കഴിഞ്ഞ നൂറ്റാണ്ടിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധികള്‍ ഇന്നത്തെതിനേക്കാള്‍ മാരകമായിരുന്നു

shutterstock-244500589കഴിഞ്ഞ നൂറ്റാണ്ടിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധികള്‍ ഈ നൂറ്റാണ്ടിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധികളേക്കാള്‍ മാരകമായിരുന്നു എന്നാണ് പഠന റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. ലോകമെമ്പാടും പരിഭ്രാന്തി സൃഷ്ടിച്ച പുതിയ കൊറോണ വൈറസിന്‍റെ ആവിര്‍ഭാവത്തിന് മുമ്പ്, മറ്റ് പകര്‍ച്ചവ്യാധികള്‍ 21-ാം നൂറ്റാണ്ടിന്‍റെ തുടക്കത്തില്‍ തന്നെ ബാധിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും മുന്‍ നൂറ്റാണ്ടിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധികളേക്കാള്‍ മാരകമായിരുന്നു.

ശാസ്ത്ര ചികിത്സാ രംഗങ്ങളിലെ പുരോഗതികള്‍ രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചു മനസ്സിലാക്കാനും അവയ്ക്കെതിരെ പോരാടാനും മനുഷ്യ ചരിത്രത്തിലെ മറ്റേതൊരു കാലത്തെക്കാളുമധികം ഇപ്പോള്‍ നമ്മെ സഹായിച്ചിരിക്കുന്നു. വൈദ്യശാസ്ത്രജ്ഞന്മാര്‍ വളരെ വിപുലമായ തോതില്‍ ആന്‍റിബയോട്ടിക്കുകളും വാക്സിനുകളും, അതായത് രോഗങ്ങള്‍ക്കും രോഗകാരികള്‍ക്കും എതിരെയുള്ള ശക്തമായ ആയുധങ്ങള്‍ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്. ആശുപത്രിയിലെ പരിചരണം, ജല സംസ്കരണം, ശുചിത്വം, പാചകം എന്നീ രംഗങ്ങളിലുണ്ടായിട്ടുള്ള പുരോഗതികളും സാംക്രമിക രോഗങ്ങള്‍ക്കെതിരെയുള്ള പോരാട്ടത്തിനു സഹായമേകിയിട്ടുണ്ട്.

എന്നാല്‍ ചൈനയിലെ ഹുവാന്‍ നഗരത്തില്‍ നിന്ന് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട കോറോണ വൈറസ് നിയന്ത്രണാതീതമായെന്നും മാത്രമല്ല, വൈദ്യശാസ്ത്രത്തെ മുള്‍മുനയില്‍ നിര്‍ത്തിയിരിക്കുകയാണിപ്പോള്‍. പ്രതിരോധ മരുന്നുകളോ ചികിത്സാവിധികളോ ആന്റി ബയോട്ടിക്കുകളോ ഒന്നും കണ്ടെത്താനാവാത്ത അവസ്ഥ.

ഏതാനും ദശകങ്ങള്‍ക്കുമുമ്പ് ഈ പോരാട്ടം ഏതാണ്ട് അവസാനിച്ചതായി പലരും കരുതുകയുണ്ടായി. വസൂരി തുടച്ചുനീക്കപ്പെട്ടിരുന്നു, മറ്റു രോഗങ്ങളെ തുടച്ചുനീക്കാന്‍ ലക്ഷ്യമിട്ടിരുന്നു. ഔഷധങ്ങള്‍ ഫലപ്രദമായിത്തന്നെ നിരവധി വ്യാധികളെ തടഞ്ഞു. ആരോഗ്യവിദഗ്ധര്‍ ശുഭപ്രതീക്ഷയോടെ ഭാവിയിലേക്ക് ഉറ്റുനോക്കി. സാംക്രമിക രോഗങ്ങള്‍ കീഴടക്കപ്പെടും; ഒന്നിനു പുറകേ ഒന്നായി രോഗങ്ങളുടെമേല്‍ വിജയം കെവരിക്കും. അങ്ങനെ വൈദ്യശാസ്ത്രം വെന്നിക്കൊടി പാറിക്കും എന്നൊക്കെ പ്രവചിച്ചിരുന്നു. എന്നാല്‍ സംഭവിച്ചതോ മറിച്ച്. ഇന്ന്‌ ലോകത്തിലെ മരണകാരണങ്ങളില്‍ മുന്‍പന്തിയില്‍ നില്‍ക്കുന്നത്‌ സാംക്രമിക രോഗങ്ങളാണ്‌. പോയകാലത്തെ ശുഭപ്രതീക്ഷയുടെ സ്ഥാനത്ത്‌ ഇന്നുള്ളത്‌ ഭാവിയെപ്പറ്റിയുള്ള വര്‍ധിച്ചുവരുന്ന ഉത്‌കണ്‌ഠയാണ്‌.

