കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വര്‍ഷത്തിനിടെ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ വിദേശ സന്ദര്‍ശനത്തിനായി ചെലവഴിച്ചത് 446.52 കോടി രൂപ

Narendra-Modi-Plane-PIBന്യൂദല്‍ഹി: കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് വര്‍ഷത്തിനിടെ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ വിദേശ യാത്രയ്ക്ക് 446.52 കോടി രൂപ ചെലവഴിച്ചതായി വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. ലോക്സഭയിലെ ചോദ്യത്തിന് രേഖാമൂലം നല്‍കിയ മറുപടിയില്‍ വിദേശകാര്യ സഹമന്ത്രി വി. മുരളീധരന്‍ ഈ ചെലവുകളില്‍ ചാര്‍ട്ടേഡ് വിമാനച്ചെലവും ഉള്‍പ്പെടുന്നുവെന്നും പറഞ്ഞു.

സഭയില്‍ മന്ത്രി അവതരിപ്പിച്ച വിശദാംശങ്ങള്‍ പ്രകാരം 2015-16 ല്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ സന്ദര്‍ശനത്തിനായി 121.85 കോടി രൂപയും 2016-17 ല്‍ 78.52 കോടി രൂപയും ചെലവഴിച്ചു.

വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്‍റെ കണക്കുകള്‍ പ്രകാരം 2017-18 ല്‍ 99.90 കോടി രൂപയും 2018-19 ല്‍ 100.02 കോടി രൂപയും ചെലവഴിച്ചു.

നടപ്പ് 2019-20 സാമ്പത്തിക വര്‍ഷത്തില്‍ ഇതുവരെ 46.23 കോടി രൂപയാണ് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വിദേശ യാത്രയ്ക്കായി ചെലവഴിച്ചതെന്നും പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

ചാര്‍ട്ടേഡ് ഫ്ലൈറ്റുകളുടെ ചെലവ്, ഹോട്ട്‌‌ലൈന്‍ സര്‍വീസുകള്‍ക്കുള്ള ചെലവ്, പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വിമാനത്തിന്‍റെ അറ്റകുറ്റപ്പണികള്‍ക്കായുള്ള മൊത്തം ചെലവ് എന്നിവ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വിദേശ യാത്രയുടെ ചെലവുകളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുന്നുവെന്ന് മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

ഈ ചെലവ് 2016-17ല്‍ 376.67 കോടി രൂപയും 2017-18 ല്‍ 341.77 കോടി രൂപയും 2018-19 ല്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വിമാനത്തിന്‍റെ അറ്റകുറ്റപ്പണികള്‍ക്കായി 423.88 കോടി രൂപയും ചെലവഴിച്ചു . ബുധനാഴ്ച സഭയില്‍ നല്‍കിയ കണക്കുകളില്‍ വിമാനത്തിന്‍റെ പരിപാലനച്ചെലവ് ഉള്‍പ്പെടുന്നില്ല.

2014 മെയ് മാസത്തില്‍ പ്രധാനമന്ത്രിയായതിനുശേഷം 59 രാജ്യങ്ങളില്‍ നരേന്ദ്ര മോദി സഞ്ചരിച്ചതായി വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. 2020 മാര്‍ച്ച് 13 ന് ഇന്ത്യ-യൂറോപ്യന്‍ യൂണിയന്‍ ഉച്ചകോടിയില്‍ പങ്കെടുക്കാന്‍ ബെല്‍ജിയത്തിലേക്ക് പോകുമ്പോള്‍ അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ വരാനിരിക്കുന്ന യാത്ര ആരംഭിക്കും.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ധാരാളം വിദേശയാത്ര നടത്തുന്നുണ്ടെന്ന് പ്രതിപക്ഷത്തില്‍ നിന്ന് ആരോപണം ഉയര്‍ന്നിട്ടുണ്ട്. അതിനാല്‍ ഈ യാത്രകള്‍ക്കായി ധാരാളം പണം ചെലവഴിച്ചു.

2018 ഡിസംബറില്‍ ലോക്സഭയില്‍ സിപി‌എം പാര്‍ലമെന്‍റ് അംഗം ബിനോയ് വിശ്വം പ്രധാനമന്ത്രിക്കൊപ്പം സഞ്ചരിച്ച മന്ത്രിമാരുടെ വിവരങ്ങള്‍ അറിയിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു. എന്നാല്‍ അത്തെ വിദേശകാര്യ സഹമന്ത്രി വി.കെ സിംഗ് അവര്‍ക്ക് ഈ വിവരം നല്‍കിയില്ല.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ സന്ദര്‍ശനത്തെക്കുറിച്ച് സര്‍ക്കാരിനെ അറിയിച്ചിരുന്നില്ല. വിദേശ പര്യടനത്തിനിടെ സ്വകാര്യ വ്യക്തികള്‍ അദ്ദേഹത്തോടൊപ്പം യാത്ര ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്കൊപ്പം 2014-15 മുതല്‍ ഇന്നുവരെ വിദേശ പര്യടനങ്ങളില്‍ പോയ സര്‍ക്കാര്‍, സര്‍ക്കാരിതര (സ്വകാര്യ) വ്യക്തികളുടെ പേരുകള്‍ നല്‍കാന്‍ 2018 ഓഗസ്റ്റില്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന് സിഐസി ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു.

എന്നാല്‍, സിഐസിയുടെ ഉത്തരവ് ലംഘിച്ച്, വിവരാവകാശത്തിന് കീഴില്‍ സമര്‍പ്പിച്ച അപേക്ഷയില്‍ ഒരു മാധ്യമം അന്വേഷിച്ച വിവരങ്ങള്‍ക്ക് രഹസ്യമായി മറുപടി നല്‍കാന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം വിസമ്മതിച്ചു.


Print Friendly, PDF & Email

Related posts

Leave a Comment