Flash News
ആരാണീ മുംതാസ് അലി ഖാന്‍?; പിണറായി വിജയനോടുള്ള പക തീര്‍ക്കാന്‍ വര്‍ഗീയത പരത്തി അന്തരീക്ഷം മലിനമാക്കാരുതെന്ന് കെ ടി ജലീലിന്റെ ഫെയ്സ്ബുക്ക് പോസ്റ്റ്   ****    ഓട്ടോ ഡ്രൈവറുടെ സദാചാര ഗുണ്ടായിസം വിദ്യാര്‍ത്ഥിക്കെതിരെ; പത്താം ക്ലാസ് വിദ്യാര്‍ത്ഥിയെ നടുറോഡിലിട്ട് മര്‍ദ്ദിച്ചു   ****    ന്യൂനപക്ഷങ്ങളെ അമിതമായി വ്യാമോഹിപ്പിച്ച് വോട്ടു നേടാനാണ് കോണ്‍ഗ്രസ് ശ്രമിക്കുന്നതെന്ന് മന്ത്രി തോമസ് ഐസക്   ****    തദ്ദേ​ശ സ്വയംഭരണ തെര​ഞ്ഞെ​ടുപ്പില്‍ ബിജെപി തൂത്തുവാരിയത് കോണ്‍ഗ്രസിനെ ഞെട്ടിച്ചു; കോണ്‍ഗ്രസില്‍ നിന്ന് കൂട്ട രാജി   ****    ഡാളസ് കൗണ്ടിയില്‍ 42 കോവിഡ്-19 മരണം കൂടി   ****   

ആരാണീ ലോര്‍ഡ് ബസവേശ്വര?: കേന്ദ്ര ബജറ്റും അദ്ദേഹവും തമ്മില്‍ എന്താണ് ബന്ധം?

July 5, 2019

budget_for_women_660_070519080342കേന്ദ്ര ബജറ്റും ലോര്‍ഡ് ബസവേശ്വരയുമായി എന്താണ് ബന്ധമെന്ന് പലരും ചിന്തിക്കുന്നുണ്ടാകും. നിര്‍മ്മല സീതാരാമന്‍ ഇന്ന് ലോക്സഭയില്‍ ബജറ്റ് പ്രസംഗത്തിനിടെ പല പ്രാവശ്യം ഉച്ചരിച്ച നാമമാണ് ലോര്‍ഡ് ബസവേശ്വര. കയാകവേ കൈലാസ എന്ന് പറഞ്ഞ ശേഷം ലോർഡ് ബസവേശ്വരന്റെ പഠിപ്പിക്കലുകളും ആശയങ്ങളും ഞങ്ങളുടെ സർക്കാർ പിന്തുടരുന്നുവെന്നാണ് മന്ത്രി പറഞ്ഞത്. എന്നാല്‍, എന്താണ് അതിന്റെ അര്‍ത്ഥമെന്ന് പലര്‍ക്കും പിടികിട്ടിയില്ല. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ഇതിനു മുന്‍പും ഈ പേര് ട്വിറ്ററിലൂടെ പുറത്തുവിട്ടിരുന്നു.

പന്ത്രണ്ടാം നൂറ്റാണ്ടിലെ സാമൂഹ്യ പരിഷ്‌കർത്താവും ചിന്തകനുമായിരുന്നു ബസവേശ്വരൻ. കല്യാണ രാജ്യ അല്ലെങ്കിൽ ക്ഷേമരാഷ്ട്രം എന്ന ആശയം ആദ്യമായി സ്ഥാപിച്ചത് അദ്ദേഹമായിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ചിന്തകൾ ഇന്ത്യൻ സമൂഹത്തിൽ ഒരു പുതിയ വിപ്ലവത്തിന് കാരണമായി. വർഗം, ജാതി,മത ലിംഗഭേദമില്ലാതെ എല്ലാ പൗരന്മാരുടെയും സ്ഥാനത്തിനും പദവിയ്ക്കും വേണ്ടി അദ്ദേഹം വാദിച്ചു.

എ.ഡി 1131 ൽ കർണാടകയിലെ വിജയപുരയിൽ ബാഗേവാടിയിലെ ഒരു ബ്രാഹ്മണ കുടുംബത്തിലാണ് ബസവേശ്വര ജനിച്ചത്. മദിരാജ, മഡലാംബികെ എന്നിവരായിരുന്നു മാതാപിതാക്കൾ. ചെറുപ്പത്തിൽത്തന്നെ, ബസവേശ്വര ആത്മീയ ആനന്ദം നേടാനും സ്വയം രൂപാന്തരപ്പെടാനും ശ്രമിച്ചു.

കല്യാണയിലെ കൽചുരി രാജാവായ ബിജാലയുമായി ചേർന്ന് പ്രവർത്തിച്ച ബസവേശ്വര പിന്നീട് ബിജാലയുടെ പ്രധാനമന്ത്രിയായി. അടുത്തുള്ള സാമൂഹിക-സാമ്പത്തിക പ്രശ്‌നങ്ങൾ നിരീക്ഷിച്ച ശേഷം അദ്ദേഹം വചന (കവിത) പ്രസ്ഥാനത്തിന് നേതൃത്വം നൽകി, എല്ലാവരുടെയും ക്ഷേമത്തിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു, സാമൂഹിക ദുരുപയോഗത്തിനെതിരെ കലാപം നടത്തി. ധനികരും ദരിദ്രരും തമ്മിലുള്ള അന്തരം, തൊട്ടുകൂടായ്മ, വിവേചനം എന്നിവയ്ക്കെതിരെയും അദ്ദേഹം ശബ്ദമുയർത്തി.

”കയക”, ”ദസോഹ” എന്നിവയുടെ പ്രശസ്തമായ ഇരട്ട സാമൂഹിക-സാമ്പത്തിക തത്വങ്ങളും ബസവേശ്വര നൽകി. സാമ്പത്തിക, സാമൂഹിക, മതപരമായ എല്ലാ അസമത്വങ്ങളും നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനെയാണ് കയാക്ക സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, അതേസമയം ദസോഹ തുല്യ അവസരത്തെയോ തൊഴിലിനെയോ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഒരു വ്യക്തിക്ക് ഇഷ്ടമുള്ള ജോലി ഏറ്റെടുക്കാൻ കഴിയണമെന്നും തൊഴിലുകളിൽ വിവേചനം ഉണ്ടാകരുതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top