Flash News

കൊറോണ വൈറസിനെ ‘ചൈനീസ് വൈറസ്’ എന്ന് പരിഹസിച്ച ട്രം‌പിനെതിരെ ചൈന; മൂന്ന് യു എസ് മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരെ പുറത്താക്കി

March 18, 2020

US and chinaവാഷിംഗ്ടണ്‍: കൊറോണ വൈറസിനെ ‘ചൈനീസ് വൈറസ്’ എന്നു വിളിക്കണമെന്ന യു എസ് പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപിന്‍റെ പരിഹാസം ചൈനയില്‍ വന്‍ പ്രതിഷേധത്തിന് വഴിവെച്ചു. തന്നെയുമല്ല, ട്രം‌പിന്റെ പരിഹാസം അതിരുകടന്നതിനാല്‍ മൂന്ന് അമേരിക്കന്‍ പത്രപ്രവര്‍ത്തകരെ രാജ്യത്തു നിന്നും പുറത്താക്കുകയും ചെയ്തു. ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈംസ്, ദി വാഷിംഗ്ടണ്‍ പോസ്റ്റ്, വാള്‍സ്ട്രീറ്റ് ജേണല്‍ എന്നിവയിലെ മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരെയാണ് പുറത്താക്കിയത്. കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വര്‍ഷങ്ങളായി വിദേശ മാധ്യമങ്ങളില്‍ ചൈന സ്വീകരിച്ച നടപടികളില്‍ ഏറ്റവും കടുത്ത നടപടിയാണിതെന്ന് വിവിധ മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

പ്രചാരണ സംഘമെന്ന് വ്യാപകമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന അഞ്ച് ചൈനീസ് സർക്കാർ വാർത്താ ഓര്‍ഗനൈസേഷനുകള്‍ക്കായി അമേരിക്കയില്‍ ജോലി ചെയ്യാവുന്ന ചൈനീസ് പൗരന്മാരുടെ എണ്ണം 100 ആയി ട്രം‌പ് ഭരണകൂടം പരിമിതപ്പെടുത്തി ആഴ്ചകള്‍ക്ക് ശേഷമാണ് ചൈനയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം നടത്തിയ പ്രഖ്യാപനമെന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.

കൊറോണ വൈറസിനെ ‘ചൈനീസ് വൈറസ്’ എന്ന് ട്രം‌പ് പരിഹസിച്ചത് അമേരിക്കയും ചൈനയുമായുള്ള മറ്റൊരു ഏറ്റുമുട്ടലിനാണ് വഴിവെച്ചത്. അമേരിക്കയിലെ കൊറോണ പ്രതിസന്ധിക്ക് പിന്നില്‍ ചൈനീസ് സര്‍ക്കാരിന്‍റെ മുതിര്‍ന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥന്റെ ഗൂഢാലോചനയാണെന്ന് ട്രം‌പ് ആരോപിച്ചു. അതേസമയം, ചൈനയില്‍ കൊറോണ വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാന്‍ കാരണക്കാര്‍ യു എസ് സൈന്യമാണെന്ന് നേരത്തെ ചൈന ആരോപിച്ചിരുന്നു.

China expels American Journalistsപുറത്താക്കിയ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരെ ഹോങ്കോങ്ങും മക്കാവോയും ഉള്‍പ്പടെ ചൈനയുടെ ഏത് ഭാഗത്തും മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരായി ജോലി ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കില്ലെന്ന് പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു. ചൈനയിലെ ജീവനക്കാര്‍, അവരുടെ സ്വത്തുക്കള്‍, പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍, റിയല്‍ എസ്റ്റേറ്റ് സ്വത്തുക്കള്‍ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് രേഖാമൂലമുള്ള വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കാന്‍ വോയ്‌സ് ഓഫ് അമേരിക്ക, ദി ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈംസ്, ദി വാള്‍സ്ട്രീറ്റ് ജേണല്‍, ദി വാഷിംഗ്ടണ്‍ പോസ്റ്റ്, ടൈം മാഗസിന്‍ എന്നിവരോട് ചൈന ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. വാഷിംഗ്ടണ്‍ അടുത്തിടെ ചൈനയുടെ സ്റ്റേറ്റ് മീഡിയയിലും ഇതേ നിയമങ്ങള്‍ പ്രയോഗിച്ചിരുന്നു.

പ്രതികാര നടപടിയാണ് യുഎസ് മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കെതിരെ പ്രയോഗിച്ചതെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ച ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം, തങ്ങളുടെ മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്കെതിരെ അമേരിക്ക സ്വീകരിച്ച നടപടിക്കു പകരമായി നടപടിയെടുക്കാന്‍ നിര്‍ബന്ധിതരായി എന്നും പറഞ്ഞു. അതേസമയം, ചൈനയുടെ ഈ നീക്കം പുനര്‍‌വിചിന്തനം നടത്തണമെന്ന് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി മൈക്ക് പോംപിയോ ചൈനയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

തങ്ങളുടെ സര്‍ക്കാര്‍ മാധ്യമ സ്ഥാപനത്തെ അമേരിക്കയിലെ സ്വതന്ത്ര മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ട് ചൈന തെറ്റ് ചെയ്യുകയാണെന്ന് പോംപിയോ പറഞ്ഞു. ലോകത്തിലെ സ്വതന്ത്ര പത്രപ്രവര്‍ത്തനത്തിന്‍റെ ലക്ഷ്യത്തെ ബാധിക്കുന്നതാണ് ചൈനയുടെ നീക്കമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ആഗോള പ്രതിസന്ധി ഘട്ടങ്ങളില്‍, ചൈനയിലെ ജനങ്ങള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ വിവരങ്ങളും കൂടുതല്‍ സുതാര്യതയും ആവശ്യമുള്ളതിനാല്‍ അവരുടെ ജീവന്‍ രക്ഷിക്കാനാകും. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ഇത് നിര്‍ഭാഗ്യകരമാണ്. അവര്‍ പുനര്‍വിചിന്തനം നടത്തുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായും പോം‌പിയോ പറഞ്ഞു.

കൊറോണ വൈറസ് പകര്‍ച്ചവ്യാധിയെക്കുറിച്ചും അതിന്റെ കാഠിന്യത്തെക്കുറിച്ചും ജനുവരി, ഫെബ്രുവരി മാസങ്ങളില്‍ ഗൗരവതരമായി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തവരില്‍ ചൈനയിലെ വിദേശ വാര്‍ത്താ സ്ഥാപനങ്ങളിലെ റിപ്പോര്‍ട്ടര്‍മാരും ഉള്‍പ്പെടുന്നു. മധ്യ ചൈനയില്‍ പ്രാദേശികവത്കരിക്കപ്പെട്ട ചൈനീസ് സര്‍ക്കാര്‍ കൊറോണ വൈറസിന്റെ തീവ്രത കുറയ്ക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നതിനിടയിലാണ് ഈ മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരുടെ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ പുറം‌ലോകം അറിഞ്ഞത്. ചൈനയെ ചൊടിപ്പിക്കാനും അതു കാരണമായി.

മറുവശത്ത്, ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈംസ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് എഡിറ്റര്‍ ഡീന്‍ ബക്കറ്റ് ചൈനയുടെ നടപടിയെ വിമര്‍ശിച്ചു. ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും സര്‍ക്കാരുകള്‍ ഉടന്‍ തന്നെ തര്‍ക്കം പരിഹരിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. 1850 മുതല്‍ ന്യൂയോര്‍ക്ക് ടൈംസ് ചൈനയില്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നുണ്ട്. ലോകത്തിലെ മറ്റേതൊരു രാജ്യത്തേക്കാളും കൂടുതല്‍ പത്രപ്രവര്‍ത്തകര്‍ ചൈനയില്‍ ഉണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top