Flash News

ഞാന്‍ കമ്മീഷണറായിരുന്നെങ്കില്‍ കലാപത്തിന് ആഹ്വാനം ചെയ്തവരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യുമായിരുന്നു: ദില്ലി മുന്‍ പോലീസ് കമ്മീഷണര്‍

February 29, 2020

കരൺ ഥാപ്പർ, അജയ് രാജ് ശർമ്മ

ന്യൂദല്‍ഹി: നോര്‍ത്ത് ഈസ്റ്റ് ദില്ലിയിലെ പല പ്രദേശങ്ങളിലും അടുത്തിടെ നടന്ന അക്രമത്തില്‍ ദില്ലി പോലീസിന്‍റെ പങ്ക് ചോദ്യം ചെയ്ത മുന്‍ ഡല്‍ഹി കമ്മീഷണര്‍ അജയ് രാജ് ശര്‍മ. ഈ സമയത്ത് കമ്മീഷണറായിരുന്നെങ്കില്‍ല്‍ അനുരാഗ് താക്കൂര്‍, പ്രവേഷ് വര്‍മ്മ, കപില്‍ മിശ്ര എന്നിവരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യുമായിരുന്നു.

ഒരു അഭിമുഖത്തില്‍ ദില്ലി മുന്‍ കമ്മീഷണറും ബോര്‍ഡര്‍ സെക്യൂരിറ്റി ഫോഴ്സ് ഡയറക്ടര്‍ ജനറലുമായിരുന്ന ശര്‍മ, ദില്ലി പോലീസ് സാമുദായികമാകുകയാണോ എന്ന് സംശയം പ്രകടിപ്പിച്ചു. അടുത്തിടെ സോഷ്യല്‍ മീഡിയയില്‍ നടന്ന അക്രമത്തിനിടെ പോലീസ് പെരുമാറ്റത്തിന്‍റെ വീഡിയോകള്‍ കണ്ടാണ് അത് മനസ്സിലാക്കിയതെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

1966 ഉത്തര്‍പ്രദേശ് കേഡര്‍ ഐപിഎസ് ഓഫീസറാണ് ശര്‍മ.

ദില്ലി പോലീസ് കലാപത്തിന്‍റെ സ്ഥിതി ശരിയായി കൈകാര്യം ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നും, ജാമിയ മില്ലിയ ഇസ്ലാമിയയിലും ജവഹര്‍ലാല്‍ നെഹ്റു സര്‍വകലാശാലയിലും (ജെഎന്‍യു) നേരത്തെ നടന്ന അക്രമത്തിനിടയിലും ഇത് സംഭവിച്ചുവെന്നും അദ്ദേഹം സമ്മതിച്ചു.

ദില്ലി പോലീസ് കമ്മീഷണര്‍ അമുല്യ പട്നായിക്കിന്‍റെ മുന്നില്‍ നടന്ന കടുത്ത പരീക്ഷണമാണിതെന്നും അതില്‍ അദ്ദേഹം വിജയിച്ചില്ലെന്നും ശര്‍മ്മ പറഞ്ഞു. ഫെബ്രുവരി 26 ന് സുപ്രീം കോടതി ജസ്റ്റിസ് കെ എം ജോസഫ് കോടതിയില്‍ നല്‍കിയ പ്രസ്താവനയെ സംഭാഷണത്തിന്‍റെ തുടക്കത്തില്‍ ശര്‍മ ന്യായീകരിച്ചു. ദില്ലി പോലീസില്‍ പ്രൊഫഷണലിസത്തിന്‍റെ അഭാവം ജസ്റ്റിസ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

ഷഹീന്‍ ബാഗില്‍ പ്രതിഷേധം തുടരാന്‍ അനുവദിച്ചതാണ് പോലീസിന്‍റെ ആദ്യത്തെ തെറ്റ്. അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ അഭിപ്രായത്തില്‍, ഷഹീന്‍ ബാഗില്‍ ആളുകളെ കൂട്ടിയത് നിയമലംഘനമാണ്. റോഡ് തടയാനും അസൗകര്യമുണ്ടാക്കാനും ആര്‍ക്കും അവകാശമില്ല. അത് പൊതുസ്വത്താണ്. ഷഹീന്‍ ബാഗിലെ ഒത്തുചേരലിന്‍റെ ആദ്യ ദിവസം പോലീസ് എന്തെങ്കിലും നടപടിയെടുത്തിരുന്നുവെങ്കില്‍, അതിനുശേഷം സംഭവിച്ച പലതും സംഭവിക്കില്ലായിരുന്നു.

1999 ജൂലൈ മുതല്‍ 2002 ജൂണ്‍ വരെ ദില്ലി പോലീസ് കമ്മീഷണറായിരുന്നു ശര്‍മ്മ. പ്രകോപനപരമായ പ്രസംഗങ്ങള്‍ നടത്തിയവരെ യഥാസമയം അറസ്റ്റ് ചെയ്യാതിരിക്കുക എന്നതാണ് പോലീസിന്‍റെ രണ്ടാമത്തെ തെറ്റ്. കമ്മീഷണറായിരുന്നെങ്കില്‍ അനുരാഗ് താക്കൂര്‍, പ്രവേഷ് വര്‍മ്മ, കപില്‍ മിശ്ര എന്നിവരെ ഉടന്‍ അറസ്റ്റ് ചെയ്യുമായിരുന്നു.

ഫെബ്രുവരി 23 ന് ബിജെപി നേതാവ് കപില്‍ മിശ്ര നടത്തിയ റാലിയില്‍ മിശ്രയോടൊപ്പം നില്‍ക്കുകയായിരുന്ന നോര്‍ത്ത് ഈസ്റ്റ് ദില്ലിയിലെ ഡിസിപി വേദ് പ്രകാശ് സൂര്യയെക്കുറിച്ച് ശര്‍മ്മയുടെ അഭിപ്രായം, താനായിരുന്നെങ്കില്‍ അതിന്റെ വിശദീകരണം ചോദിക്കുമായിരുന്നു. തൃപ്തികരമായ വിശദീകരണമല്ലെങ്കില്‍ ഉടന്‍ അയാളെ സസ്പെന്‍ഡ് ചെയ്യുമായിരുന്നു.

പോലീസിന് ബിജെപിയെ ഭയമുണ്ടെന്നും സര്‍ക്കാരിന്‍റെ സമ്മര്‍ദ്ദത്തിലാണെന്നും ശര്‍മ സമ്മതിച്ചു. കലാപം ശരിയായി കൈകാര്യം ചെയ്യാതിരിക്കുന്നത് ദോഷം ചെയ്യാനുള്ള രാഷ്ട്രീയ സമ്മര്‍ദത്തിന് വിധേയമായിട്ടുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.

ശത്രുക്കളുടെ ആക്രമണത്തിനുശേഷം ഏതൊരു രാജ്യത്തിനും നേരിടുന്ന രണ്ടാമത്തെ വലിയ വെല്ലുവിളിയാണ് കലാപമെന്ന് അജയ് രാജ് ശര്‍മ്മ പറഞ്ഞു. ശനിയാഴ്ച വൈകുന്നേരമോ ഞായറാഴ്ച രാവിലെയോ സഫറാബാദില്‍ ചെറിയ അക്രമങ്ങള്‍ നടക്കുമ്പോള്‍ പോലീസ് എന്തെങ്കിലും നടപടി സ്വീകരിച്ചിരുന്നെങ്കില്‍ കലാപം തടയാമായിരുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം സമ്മതിച്ചു. ഇത് തികഞ്ഞ അശ്രദ്ധയില്‍ വന്ന കുറ്റകരവും നിരുത്തരവാദിത്വപരവുമാണെന്ന് അദ്ദേഹം വിശ്വസിക്കുന്നു.

