മലിനീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മരണങ്ങളില്‍ ഇന്ത്യ ലോകത്ത് ഏറ്റവും മുന്നിലെന്ന് പഠനം

Pollutionവാഷിംഗ്ടണ്‍: മലിനീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മരണങ്ങളില്‍ ഇന്ത്യയാണ് ലോകത്ത് മുന്നില്‍ നില്‍ക്കുന്നതെന്ന് പഠന റിപ്പോര്‍ട്ട്. തൊട്ടുപിറകെ ചൈനയും നൈജീരിയയുമുണ്ട്. ബുധനാഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിച്ച റിപ്പോര്‍ട്ടിലാണ് വായു, ജലം, ജോലിസ്ഥലം എന്നിവയിലെ മലിനീകരണത്തിന്‍റെ ആഗോള ആഘാതം കണക്കാക്കിയിരിക്കുന്നത്.

ഗ്ലോബല്‍ അലയന്‍സ് ഓണ്‍ ഹെല്‍ത്ത് ആന്റ് പൊലൂഷന്‍ (ജിഎഎച്ച്പി) റിപ്പോര്‍ട്ട് പ്രകാരം അകാലമരണത്തിന്‍റെ ഏറ്റവും വലിയ പാരിസ്ഥിതിക കാരണം മലിനീകരണമാണെന്ന് കണ്ടെത്തി. ഏകദേശം 8.3 ദശലക്ഷം ആളുകളില്‍ എല്ലാ മരണങ്ങളുടേയും 15 ശതമാനവും മലിനീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

2017 ല്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മലിനീകരണമുണ്ടായ പത്ത് രാജ്യങ്ങളില്‍, ഡാറ്റ ലഭ്യമായ ഏറ്റവും പുതിയ വര്‍ഷം, ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലുതും സമ്പന്നവുമായ ചില രാജ്യങ്ങളും ചില ദരിദ്ര രാജ്യങ്ങളും ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

മലിനീകരണ മരണത്തില്‍ ഇന്ത്യയും ചൈനയുമാണ് മുന്നില്‍. അതായത് യഥാക്രമം 2.3 ദശലക്ഷം, 1.8 ദശലക്ഷം മരണങ്ങള്‍. നൈജീരിയ, ഇന്തോനേഷ്യ, പാക്കിസ്താന്‍ എന്നീ രാജ്യങ്ങളാണ് തൊട്ടുപിന്നില്‍.

325 ദശലക്ഷം ജനങ്ങളുള്ള അമേരിക്ക ഏഴാം സ്ഥാനത്താണ് (200,000 മരണങ്ങള്‍).

‘മലിനീകരണം ഒരു ആഗോള പ്രതിസന്ധിയാണെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് നമ്മെ ഓര്‍മ്മിപ്പിക്കുന്നു,’ ജിഎഎച്ച്പി ആക്ടിംഗ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടര്‍ റാഫേല്‍ കുപ്ക പറഞ്ഞു. ‘നിങ്ങള്‍ എവിടെയാണ് താമസിക്കുന്നതെന്നത് ഒരു പ്രശ്നമല്ല, മലിനീകരണം നിങ്ങളെ കണ്ടെത്തും.’

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ദാരിദ്ര്യമുള്ള രാജ്യങ്ങളില്‍ മലിനീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മരണനിരക്ക് ഏറ്റവും ഉയര്‍ന്നതാണ്. മോശം ജല ശുചിത്വവും വീടുകള്‍ക്കുള്ളിലെ മലിനമായ വായുവും പ്രധാന കൊലയാളികളാണ്.

ഛാഡ്, മധ്യ ആഫ്രിക്കന്‍ റിപ്പബ്ലിക്, ഉത്തര കൊറിയ എന്നീ രാജ്യങ്ങളിലാണ് ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ പേര്‍ മരണമടഞ്ഞത് (യഥാക്രമം 287, 251, 202). ഇന്ത്യ ആളോഹരി പട്ടികയില്‍ പത്താം സ്ഥാനത്താണ് (ഒരു ലക്ഷത്തില്‍ 174 പേര്‍).