21ാം നൂറ്റാണ്ടിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധികളുടെ ഒരു അവലോകനം തന്നെ ശ്രദ്ധിക്കാം:

2013-2016: എബോള

പശ്ചിമാഫ്രിക്കയിലാണ് 2013 ഡിസംബറില്‍ എബോള പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടത്. രണ്ട് വര്‍ഷത്തിലേറെ നീണ്ടുനിന്ന ഈ വൈറസ് ബാധയില്‍ 11,300 ല്‍ അധികം പേരാണ് കൊല്ലപ്പെട്ടത്. പ്രധാനമായും ഗ്വിനിയ, ലൈബീരിയ, സിയറ ലിയോണ്‍ എന്നിവിടങ്ങളിലാണ് കൂടുതല്‍ മരണങ്ങള്‍ ഉണ്ടായത്.

1976 ല്‍ ആദ്യമായി തിരിച്ചറിഞ്ഞ എബോള മറ്റ് വൈറല്‍ രോഗങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് മറ്റുള്ളവരിലേക്ക് പടരുന്നത് കുറവായിരുന്നുവെങ്കിലും അത് മാരകമായിരുന്നു. ഈ വൈറസ് പിടിപെട്ടവരില്‍ 40 ശതമാനം പേരും മരണത്തിനു കീഴടങ്ങും.

കിഴക്കന്‍ ഡെമോക്രാറ്റിക് റിപ്പബ്ലിക്ക് ഓഫ് കോംഗോയില്‍ 2018 ഓഗസ്റ്റില്‍ വൈറസ് വീണ്ടും പടര്‍ന്നു. 2,200 ല്‍ അധികം പേരാണ് കൊല്ലപ്പെട്ടത്.

2009-2010: പന്നിപ്പനി

ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) യുടെ റിപ്പോര്‍ട്ട് പ്രകാരം ‘പന്നിപ്പനി’ അഥവാ എച്ച്1എന്‍1 എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഈ പകര്‍ച്ചവ്യാധി പിടിപെട്ട് 18,500 പേരാണ് മരിച്ചത്. 2009 മാര്‍ച്ചില്‍ മെക്സിക്കോയിലും അമേരിക്കയിലുമാണ് ഈ രോഗം ആദ്യമായി കണ്ടെത്തിയത്.

2002-2003: സാര്‍സ്

ഗുരുതരമായ അക്യൂട്ട് റെസ്പിറേറ്ററി സിന്‍‌ഡ്രോം 2002 നവംബറില്‍ തെക്കന്‍ ചെനയിലെ ഗുവാങ്ഡോങ്ങിലാണ് ആദ്യമായി പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടത്.

774 പേരാണ് ഈ വൈറസ് മൂലം മരണപ്പെട്ടത്. അതില്‍ അഞ്ചില്‍ നാലെണ്ണം ചൈനയിലും ഹോങ്കോങ്ങിലുമാണ്. വവ്വാലുകളില്‍ നിന്ന് ഇത് മനുഷ്യനിലേക്ക് പകരുകയും ഒടുവില്‍ മുപ്പതോളം രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് വ്യാപിക്കുകയും ചെയ്തു. മരണനിരക്ക് 9.5 ശതമാനമായിരുന്നു.

2003-2004: പക്ഷിപ്പനി

മാരകമായ പക്ഷിപ്പനി (എച്ച് 5എന്‍1)ബാധിച്ച് 2003 ല്‍ 400 ലധികം പേര്‍ മരിച്ചു. പ്രധാനമായും തെക്കുകിഴക്കന്‍ ഏഷ്യയില്‍. ഇത് മനുഷ്യരിലേക്ക് പകരുന്നതിനുമുമ്പ് ഹോങ്കോങ്ങിലെ കോഴി ഫാമുകളെ ആദ്യം നശിപ്പിച്ചു. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ആഗോള ആരോഗ്യ അടിയന്തരാവസ്ഥ പ്രഖ്യാപിച്ചെങ്കിലും, എണ്ണം പരിമിതമായിരുന്നു.

ഇരുപതാം നൂറ്റാണ്ടിലെ വലിയ പകര്‍ച്ചവ്യാധി

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ റിപ്പോര്‍ട്ട് പ്രകാരം “കഴിഞ്ഞ 20 വര്‍ഷങ്ങളില്‍ കോടിക്കണക്കിന്‌ ആളുകളുടെ ആരോഗ്യത്തിന്‌ ഭീഷണി ഉയര്‍ത്തുമാറ്‌ ചുരുങ്ങിയത്‌ 30 പുതിയ രോഗങ്ങളെങ്കിലും രംഗത്തെത്തിയിട്ടുണ്ട്‌. ഇവയില്‍ പല രോഗങ്ങള്‍ക്കും പ്രതിരോധ കുത്തിവെപ്പില്ല, അവ ചികിത്സിച്ചു ഭേദപ്പെടുത്താനുമാവില്ല. അവയെ തടയുന്നതിനോ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനോ ഉള്ള സാധ്യത പരിമിതമാണ്‌.”

