ചരിത്രത്തില്‍ ഇടം നേടിയ ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍

doctors banner_InPixioകൊറോണ വൈറസ് എന്ന മാരകമായ നോവല്‍ ലോകമെമ്പാടും വ്യാപിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോള്‍, ഡോക്ടര്‍മാരുടെ പ്രാധാന്യം വീണ്ടും ശ്രദ്ധയില്‍ പെടുകയാണ്. ഈ നിമിഷം പോലും, എണ്ണമറ്റ ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ലോകത്തിന്‍റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ ദിവസം മുഴുവന്‍ സ്വയം അപകടത്തിലാകുകയാണ്. എണ്ണമറ്റ കൊവിഡ്-19 രോഗികളെ ചികിത്സിക്കാന്‍ സഹായിക്കുന്നു. സാധാരണക്കാരന്‍റെ പ്രതീക്ഷ ഇന്ന് ഈ ഡോക്ടര്‍മാരെയും മെഡിക്കല്‍ ഗവേഷകരെയും ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. കാരണം അവരാണ് അതിവേഗം വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന കൊറോണ വൈറസ് സൃഷ്ടിക്കുന്ന കുഴപ്പങ്ങള്‍ക്ക് പരിഹാരം കാണുന്നത്.

ഈ കാലഘട്ടത്തിലാണ് ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ജീവന്‍ രക്ഷിക്കുകയും അവരുടെ ഗവേഷണം, ഈ മേഖലയോടുള്ള അര്‍പ്പണബോധം എന്നിവയിലൂടെ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ജീവന്‍ രക്ഷിക്കുകയും നമ്മുടെ ജീവിതം മികച്ചതാക്കുകയും ചെയ്ത ചില പ്രമുഖ ഡോക്ടര്‍മാരെയും ശാസ്ത്രജ്ഞരേയും നാം തിരിച്ചറിഞ്ഞ് ബഹുമാനിക്കേണ്ടത്. ലോകത്തെ മാറ്റിമറിച്ച ഏറ്റവും സ്വാധീനമുള്ള ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ആരൊക്കെയാണ്.

എഡ്വേര്‍ഡ് ജെന്നര്‍

Edward Jennerഎഡ്വേര്‍ഡ് ജെന്നര്‍ ഒരു ഡോക്ടറും ശാസ്ത്രജ്ഞനുമായിരുന്നു. അദ്ദേഹം ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തിയതില്‍ പ്രശസ്തനാണ്. വസൂരിക്ക് പ്രതിരോധ വാക്സിന്‍ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത ശാസ്ത്രജ്ഞനാണ് അദ്ദേഹം. ‘രോഗപ്രതിരോധ ശാസ്ത്രത്തിന്‍റെ പിതാവ്’ എന്ന് പലപ്പോഴും വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഡോ. ജെന്നര്‍ 1749 മെയ് 17 ന് ഗ്ലൗസെസ്റ്റര്‍ഷയറിലെ ബെര്‍ക്ക്‌ലിയിലാണ് ജനിച്ചത്. മറ്റേതൊരു മനുഷ്യനേക്കാളും കൂടുതല്‍ ജീവന്‍ രക്ഷിച്ചതിന്‍റെ ബഹുമതി അദ്ദേഹത്തിന് സ്വന്തം.

പതിനെട്ടാം നൂറ്റാണ്ടില്‍ വസൂരി വ്യാപകമായിരുന്ന കാലഘട്ടമായിരുന്നു. അതിനെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ ഒരു പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യ അവതരിപ്പിച്ചത് ഡോ. ജെന്നറാണ്. പാല്‍ കറവക്കാര്‍ പൊതുവെ വസൂരിയില്‍ നിന്ന് പ്രതിരോധ ശേഷിയുള്ളവരാണെന്ന് ജെന്നര്‍ നിരീക്ഷിച്ചതാണ് ഈ വാക്സിന്‍ കണ്ടെത്തിയത് എന്നതാണ് ശ്രദ്ധേയം. എന്നിരുന്നാലും, പശുക്കളുമായുള്ള അടുത്ത ബന്ധം കാരണം അവര്‍ക്ക് കൗപോക്സ് പിടിപെട്ടു. കൂടുതല്‍ ഗവേഷണം നടത്തിയ ശേഷം, കൗപോക്സിന്‍റെ ആക്രമണം വസൂരിക്ക് എതിരെ പ്രതിരോധശേഷി ഉണ്ടാക്കുന്നു എന്ന നിഗമനത്തിലെത്തി.

1796 മെയ് 14 ന് ജെന്നര്‍ ഒരു കൗപോക്സ് ബ്ലിസ്റ്ററില്‍ നിന്ന് ദ്രാവകം വേര്‍തിരിച്ചെടുത്ത് തന്‍റെ തോട്ടക്കാരന്‍റെ എട്ടു വയസ്സുള്ള ആണ്‍കുട്ടിയുടെ ചര്‍മ്മത്തില്‍ ചെറിയ മുറിപ്പാടുണ്ടാക്കി അവിടെ തേച്ചു. കുട്ടിക്ക് പനിയും അസ്വസ്ഥതയുമുണ്ടായെങ്കിലും ഒടുവില്‍ സുഖം പ്രാപിച്ചു. അതേ വര്‍ഷം ജൂലൈ 1 ന് ജെന്നര്‍ കുട്ടിയെ വീണ്ടും കുത്തിവച്ചു. ഈ സമയം, വസൂരി ദ്രവ്യവും കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. അവിശ്വസനീയമാം വിധം, കുട്ടിക്ക് രോഗം വന്നില്ല. അതിനാല്‍ വാക്സിന്‍ വിജയകരമായിയെന്ന് അദ്ദേഹം ഉറപ്പിച്ചു. യൂറോപ്പിലുടനീളം, ഡോക്ടര്‍മാര്‍ താമസിയാതെ ജെന്നറിന്‍റെ തനതായ സാങ്കേതികത പിന്തുടര്‍ന്നു. ഇത് ഒടുവില്‍ വസൂരി ബാധയില്‍ വന്‍ ഇടിവുണ്ടായി.

തുടര്‍ന്നുള്ള നൂറ്റാണ്ടുകളില്‍, നിരവധി മാരകമായ രോഗങ്ങള്‍ക്കെതിരെ പോരാടുന്നതിന് പുതിയ വാക്സിനുകള്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതിന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ജെന്നറുടെ മാതൃക സ്വീകരിച്ചു. 1970 ആയപ്പോഴേക്കും ലോകമെമ്പാടും വസൂരി ഇല്ലാതാക്കി. എഡ്വേര്‍ഡ് ജെന്നറിനെ ലോകം എന്നെന്നും ഓര്‍ക്കുകയും ചെയ്യും.

ഡാനിയല്‍ ഹേല്‍ വില്യംസ്

Daniel Hale Williams1893 ല്‍ ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ ഹൃദയ ശസ്ത്രക്രിയ നടത്തിയ ഡോക്ടര്‍ എന്ന ബഹുമതി ഡാനിയല്‍ ഹേല്‍ വില്യംസിനാണ്. ഒരു ബാര്‍ബറിന്‍റെ മകനായിരുന്ന വില്യംസ് ഒരു ഷൂ നിര്‍മ്മാതാവായി ജീവിതം ആരംഭിച്ചെങ്കിലും, ഉയരങ്ങള്‍ താണ്ടാന്‍ കൂടുതല്‍ വിദ്യാഭ്യാസം ആവശ്യമാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കി. 1883ല്‍ വില്യംസ് ചിക്കാഗോ മെഡിക്കല്‍ കോളേജില്‍ നിന്ന് ബിരുദം നേടി. ജീവിതത്തില്‍ നേരിടേണ്ടി വന്ന ബുദ്ധിമുട്ടുകള്‍ക്കിടയിലും അദ്ദേഹം പ്രശസ്തനായ ഒരു സര്‍ജനായി.

പ്രൊവിഡന്‍റ് ഹോസ്പിറ്റലില്‍ ജോലി ചെയ്ത സമയത്താണ് 1893 ജൂലൈ 10 ന് വില്യംസ് ധീരമായ ഹൃദയ ശസ്ത്രക്രിയ നടത്തിയത്. അക്കാലത്ത്, ഹൃദയ മുറിവുകള്‍ക്ക് ശസ്ത്രക്രിയ ചെയ്യാനുള്ള അംഗീകാരമുണ്ടായിരുന്നില്ല. എന്നിരുന്നാലും, നെഞ്ചില്‍ കുത്തേറ്റതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ഓടിയെത്തിയ രോഗിയെ ചികിത്സിക്കാന്‍ വില്യംസ് വ്യത്യസ്ത നടപടികള്‍ സ്വീകരിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചു. രക്ത സം‌ക്രമിപ്പിക്കലോ (blood transfusions) ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള അനസ്തെറ്റിക്സ്, ആന്‍റിബയോട്ടിക്കുകള്‍ എന്നിവയുടെ സഹായമോ ഇല്ലാതെ അദ്ദേഹം രോഗിയുടെ തൊറാസിക് അറ തുറന്നു ശസ്ത്രക്രിയയുമായി മുന്നോട്ടു പോയി, ഹൃദയം പര്യവേക്ഷണം ചെയ്തു, തുടര്‍ന്ന് പെരികാര്‍ഡിയത്തിന്‍റെ മുറിവ് തുന്നിക്കെട്ടി. അങ്ങനെ ശസ്ത്രക്രിയ വിജയകരമായി പൂര്‍ത്തിയാക്കി. ആ രോഗി 20 വര്‍ഷം കൂടി ജീവിച്ചു.

സര്‍ അലക്സാണ്ടര്‍ ഫ്ലെമിംഗ്

Sir Alexander Flemingസര്‍ അലക്സാണ്ടര്‍ ഫ്ലെമിംഗ് ലോകപ്രശസ്ത നാമമാണ്. പെന്‍സിലിന്‍ കണ്ടെത്തിയതിലൂടെയാണ് അദ്ദേഹം കൂടുതല്‍ പ്രശസ്തനായത്. 1881 ല്‍ സ്കോട്ട്‌ലന്‍ഡിലെ അയര്‍ഷയറിലെ ഡാര്‍വെലിനടുത്ത് ലോച്ച്ഫീല്‍ഡില്‍ ജനിച്ച ഫ്ലെമിംഗ് ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തില്‍ ആര്‍മി മെഡിക്കല്‍ കോര്‍പ്സില്‍ ക്യാപ്റ്റനായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിരുന്നു. ആന്‍റിസെപ്റ്റിക്സിന്‍റെയും രക്തത്തിന്‍റെയും സ്വാഭാവിക ബാക്ടീരിയ നശീകരണ സ്വഭാവങ്ങളില്‍ കഴിവുള്ള ഡോക്ടര്‍ക്ക് എല്ലായ്പ്പോഴും അതീവ താല്പര്യം ഉണ്ടായിരുന്നു. മുറിവ് അണുബാധയെയും ലൈസോസൈമിനെയും (കണ്ണീരിലും ഉമിനീരിലും കാണപ്പെടു ആന്‍റി ബാക്ടീരിയല്‍ എന്‍സൈം) അവിശ്വസനീയമായ പ്രവര്‍ത്തനം അദ്ദേഹത്തിന് ബാക്ടീരിയോളജി ചരിത്രത്തില്‍ ഒരു പ്രിയപ്പെട്ട സ്ഥാനം നേടിക്കൊടുത്തു. എന്നിരുന്നാലും, ഈ പ്രതിഭയില്‍ നിന്ന് കൂടുതല്‍ കാര്യങ്ങള്‍ വരാനുണ്ടായിരുന്നു.

1928 ല്‍ ഇന്‍ഫ്ലുവന്‍സ വൈറസ് പഠിക്കുമ്പോള്‍ അബദ്ധത്തില്‍ പെന്‍സിലിന്‍ കണ്ടെത്തി. ഫ്ലെമിംഗ് ഒരു സ്റ്റാഫൈലോകോക്കസ് കള്‍ച്ചര്‍ ഒരു തളികയില്‍ നിക്ഷേപിക്കുകയും പിന്നീട് അതില്‍ പൂപ്പല്‍ രൂപപ്പെട്ടത് കണ്ടെത്തുകയും ചെയ്തു. കൂടുതല്‍ അന്വേഷണത്തില്‍, പൂപ്പലിനു ചുറ്റും ബാക്ടീരിയ രഹിത വൃത്തം സ്ഥാപിച്ചതായി അദ്ദേഹം കണ്ടെത്തി. സ്റ്റാഫൈലോകോക്കിയുടെ വളര്‍ച്ച 800 മടങ്ങ് നേര്‍പ്പിക്കുമ്പോഴും തടയാന്‍ ഈ കള്‍ച്ചറിന് കഴിയുമെന്ന് കൂടുതല്‍ പഠനങ്ങള്‍ വെളിപ്പെടുത്തി. പെന്‍സിലിയം നോട്ടാറ്റം (ഇപ്പോള്‍ പി. ക്രിസോജെനം എന്ന് തരംതിരിക്കപ്പെടുന്ന) കുടുംബത്തിന്‍റെ ഭാഗമായിരുന്നു ഇത്. തുടക്കത്തില്‍, ഫ്ലെമിംഗ് ഈ പദാര്‍ത്ഥത്തെ ‘പൂപ്പല്‍ ജ്യൂസ്’ എന്ന് വിളിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും പിന്നീട് അതിനെ ‘പെന്‍സിലിന്‍’ എന്ന് വിളിച്ചു.

ക്രമേണ, ഡോക്ടര്‍മാര്‍ ഉപയോഗിച്ച ആദ്യത്തെ ആന്‍റിബയോട്ടിക്കായി പെന്‍സിലിന്‍ മാറി. രണ്ടാം ലോക മഹായുദ്ധക്കാലത്ത് സൈനികരെ ചികിത്സിക്കുന്നതിനായി ഈ ആന്റിബയോട്ടിക്ക് കൂടുതല്‍ ഫലപ്രദമായി. പെന്‍സിലിന്‍റെയും മറ്റ് ആന്‍റിബയോട്ടിക്കുകളുടെയും കണ്ടെത്തലും നിര്‍മ്മാണവും ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ജീവന്‍ രക്ഷിക്കാന്‍ സഹായിച്ചതിനാല്‍ മരുന്നിന്റെ മുഖഛായ തന്നെ മാറ്റിമറിച്ചു. അലക്സാണ്ടര്‍ ഫ്ലെമിംഗിന്‍റെ പേര് ചരിത്രത്തില്‍ ആലേഖനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ജോര്‍ജ്ജ് മാത്തേ

Georges Mathé1959 ല്‍ ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ അസ്ഥി മജ്ജ മാറ്റിവയ്ക്കല്‍ നടത്തിയ പ്രശസ്ത ഗൈനക്കോളജിസ്റ്റാണ് ജോര്‍ജ്ജ് മാത്തേ. 1922 ജൂലൈ 9 ന് ഫ്രാന്‍സിലെ സെര്‍മേജസിലാണ് മാതേ ജനിച്ചത്. അസ്ഥി മജ്ജ മാറ്റിവയ്ക്കല്‍ പഠനങ്ങളില്‍ പ്രത്യേക താത്പര്യമുണ്ടായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്. 1959 ല്‍, ഡോ. മാത്തേ ഒരു ന്യൂക്ലിയര്‍ പവര്‍ പ്ലാന്‍റില്‍ ആകസ്മികമായി വികിരണം നടത്തിയ ആറ് യുഗോസ്ലാവ് ഡോക്ടര്‍മാര്‍ക്ക് ആദ്യത്തെ അസ്ഥി മജ്ജ മാറ്റിവയ്ക്കല്‍ നടത്തിയപ്പോള്‍ ചരിത്രം സൃഷ്ടിച്ചു. ആറില്‍ നാലെണ്ണം രക്ഷപ്പെട്ടു. അതിനാല്‍ പരീക്ഷണാത്മക ചികിത്സയിലൂടെ ഡോക്ടര്‍ രക്താര്‍ബുദത്തിനുള്ള ചികിത്സ കണ്ടെത്തി.

