Flash News

ഇന്ത്യയുടെ സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ച കടുത്ത മാന്ദ്യത്തിലാണെന്ന് ഐ.എം.എഫ്

December 24, 2019 , മൊയ്തീന്‍ പുത്തന്‍‌ചിറ

Gita-Gopinath-PM-Narendra-Modiവാഷിംഗ്ടണ്‍: ഇന്ത്യയില്‍ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി അതിരൂക്ഷമാണെന്നും, പരിഹരിക്കപ്പെട്ടില്ലെങ്കില്‍ രാജ്യം വലിയ ദുരന്തത്തിലേക്ക് നീങ്ങുമെന്നും International Monetary Fund (ഐ.എം.എഫ്) ന്റെ മുന്നറിയിപ്പ്. ഇതിനെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാന്‍ കടുത്ത നടപടികള്‍ ഉടന്‍ സ്വീകരിക്കണമെന്നും ഐ.എം.എഫ് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഉപഭോഗവും നിക്ഷേപവും കുറയുന്നതും നികുതി വരുമാനം കുറയുന്നതും ലോകത്തിലെ അതിവേഗം വളരുന്ന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥകളിലൊന്നായ ഇന്ത്യയെ ബാധിച്ചതായി ഐഎംഎഫ് വാര്‍ഷിക അവലോകന റിപ്പോര്‍ട്ട് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു.

ഇന്ത്യ ഇപ്പോള്‍ കാര്യമായ സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തിലാണെന്ന് ഐ.എം.എഫ് ഏഷ്യ, പസഫിക് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്‍റിന്‍റെ മിഷന്‍ ഫോര്‍ ഇന്ത്യ ഹെഡ് റനില്‍ സാല്‍ഗഡോ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു. സമീപകാലത്ത് ഇന്ത്യന്‍ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ വന്‍ വ്യാപനം ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളെ ദാരിദ്ര്യത്തില്‍ നിന്ന് കരകയറ്റാന്‍ സഹായിച്ചതായി ഐഎംഎഫ് ഡയറക്ടര്‍മാര്‍ തിങ്കളാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, വിവിധ കാരണങ്ങളാല്‍ ഇന്ത്യന്‍ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ വളര്‍ച്ചാ നിരക്ക് 2019 ന്‍റെ ആദ്യ പകുതിയില്‍ മന്ദഗതിയിലായി.

“ഇന്ത്യയുമായുള്ള പ്രധാന പ്രശ്നം സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയിലെ മാന്ദ്യമാണ്. ഇന്ത്യന്‍ സമ്പദ്‌‌വ്യവസ്ഥയിലെ മാന്ദ്യം ചാക്രികമാണ്, ഘടനാപരമല്ലെന്ന് ഞങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും വിശ്വസിക്കുന്നു. സാമ്പത്തിക മേഖലയിലെ പ്രതിസന്ധിയാണ് ഇതിന് കാരണം. ഇതിലെ മെച്ചപ്പെടുത്തല്‍ ഞങ്ങള്‍ നേരത്തെ വിചാരിച്ചത്ര വേഗത്തിലാകില്ല. ഇതാണ് പ്രധാന പ്രശ്നം. നിലവിലെ മാന്ദ്യത്തെ മറികടക്കാനും ഇന്ത്യയെ ഉയര്‍ന്ന വളര്‍ച്ചാ പാതയിലേക്ക് തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരുന്നതിനും അടിയന്തിര നയപരമായ നടപടികള്‍ ആവശ്യമാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കടബാധ്യത കൂടിയ സാഹചര്യത്തില്‍ വളര്‍ച്ചയെ സഹായിക്കുന്ന തരത്തില്‍ കൂടുതല്‍ പണം ചെലവഴിക്കുന്നതിന് സര്‍ക്കാരിന് പരിമിതികളുണ്ടെന്നും ഐഎംഎഫ് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു,” റനില്‍ സാല്‍ഗഡോ പറഞ്ഞു. ഐ.എം.എഫ് ഇന്ത്യയെക്കുറിച്ചുള്ള വാര്‍ഷിക റിപ്പോര്‍ട്ടും പുറത്തിറക്കി.