1981 മുതല്‍ ഇന്നുവരെ: എയ്ഡ്സ്

ആധുനിക കാലത്തെ ഏറ്റവും മാരകമായ പകര്‍ച്ചവ്യാധി: യുഎന്‍‌എ‌ഐ‌ഡിഎസ് അനുസരിച്ച് ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 32 ദശലക്ഷം ആളുകള്‍ രോഗപ്രതിരോധവ്യവസ്ഥയെ ബാധിക്കുകയും അണുബാധകള്‍ക്ക് ഇരയാകുകയും ചെയ്യുന്ന രോഗം മൂലം മരിച്ചു.

ഇന്ന് ഏകദേശം 24.5 ദശലക്ഷം ആളുകള്‍ക്ക് റിട്രോവൈറല്‍ മരുന്നുകള്‍ ലഭ്യമാണ്. ഇത് പതിവായി കഴിക്കുമ്പോള്‍ രോഗത്തെ നിയന്ത്രിക്കാന്‍ സാധിക്കുകയും മലിനീകരണ സാധ്യത കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

1968-1970: ഹോങ്കോംഗ് പനി

യുഎസ് സെന്‍റര്‍സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍‌ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്‍ (സിഡിസി) പ്രകാരം ഏകദേശം 10 ലക്ഷം ആളുകള്‍ ഈ രോഗം മൂലം മരിച്ചു.

1968 മധ്യത്തിനും 1970 ന്‍റെ തുടക്കത്തിനും ഇടയില്‍ ലോകമെമ്പാടും പടര്‍ന്ന ഈ രോഗം നിരവധി കുട്ടികളെയാണ് ബാധിച്ചത്. ഇത് ആദ്യം ഹോങ്കോംഗില്‍ ആരംഭിച്ച് ഏഷ്യയില്‍ വ്യാപിച്ച് 1968 അവസാനത്തോടെ അമേരിക്കയിലെത്തി. മാസങ്ങളോളം മന്ദഗതിയിലായ ശേഷം 1969 അവസാനത്തോടെ യൂറോപ്പില്‍ എത്തി.

പകര്‍ച്ചവ്യാധി വിദഗ്ധരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഈ പനി ആധുനിക കാലഘട്ടത്തിലെ ആദ്യത്തേതായി ചരിത്രത്തില്‍ കുറിച്ചു.

1957-1958: ഏഷ്യന്‍ ഇന്‍ഫ്ലുവന്‍സ

ഏഷ്യന്‍ പനി ബാധിച്ച് 1.1 ദശലക്ഷം ആളുകള്‍ മരിച്ചുവെന്ന് സിഡിസി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

ആക്രമണാത്മക രണ്ട് തരംഗങ്ങളില്‍ പാന്‍ഡെമിക് അടിച്ചു. 1957 ഫെബ്രുവരിയിലാണ് തെക്കന്‍ ചെനയില്‍ ഈ വെറസ് ആദ്യമായി പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടത്. അമേരിക്കയിലേക്കും യൂറോപ്പിലേക്കും എത്താന്‍ മാസങ്ങളെടുത്തു. ഗുരുതരമായ ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ പ്രശ്നങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമാകുന്ന ഈ രോഗം പ്രത്യേകിച്ച് പ്രായമായവരെയാണ് ബാധിച്ചത്.

1918-1919: സ്പാനിഷ് ഇന്‍ഫ്ലുവന്‍സ

ഒന്നാം ലോക മഹായുദ്ധത്തിന്‍റെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ സ്പാനിഷ് ഇന്‍ഫ്ലുവന്‍സ ലോക ജനസംഖ്യയുടെ വലിയൊരു ഭാഗത്തെ ബാധിച്ചു, 50 ദശലക്ഷം ആളുകള്‍ വരെ കൊല്ലപ്പെട്ടുവെന്ന് സിഡിസി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.

1918 സെപ്റ്റംബറിനും 1919 ഏപ്രിലിനുമിടയില്‍ പടര്‍ന്നുപിടിച്ച ഈ രോഗം ഹ്രസ്വകാലയളവില്‍ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും മാരകമായ രോഗമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തേക്കാള്‍ അഞ്ചിരട്ടി ആളുകളാണ് മരിച്ചത്. യൂറോപ്പിലേക്കും പിന്നീട് ലോകമെമ്പാടും വ്യാപിക്കുന്നതിനുമുമ്പ് ആദ്യത്തെ ഇര അമേരിക്കയിലായിരുന്നു. മരണനിരക്ക് 2.5 ശതമാനത്തിലധികമായിരുന്നുവെന്ന് സിഡിസി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു.Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment