസിന്റെ കൈകളാല്‍ ക്രൂരമായി കൊല ചെയ്യപ്പെട്ടതിനെതിരെ അമേരിക്കയിലുടനീളം പ്രക്ഷോഭം തുടരുന്നു. അക്രമാസക്തമായ ഈ പ്രകടനങ്ങളില്‍ ഇതുവരെ അഞ്ച് പേര്‍ മരിച്ചു, ആയിരങ്ങളെ അറസ്റ്റുചെയ്തു. 40 ഓളം നഗരങ്ങളില്‍ കര്‍ഫ്യൂ ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപിനെ വൈറ്റ് ഹൗസിന്റെ ഭൂഗര്‍ഭ ബങ്കറിലേക്ക് മാറ്റേണ്ടതായും വന്നു.

കഴിഞ്ഞ ദശകങ്ങളിലെ ഏറ്റവും വലിയ ആഭ്യന്തര അശാന്തിയായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന അമേരിക്കയിലെ അക്രമാസക്തമായ പ്രതിഷേധം യുഎസിലെ 140 നഗരങ്ങളിലേക്കും വ്യാപിച്ചു. ചില പ്രതിഷേധങ്ങള്‍ അക്രമാസക്തമായതിനാല്‍ 20 സംസ്ഥാനങ്ങളില്‍ നാഷണല്‍ ഗാര്‍ഡിനെ വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്. രാജ്യത്തിന്‍റെ പല ഭാഗങ്ങളിലും നടന്ന പ്രകടനങ്ങളില്‍ ചുരുങ്ങിയത് അഞ്ച് പേരെങ്കിലും മരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് വിവിധ മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

രണ്ട് ഡസന്‍ നഗരങ്ങളില്‍ നിന്ന് വാരാന്ത്യത്തില്‍ 2,564 പേരെ പോലീസ് അറസ്റ്റ് ചെയ്തതായി വാര്‍ത്തയില്‍ പറയുന്നു. ഈ അറസ്റ്റുകളില്‍ 20 ശതമാനവും ലോസ് ഏഞ്ചല്‍സില്‍ നിന്നാണ്. ലോസ് ഏഞ്ചല്‍സ്, ചിക്കാഗോ, ന്യൂയോര്‍ക്ക്, ഹ്യൂസ്റ്റണ്‍, ഫിലാഡല്‍ഫിയ, വാഷിംഗ്ടണ്‍ ഡിസി എന്നിവയുള്‍പ്പെടെയുള്ള പ്രധാന നഗരങ്ങളില്‍ നിന്ന് അക്രമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടതോടെ സൈന്യത്തെ വിന്യസിക്കാനും പ്രസിഡന്റ് ട്രം‌പ് തീരുമാനിച്ചിട്ടുണ്ട്.

George-Floyd-Reutersജോര്‍ജ് ഫ്ലോയിഡ് മരിച്ച മിനിയാപോളിസില്‍ അക്രമത്തെ അടിച്ചമര്‍ത്താന്‍ മിനസോട്ട ഗവര്‍ണര്‍ ആയിരക്കണക്കിന്
നാഷണല്‍ ഗാര്‍ഡ് സൈനികരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഈ അക്രമത്തില്‍ മിനസോട്ടയിലെ ആയിരക്കണക്കിന് കെട്ടിടങ്ങള്‍ക്ക് കേടുപാടുകള്‍ സംഭവിക്കുകയോ നശിപ്പിക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

15 സംസ്ഥാനങ്ങളിലും വാഷിംഗ്ടണ്‍ ഡിസിയിലും അയ്യായിരത്തോളം നാഷണല്‍ ഗാര്‍ഡ് സൈനികരെയും വ്യോമസേനയേയും വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ന്യൂയോര്‍ക്കില്‍ പ്രതിഷേധക്കാര്‍ ബ്രൂക്ലിന്‍, വില്യംസ്ബര്‍ഗ് പാലങ്ങളില്‍ മാര്‍ച്ച് നടത്തി. മന്‍‌ഹാട്ടന്‍ പാലം പ്രതിഷേധക്കാര്‍ അടച്ചതോടെ വാഹന ഗതാഗതവും തടസ്സപ്പെട്ടു. യൂണിയന്‍ സ്ക്വയറില്‍ കലാപകാരികള്‍ അക്രമാസക്തരാകുകയും കടകളും കെട്ടിടങ്ങളും തകര്‍ത്ത് അഗ്നിക്കിരയാക്കുകയും ചെയ്തു.