നഗരവികസനത്തില്‍ നിന്ന് വ്യാവസായിക, വാഹന മലിനീകരണം വര്‍ദ്ധിച്ചുവരികയാണെന്നും മോശം ശുചിത്വവും വീട്ടിനകത്തെ മലിനമായ വായുവും താഴ്ന്ന വരുമാനക്കാരായ സമൂഹങ്ങളില്‍ നിലനില്‍ക്കുന്നുണ്ടെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

അറേബ്യന്‍ ഉപദ്വീപിലെ അഞ്ച് രാജ്യങ്ങള്‍ ലോകത്തിലെ 10 രാജ്യങ്ങളില്‍ മലിനീകരണത്തില്‍ നിന്ന് ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ മരണനിരക്ക് രേഖപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. ഖത്തറാണ് ഏറ്റവും താഴ്ന്നതെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

സിയാറ്റില്‍ ആസ്ഥാനമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ബില്‍ ആന്‍ഡ് മെലിന്‍ഡ ഗേറ്റ്സ് ഫൗണ്ടേഷന്‍ സ്ഥാപിച്ച ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഹെല്‍ത്ത് മെട്രിക്സ് ഇവാലുവേഷനില്‍ നിന്ന് ശേഖരിച്ച വിവരങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ അപകടസാധ്യത വായു, ജലം, തൊഴില്‍, ഈയം എന്നിങ്ങനെ നാല് വിഭാഗങ്ങളായി വിഭജിച്ചിരിക്കുന്നു.

അന്തരീക്ഷ മലിനീകരണം ഗാര്‍ഹിക, ഔട്ട്ഡോര്‍ മലിനീകരണങ്ങളുടെയും ഓസോണിന്‍റെയും സംയോജനമാണ് പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നത്. ജല മലിനീകരണത്തില്‍ സുരക്ഷിതമല്ലാത്ത വെള്ളവും മോശം ശുചിത്വവും ഉള്‍പ്പെടുന്നു.

തൊഴില്‍പരമായ അപകടസാധ്യതകളില്‍ അര്‍ബുദം, സെക്കന്‍ഡ് ഹാന്‍ഡ് പുക, കണികകള്‍, വാതകങ്ങള്‍, പുകകള്‍ എന്നിവയില്‍ നിന്നുള്ള മരണങ്ങള്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നു. അതേസമയം ലീഡ് മലിനീകരണ മരണങ്ങള്‍ ലെഡ്ഡ് ഗ്യാസോലിനില്‍ നിന്നുള്ള കേടുതട്ടത്തക്ക ഉദ്വമനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. കാര്‍ എക്സോസ്റ്റുകളില്‍ നിന്ന് മണ്ണില്‍ നിക്ഷേപിച്ചതും ഇപ്പോഴും അവശേഷിക്കുന്നതുമായ ഈയത്തെ ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ചൈന, ഇന്ത്യ, പാക്കിസ്താന്‍ എന്നിവിടങ്ങളില്‍ നടക്കുന്ന മലിനീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മരണങ്ങളില്‍ 40 ശതമാനവും അന്തരീക്ഷ വായു മലിനീകരണത്തിന് കാരണമായി റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു (യഥാക്രമം 1.2 ദശലക്ഷം, 1.2 ദശലക്ഷം, 130,000).

മലിനീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ആഗോള മരണങ്ങളുടെ എണ്ണം പുകയില ഉപയോഗത്തില്‍ നിന്നുള്ള മരണം 8 ദശലക്ഷത്തേക്കാള്‍ കൂടുതലാണ്. അതില്‍ കൂടുതലും മദ്യം, മയക്കുമരുന്ന്, ഉയര്‍ന്ന സോഡിയം ഭക്ഷണക്രമം, എച്ച്‌ഐവി, മലേറിയ, ടിബി, യുദ്ധം എന്നിവ മൂലമാണെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പരാമര്‍ശമുണ്ട്.


Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment