അമേരിക്കയുമായി സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ക്ക് തയ്യാറാണെന്ന് താലിബാന്‍

trump in afghanistanന്യൂയോര്‍ക്ക്: അമേരിക്കയുമായി സമാധാന ചര്‍ച്ച പുനരാരംഭിക്കാന്‍ തയ്യാറാണെന്ന് താലിബാന്‍. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ യുഎസ് സൈനികരെ ആശ്ചര്യപ്പെടുത്തി പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് അവരെ സന്ദര്‍ശിച്ച് ഒരു ദിവസം കഴിഞ്ഞാണ് വെടിനിര്‍ത്തല്‍ കരാറിന് തങ്ങള്‍ക്ക് സമ്മതമാണെന്ന് താലിബാന്‍ അറിയിച്ചതായി വിദേശ മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തത്. വ്യാഴാഴ്ചയായിരുന്നു താങ്ക്സ് ഗിവിംഗ്.

പ്രസിഡന്‍റായതിനുശേഷം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്കുള്ള ആദ്യ സന്ദര്‍ശനമായിരുന്നു ട്രംപിന്‍റെ താങ്ക്സ്ഗിവിംഗ് ദിന സന്ദര്‍ശനം. വാഷിംഗ്ടണിനും കാബൂളിനുമിടയില്‍ ഉണ്ടായിട്ടുള്ള അകല്‍ച്ച ഒഴിവാക്കി 18 വര്‍ഷക്കാലം നീണ്ടുനിന്ന യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കാന്‍ ഈ സമാധാന ഉടമ്പടി പ്രതീക്ഷകള്‍ ഉയര്‍ത്തുമെന്ന് നിരീക്ഷകര്‍ കരുതുന്നു.

“അമേരിക്കയുമായി താലിബാന്‍ ഒരു കരാര്‍ ഉണ്ടാക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, ഞങ്ങള്‍ അവരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുന്നു,” ട്രംപ് വ്യാഴാഴ്ച അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെത്തിയ ശേഷം മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

“ഇത് ഒരു വെടിനിര്‍ത്തല്‍ ആയിരിക്കണമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, അവര്‍ക്ക് വെടിനിര്‍ത്തല്‍ നടത്താന്‍ താല്‍പ്പര്യമില്ലായിരുന്നു, ഇപ്പോള്‍ അവര്‍ വെടിനിര്‍ത്തല്‍ നടത്താന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, ഞാനതു വിശ്വസിക്കുന്നു.  അത് അങ്ങനെ തന്നെയിരിക്കട്ടേ.” മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് ട്രം‌പ് പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ വാരാന്ത്യം മുതല്‍ ദോഹയില്‍ യുഎസ് മുതിര്‍ന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി സംഘം കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുന്നുണ്ടെന്ന് താലിബാന്‍ നേതാക്കള്‍ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു. ഔപചാരിക സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ ഉടന്‍ പുനരാരംഭിക്കാമെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

ഈ വര്‍ഷം ആദ്യം ട്രംപ് സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ പിന്‍‌വലിച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്ന് തകര്‍ന്ന ചര്‍ച്ചകള്‍ പുനരാരംഭിക്കാന്‍ തങ്ങള്‍ തയ്യാറാണെന്ന് കടുത്ത ഇസ്ലാമിക വിമത ഗ്രൂപ്പിന്‍റെ വക്താവ് സാബിഹുള്ള മുജാഹിദ് പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങളുടെ നിലപാട് ഇപ്പോഴും അങ്ങനെ തന്നെയാണ്. സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ ആരംഭിച്ചാല്‍, അത് നിര്‍ത്തിയ വേദിയില്‍ നിന്ന് അത് പുനരാരംഭിക്കും,” മുജാഹിദ് കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

അമേരിക്കന്‍ സൈനികനടക്കം 12 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട കാബൂളില്‍ നടന്ന ആക്രമണത്തിന്‍റെ ഉത്തരവാദിത്തം തീവ്രവാദ സംഘം ഏറ്റെടുത്തതിനെത്തുടര്‍ന്ന് സെപ്റ്റംബറില്‍ സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ ട്രംപ് റദ്ദാക്കിയിരുന്നു.

“ട്രംപിന്‍റെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ സന്ദര്‍ശനം വീണ്ടും ചര്‍ച്ചകള്‍ ആരംഭിക്കുന്നതിന് കാരണമായിയെന്ന് തെളിയിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന് കൂടുതല്‍ ചോയ്സ് ഇല്ലെന്ന് ഞങ്ങള്‍ കരുതുന്നില്ല,” പേര് വെളിപ്പെടുത്താന്‍ ആഗ്രഹിക്കാത്ത ഒരു മുതിര്‍ന്ന താലിബാന്‍ കമാന്‍ഡര്‍ പറഞ്ഞു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിലവില്‍ 13,000 യുഎസ് സേനകളും ആയിരക്കണക്കിന് നാറ്റോ സൈനികരും ഉണ്ട്. 2001 സെപ്റ്റംബര്‍ 11 ന് അല്‍ക്വയ്ദ അമേരിക്കയ്ക്കെതിരെ നടത്തിയ ആക്രമണത്തിന് ശേഷമാണ് യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സഖ്യസേന അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ തമ്പടിച്ചിരിക്കുന്നത്.

അഫ്ഗാന്‍ പോരാട്ടത്തിനിടെ 2,400 യുഎസ് സര്‍വീസ് അംഗങ്ങള്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

സെപ്റ്റംബറില്‍ അംഗീകരിച്ച കരട് കരാറില്‍ അമേരിക്കയ്ക്കോ സഖ്യകക്ഷികള്‍ക്കോ നേരെയുള്ള തീവ്രവാദ ആക്രമണത്തിന് അടിത്തറയായി അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ ഉപയോഗിക്കില്ലെന്ന ഉറപ്പിന് പകരമായി ആയിരക്കണക്കിന് അമേരിക്കന്‍ സൈനികരെ പിന്‍‌വലിച്ചിരുന്നു. എന്നിട്ടും, അഫ്ഗാന്‍ മണ്ണില്‍ നിന്ന് അമേരിക്കയ്ക്കെതിരെ അല്‍ ഖ്വയ്ദ വീണ്ടും ഗൂഢാലോചന നടത്തുന്നത് തടയാന്‍ താലിബാനെ ആശ്രയിക്കാമോ എന്ന് പല യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരും സംശയിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News