ഡോ. മാര്‍ട്ടിന്‍ ലൂഥര്‍ കിംഗ് ജൂനിയറിനെ 1968 ല്‍ വധിച്ചതിനുശേഷം ഇതാദ്യമായാണ് ആഭ്യന്തര കലാപം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നത്.

വൈറ്റ് ഹൗസിനു സമീപത്തുനിന്ന് പ്രതിഷേധക്കാരെ നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനായി പോലീസ് ഞായറാഴ്ച കണ്ണീര്‍ വാതക ഷെല്ലുകള്‍ പ്രയോഗിച്ചു. പ്രധാന കെട്ടിടങ്ങളുടെ ജനാലകള്‍ തകര്‍ക്കുകയും വാഹനങ്ങള്‍ മറിച്ചിട്ട് തീവെക്കുകയും ചെയ്തു.

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങളായി ആയിരക്കണക്കിന് പ്രതിഷേധക്കാര്‍ വൈറ്റ് ഹൗസിന് പുറത്ത് തടിച്ചുകൂടി പ്രസിഡന്‍റ് ട്രംപിനെതിരെ മുദ്രാവാക്യം വിളിക്കുകയാണ്. ഞായറാഴ്ച രാത്രി 11 മണിക്ക് കര്‍ഫ്യൂ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നതിന് ഒരു മണിക്കൂര്‍ മുമ്പ്, ആയിരത്തിലധികം ആളുകളുടെ വലിയ ജനക്കൂട്ടത്തിന് നേരെ പോലീസ് കണ്ണീര്‍ വാതക ഷെല്ലുകള്‍ പ്രയോഗിച്ചു.

പ്രതിഷേധക്കാര്‍ റോഡ് അടയാളങ്ങളും പ്ലാസ്റ്റിക് ബ്ലോക്കറുകളും ശേഖരിച്ച് എച്ച് സ്ട്രീറ്റിന് നടുവില്‍ തീയിട്ടു. ചിലര്‍ അടുത്തുള്ള ഒരു കെട്ടിടത്തില്‍ നിന്ന് അമേരിക്കന്‍ പതാക അഴിച്ച് തീയിലേക്ക് എറിഞ്ഞു.

കവര്‍ച്ചയ്?ക്കായി പലചരക്ക് കടകളും ഷോപ്പിംഗ് സെന്‍ററുകളും തകര്‍ത്ത് കവര്‍ച്ചയും ഇതിനിടെ നടത്തുന്നുണ്ടായിരുന്നു. നിരവധി പേരെ കസ്റ്റഡിയിലെടുത്തതായി മെട്രോപൊളിറ്റന്‍ പോലീസ് പറഞ്ഞു.

വൈറ്റ് ഹൗസിന് പുറത്ത് നടന്ന പ്രകടനത്തിനിടെ പ്രസിഡന്‍റ് ട്രംപിനെ ഭൂഗര്‍ഭ ബങ്കറിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി. പ്രഥമ വനിത മെലാനിയ ട്രംപിനെയും മകള്‍ ബാരനെയും ബങ്കറിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി. പ്രസിഡന്‍റ് ട്രംപ് ഞായറാഴ്ച പരസ്യമായി പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടില്ല. എന്നാല്‍ തുടര്‍ച്ചയായ ട്വീറ്റുകളില്‍ രാജ്യത്ത് വിദ്വേഷവും അരാജകത്വവും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിന് മാധ്യമങ്ങളെ കുറ്റപ്പെടുത്തി.

എഎന്‍ടിഎഫ്ഐ എന്ന സംഘടനയാണ് ഈ അക്രമത്തിന് പിന്നിലെന്നും ആഭ്യന്തരമായി ഭീകരത പ്രചരിപ്പിക്കുന്ന മറ്റ് ഗ്രൂപ്പുകളെ ഉചിതമായ രീതിയില്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യുമെന്നും യുഎസ് അറ്റോര്‍ണി ജനറല്‍ വില്യം ബാര്‍ പറഞ്ഞു. തീവ്ര ഇടതുപക്ഷ തീവ്രവാദികളും കുഴപ്പക്കാരും ചേര്‍ന്നാണ് ഈ അക്രമം ആസൂത്രണം ചെയ്തതെന്ന് ട്രംപ് ഭരണകൂടം ആരോപിച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top