സിഎഎയെക്കുറിച്ചും ഡല്‍ഹി അക്രമത്തെക്കുറിച്ചും പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുമായി സംസാരിച്ചില്ല: ട്രം‌പ്

donalന്യൂഡല്‍ഹി: യുഎസ് പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയും ചൊവ്വാഴ്ച ഡല്‍ഹിയില്‍ സംയുക്ത പത്രസമ്മേളനം നടത്തി. ഈ സമയത്ത് ഇന്ത്യയും യുഎസും തമ്മില്‍ 3 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ പ്രതിരോധ കരാര്‍ ഉണ്ടാകുമെന്ന് ഇരു നേതാക്കളും പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഇതോടെ ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും തമ്മിലുള്ള വ്യാപാര ഇടപാടിനെക്കുറിച്ച് ചര്‍ച്ചകള്‍ കൂടുതല്‍ പുരോഗമിക്കും.

അതേസമയം, യുഎസ് എംബസിയില്‍ ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് രാജ്യത്തെ വ്യവസായികളുമായി ഇന്ന് കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. ഗൗതം അദാനി, മുകേഷ് അംബാനി, കുമാര്‍ മംഗളം ബിര്‍ള തുടങ്ങിയ വ്യവസായികള്‍ യോഗത്തില്‍ പങ്കെടുത്തു. വരും ദിവസങ്ങളില്‍ ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും തമ്മിലുള്ള വ്യാപാര, വ്യാപാര ബന്ധം കൂടുതല്‍ ശക്തമാകുമെന്ന് പത്രസമ്മേളനത്തില്‍ ട്രംപ് പറഞ്ഞു. ഉഭയകക്ഷി സാമ്പത്തിക ബന്ധം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനും ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുമാണ് ഞങ്ങളുടെ ശ്രമം. ഇന്ത്യയില്‍ എന്നെ സ്വാഗതം ചെയ്തതില്‍ ഞാന്‍ വളരെ സന്തുഷ്ടനാണെന്നും മതിപ്പുണ്ടെന്നും ട്രംപ് പറഞ്ഞു.

ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ 370 ഇന്ത്യയും പാകിസ്ഥാനും തമ്മിലുള്ള വിഷയമാണ്. ഇത് വളരെക്കാലമായി നടക്കുന്നു. ഇന്ത്യ തന്നെ തീരുമാനമെടുക്കുമെന്ന് സിഎഎയില്‍ ട്രംപ് പറഞ്ഞു.

എച്ച് 1 ബി വിസ സംബന്ധിച്ച് പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുമായി സംഭാഷണം നടന്നതായി ട്രംപ് പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും ഭീകരതയ്ക്കെതിരായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന രാജ്യങ്ങളാണ്. തീവ്രവാദത്തെക്കുറിച്ച് പ്രധാനമന്ത്രി മോദി വളരെ ശക്തനാണ്. ഇന്ത്യയും പാക്കിസ്താനും രമ്യതയിലെത്തണമെന്ന് ഞങ്ങള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ഇതിനായി ഞാന്‍ മധ്യസ്ഥതയ്ക്കും തയ്യാറാണ്.

ഇസ്ലാമിക ഭീകരത പ്രചരിപ്പിക്കാതിരിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണ്. അതിനുവേണ്ടിയാണ് ഞങ്ങള്‍ ശ്രമിക്കുന്നത്. സിറിയയില്‍ എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് ലോകം മുഴുവന്‍ കണ്ടു. അത് തടയുന്നതിനായി ഞങ്ങള്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു. ഭീകരത തടയാന്‍ ഞങ്ങള്‍ നിരവധി നടപടികള്‍ കൈക്കൊണ്ടിട്ടുണ്ട്. തീവ്ര ഇസ്ലാമിനെ അതിന്‍റെ വേരുകളില്‍ നിന്ന് ഉന്മൂലനം ചെയ്യാനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ തുടരുകയാണ്. ഇതിനായി എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും സഹായത്തിനായി മുന്നോട്ട് വരണം. ഇക്കാര്യത്തില്‍ പാക്കിസ്താനെ സമ്മര്‍ദ്ദത്തിലാക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ശ്രമിക്കും.

പത്രസമ്മേളനത്തില്‍ ട്രംപിനോട് ഡല്‍ഹി അക്രമത്തെക്കുറിച്ചും ചോദ്യങ്ങള്‍ ചോദിച്ചു. ഇക്കാര്യത്തില്‍ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുമായി സംസാരിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മറ്റ് രാജ്യങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് ഇന്ത്യ കൂടുതല്‍ മതേതരത്വമാണെന്ന് ട്രംപ് പറഞ്ഞു. പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുമായി അതേക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യ ഒരു മികച്ച രാജ്യമാണെന്ന് ട്രംപ് മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരുമായി നടത്തിയ സംഭാഷണത്തില്‍ പറഞ്ഞു. ഇപ്പോള്‍, ഇന്ത്യ – യുഎസ് ബന്ധമാണ് ഏറ്റവും മികച്ചത്. ഇരു രാജ്യങ്ങളുടെയും ഉഭയകക്ഷി പ്രശ്നങ്ങള്‍ ചര്‍ച്ച ചെയ്യപ്പെട്ടു. ഞങ്ങള്‍ നിരവധി പ്രശ്നങ്ങള്‍ പരിഗണിച്ചു. ഇന്ത്യയുമായുള്ള പരസ്പര ബന്ധം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ലോകമെമ്പാടും ഞങ്ങള്‍ക്ക് ശാന്തത വേണം. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ സമാധാനം സ്ഥാപിക്കാനുള്ള പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ നടക്കുന്നു. നിരപരാധികള്‍ കൊല്ലപ്പെടരുത്.

എച്ച് 1 ബി വിസ പ്രശ്നം ട്രം‌പുമായി സംസാരിച്ചു എന്ന് വിദേശകാര്യ സെക്രട്ടറി ഹര്‍ഷവര്‍ധന്‍ ശ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു. അമേരിക്കയിലെ ഇന്ത്യന്‍ പ്രൊഫഷണലുകള്‍ ഹൈടെക് മേഖലയുടെ വികസനത്തിന് ഗണ്യമായ സംഭാവന നല്‍കുന്നുവെന്നും ഈ സമയത്ത് പറഞ്ഞിരുന്നു. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയും യുഎസ് പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപും ഇരു രാജ്യങ്ങളുമായുള്ള വ്യാപാരം പ്രോത്സാപ്പിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് വിശദമായി സംസാരിച്ചതായി ശ്രിംഗ്ല പറഞ്ഞു. അതേസമയം, ഞങ്ങള്‍ നിയമങ്ങളില്‍ മാറ്റം വരുത്താന്‍ പോകുന്നുവെന്ന് ട്രംപ് പറഞ്ഞു. അതിനായി നിയമപരമായ പല കടമ്പകള്‍ കടക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സിഎഎയെക്കുറിച്ച് ഒരു ചര്‍ച്ചയും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല, പക്ഷേ കശ്മീര്‍ തീര്‍ച്ചയായും പരാമര്‍ശിക്കപ്പെട്ടു. ഈ സമയത്ത് കശ്മീരില്‍ സ്വീകരിച്ച നടപടികളെക്കുറിച്ചുള്ള വിവരങ്ങളും ട്രംപിന് നല്‍കി. ഓരോരുത്തര്‍ക്കും മതസ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ടെന്ന് ഇരു നേതാക്കളും പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയില്‍ തനിക്ക് നല്‍കിയ സ്വീകരണം ഞാന്‍ അതിശയിക്കുന്നുവെന്ന് ട്രംപ് പറഞ്ഞു. നവംബറില്‍ അമേരിക്കയില്‍ നടക്കാനിരിക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ വിജയിച്ച ശേഷം ഞാന്‍ തിരിച്ചുവരുമെന്ന് അദ്ദേഹം ശുഭാപ്തി വിശ്വാസം പ്രകടിപ്പിച്ചു. തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ വീണ്ടും വിജയിക്കുന്നതിലൂടെ, ഓഹരി വിപണിയില്‍ വന്‍ വര്‍ധനയുണ്ടാകും.

കൊറോണ വൈറസിനെ സംബന്ധിച്ച്, അതിനെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ പൂര്‍ണ്ണമായും തയ്യാറാണെന്ന് ട്രംപ് പറഞ്ഞു. ചൈനീസ് പ്രസിഡന്‍റ് സിന്‍ ജിന്‍പിങ്ങുമായി ഞാന്‍ സംസാരിച്ചുവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ചൈനീസ് സര്‍ക്കാര്‍ വൈറസ് പടരാതിരിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. അത് ഉടന്‍ തന്നെ നിയന്ത്രിക്കപ്പെടുമെന്ന് തോന്നുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News