കടകള്‍ കത്തിക്കുന്ന സമയത്ത് നിശബ്ദ കാണികളായി തുടരുന്നതും, അല്ലെങ്കില്‍ ദേശീയഗാനം ആലപിക്കാനും മുസ്ലീങ്ങളെ കഴുത്തറുത്ത് കൊല്ലാനും പോലീസ് ആവശ്യപ്പെടുന്ന വീഡിയോകള്‍ സോഷ്യല്‍ മീഡിയയില്‍ പ്രചരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞപ്പോള്‍ ‘വീഡിയോകള്‍ കണ്ടിട്ടില്ല, പക്ഷേ അവ ശരിയാണെങ്കില്‍, ദില്ലി പോലീസ് സാമുദായികമായി മാറിയെന്നതിന്റെ തെളിവാണ് അത്’ എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ദില്ലി പോലീസ് കമ്മീഷണര്‍ അമുല്യ പട്നായിക് ഫെബ്രുവരി 29 ന് വിരമിക്കുതിനെക്കുറിച്ച് തനിക്ക് അറിയില്ലെന്നും, അതിനുമുന്‍പ് അദ്ദേഹം മനഃസ്സാക്ഷി പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ശര്‍മ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. പൊതുവെ ദില്ലി പോലീസിന്‍റെ നേതൃത്വത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യത്തിന് ശര്‍മ പറഞ്ഞു, ‘അവര്‍ നട്ടെല്ലില്ലാത്തവരാണെും അവര്‍ക്ക് ധാര്‍മ്മിക ബോധമില്ലെന്നും.’

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് മാസങ്ങളായി ദില്ലി പോലീസിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം മോശം പ്രവര്‍ത്തികളാണ്. ജാമിയയുടെയും ജെഎന്‍യുവിന്‍റെയും സംഭവങ്ങള്‍ അവര്‍ ശരിയായി കൈകാര്യം ചെയ്തില്ല.

‘രാഷ്ട്രീയ ഇടപെടലില്‍ നിന്ന് പോലീസിനെ നീക്കം ചെയ്യുന്നത് ഏറ്റവും പ്രധാനമാണ്,’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മൂന്നോ നാലോ പേരുകളുടെ പട്ടികയില്‍ ഡിജിപി തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കില്ലെന്നും, മുഖ്യമന്ത്രിമാര്‍ അവരുടെ ഇഷ്ടപ്രകാരം ഡിജിപിമാരെ നിയമിക്കാന്‍ അനുവദിക്കരുതെന്നും, അങ്ങനെ സംഭവിക്കുമ്പോഴാണ് ഇത്തരം പ്രശ്നങ്ങള്‍ ഉണ്ടാകുന്നതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

രണ്ടാമതായി, എല്ലാ മുതിര്‍ പോലീസ് ഓഫീസര്‍മാര്‍ക്കും ഒരു നിശ്ചിത കാലാവധി ഉണ്ടായിരിക്കണം, അത് വളരെ വ്യക്തമായ കാരണങ്ങളാല്‍ മാത്രമേ കുറയ്ക്കാവൂ. 2006 ല്‍ സുപ്രീം കോടതി പുറപ്പെടുവിച്ച പ്രകാശ് സിംഗ് മാര്‍ഗ്ഗ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ ശരിയായി നടപ്പിലാക്കുകയാണെങ്കില്‍ പോലീസ് സേനയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യവും സ്വാധീനവും വലിയ സ്വാധീനം ചെലുത്തുമെന്ന് ശര്‍മ പറഞ്ഞു.

ദില്ലി പോലീസിനുള്ളിലെ വൈകല്യങ്ങള്‍ നീക്കം ചെയ്യുകയെന്നതാണ് ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട രണ്ടാമത്തെ ദൗത്യം. അതവര്‍ സ്വയം ചെയ്യേണ്ടിവരും, അതിന് രാഷ്ട്രീയ പിന്തുണയും ആവശ്യമാണ്. ഏറ്റവും പ്രധാനമായി, ലോക്കല്‍ പോലീസ് സ്റ്റേഷനുകള്‍ പ്രവര്‍ത്തിപ്പിക്കുകയും പൊലീസുമായുള്ള ആദ്യത്തെ സമ്പര്‍ക്കം പുലര്‍ത്തുകയും ചെയ്യുന്ന പോലീസ് കോണ്‍സ്റ്റബിള്‍മാരെ സൗഹൃദപരവും കാര്യക്ഷമവും മര്യാദയുള്ളവരുമായിരിക്കാന്‍ പഠിപ്പിക്കണം.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top