നടപ്പു സാമ്പത്തിക വര്‍ഷത്തിന്‍റെ രണ്ടാം പാദത്തില്‍ മൊത്ത ആഭ്യന്തര ഉത്പാദന വളര്‍ച്ചാ നിരക്ക് 4.5 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. ഇത് ആറു വര്‍ഷത്തെ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിരക്കാണ്. ഈ കാലയളവില്‍ ആഭ്യന്തര ഡിമാന്‍ഡ് ഒരു ശതമാനം മാത്രം വര്‍ദ്ധിച്ചതായി വളര്‍ച്ചാ ഡാറ്റ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

ബാങ്കിംഗ് ഇതര ധനകാര്യ കമ്പനികളുടെ (എന്‍ബിഎഫ്സി) കടം കുറയുന്നതാണ് ഇതിന് കാരണമെന്ന് സാല്‍ഗഡോ പറഞ്ഞു. ഇതു കൂടാതെ, കടത്തിന്‍റെ കാര്യത്തില്‍ സാഹചര്യങ്ങള്‍ വളരെ ദുഷ്ക്കരമായിത്തീര്‍ന്നിരിക്കുന്നു. കൂടാതെ, വരുമാനം, പ്രത്യേകിച്ച് ഗ്രാമീണ വരുമാനം കുറവാണ്. ഇത് വ്യക്തിഗത ഉപഭോഗത്തെ ബാധിച്ചു.

അതേസമയം, ഐ.എം.എഫ് ചീഫ് ഇക്കണോമിസ്റ്റും റിസര്‍ച്ച് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റ് ഡയറക്ടറുമായ ഗീത ഗോപിനാഥ് തിങ്കളാഴ്ച പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയെ കണ്ടു. പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസ് ഈ വിവരങ്ങള്‍ ട്വിറ്ററില്‍ നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

ആഗോള, ഇന്ത്യന്‍ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ഇന്ത്യന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുമായി വളരെ അര്‍ത്ഥവത്തായ ചര്‍ച്ച നടന്നതായി പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസിന്‍റെ ട്വീറ്റ് റീട്വീറ്റ് ചെയ്ത ഗോപിനാഥ് പറഞ്ഞു. ഐ.എം.എഫും ഇന്ത്യന്‍ സര്‍ക്കാരും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം ഇനിയും തുടരും.

നിലവിലെ ആഗോള സാഹചര്യത്തില്‍ ഇന്ത്യന്‍ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ചര്‍ച്ച ചെയ്യുന്നതിനും രാജ്യത്തെ വളര്‍ച്ചാ നിരക്ക് ഉയര്‍ത്തുന്നതിനും ഗോപിനാഥ് കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച റെയില്‍‌വേ, വാണിജ്യ മന്ത്രി പീയൂഷ് ഗോയല്‍, നീതി ആയോഗ് സിഇഒ അമിതാഭ് കാന്ത് എന്നിവരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി.

ജനുവരിയില്‍ ഐ.എം.എഫിന് ഇന്ത്യയുടെ വളര്‍ച്ചയെക്കുറിച്ചുള്ള എസ്റ്റിമേറ്റ് ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കാന്‍ കഴിയുമെന്ന് ഗീത ഗോപിനാഥ് വെള്ളിയാഴ്ച പറഞ്ഞിരുന്നു.

നേരത്തെ എസ്റ്റിമേറ്റ് ഒക്ടോബറില്‍ പുറത്തിറക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നും ജനുവരിയില്‍ അവലോകനം നടത്തുമെന്നും ഇന്ത്യന്‍ വംശജയായ ഗീത ഗോപിനാഥ് ഇന്ത്യ ഇക്കണോമിക് കോണ്‍ക്ലേവില്‍ പറഞ്ഞിരുന്നു. “സമീപകാലത്ത് പുറത്തിറങ്ങിയ ഡാറ്റ നിങ്ങള്‍ പരിശോധിക്കുക, ഞങ്ങള്‍ ഞങ്ങളുടെ കണക്കുകള്‍ പരിഷ്കരിക്കും. ജനുവരിയില്‍ പുതിയ കണക്കുകള്‍ പുറത്തിറക്കും. ഇന്ത്യയുടെ കാര്യത്തില്‍ ഇത് ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കാന്‍ കഴിയും.” ഗീത ഗോപിനാഥ് പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍, അത് വിശദീകരിക്കാന്‍ അവര്‍ വിസമ്മതിച്ചു.Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top