നാല് വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം, 1963 ല്‍, രക്താര്‍ബുദം ബാധിച്ച ഒരു രോഗിയെ അസ്ഥി മജ്ജ മാറ്റിവയ്ക്കല്‍ വഴി സുഖപ്പെടുത്തിയപ്പോള്‍ ഡോ. രക്താര്‍ബുദ കോശങ്ങളെ കൊല്ലാന്‍ രോഗികള്‍ക്ക് ഉയര്‍ന്ന അളവില്‍ കാന്‍സര്‍ മരുന്നുകളും വികിരണങ്ങളും നല്‍കുന്നത് ഈ പ്രക്രിയയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തി. അസ്ഥിമജ്ജ മാറ്റിവയ്ക്കല്‍ പിന്നീട് സിക്കിള്‍ സെല്‍ അനീമിയ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള റേഡിയേഷന്‍, രക്തരോഗങ്ങള്‍ എന്നിവയ്ക്കും ഉപയോഗിച്ചു.

മാത്തെയുടെ കരിയറിലെ മറ്റൊരു സുപ്രധാന നേട്ടം, ഗ്രാഫ്റ്റ് വെഴ്സസ് ഹോസ്റ്റ് രോഗം (ദാതാവിന്‍റെ അസ്ഥി മജ്ജ അല്ലെങ്കില്‍ സ്റ്റെം സെല്ലുകള്‍ സ്വീകര്‍ത്താവിനെ ആക്രമിക്കുമ്പോള്‍ സംഭവിക്കുന്ന ഒരു അവസ്ഥ) വ്യക്തമാക്കിയതാണ്. ഇത് ദാതാവിന്‍റെ മജ്ജയിലെ കോശങ്ങളുടെ രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണമാണ് കാരണമെന്ന് അനുമാനിക്കുന്നു (രോഗിയുടെ ഓട്ടോഗ്രാഫ്റ്റ് സെല്ലുകള്‍).

വിര്‍ജീനിയ എപ്‌ഗാര്‍

Virginia Apgarവിര്‍ജീനിയ എപ്ഗാര്‍ അമേരിക്കയിലെ ഡോക്ടര്‍, അനസ്തേഷ്യോളജിസ്റ്റ്, മെഡിക്കല്‍ ഗവേഷകന്‍ എന്നീ നിലയില്‍ പ്രശസ്തയായിരുന്നു. 1952 ല്‍ ‘എപ്ഗാര്‍ സ്കോര്‍’ എന്ന ഉപകരണം രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്തു. ഗര്‍ഭപാത്രത്തില്‍ നിന്ന് പുറത്തുപോകുമ്പോള്‍ നവജാതശിശുവിന്‍റെ പരിവര്‍ത്തനം വിലയിരുത്തുതിനുള്ള ആദ്യത്തെ ഉപകരണമായിരുന്നു അത്. ഉപകരണം ആദ്യം നിരസിക്കപ്പെട്ടെങ്കിലും, അതിന്‍റെ പ്രാധാന്യം ഒടുവില്‍ തിരിച്ചറിഞ്ഞു. നവജാതശിശുവിന്‍റെ അവസ്ഥയും പ്രായോഗികതയും ലളിതമായ നിരീക്ഷണങ്ങളില്‍ അളക്കാന്‍ ‘എപ്ഗാര്‍ സ്കോര്‍’ ഇപ്പോള്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു. അവരുടെ ഹൃദയമിടിപ്പ്, ശ്വസന ശ്രമം, മസില്‍ ടോണ്‍ എിവയ്ക്കൊപ്പം റിഫ്ലെക്സ് പ്രതികരണവും നിറവുമെല്ലാം. നവജാതശിശുക്കളെ ജനനത്തിനു തൊട്ടുപിന്നാലെ വിലയിരുത്തുകയും ലോകമെമ്പാടും പൊതുവായി ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന രീതിയില്‍ എപ്ഗറിന്‍റെ ഗാഡ്ജെറ്റ് അക്ഷരാര്‍ത്ഥത്തില്‍ വിപ്ലവം സൃഷ്ടിച്ചു.

എന്നിരുന്നാലും, ഇത് അവരുടെ ഒരേയൊരു നേട്ടമായിരുന്നില്ല. പ്രസവ അനസ്തേഷ്യ മേഖലയില്‍ ഡോ. എപ്ഗാര്‍ ചില പ്രധാന സംഭാവനകള്‍ നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ രക്ത വാതകങ്ങളും സെറം അനസ്തേഷ്യയുടെ അളവും വിലയിരുത്തുതിനുള്ള പുതിയ മാര്‍ഗ്ഗങ്ങളും അവര്‍ വികസിപ്പിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment