9 മിനിറ്റ് വെളിച്ചം ഓഫ് ചെയ്യണമെന്ന പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ അഭ്യര്‍ത്ഥന, വൈദ്യുതി വകുപ്പിന് വലിയ വെല്ലുവിളി

powerന്യൂഡൽഹി: ഏപ്രില്‍ 5 ന് രാത്രി 9 മണിക്ക് ഹൗസ് ലൈറ്റുകള്‍ 9 മിനിറ്റ് സ്വിച്ച് ഓഫ് ചെയ്ത് കൊറോണയുടെ ഭീഷണി നേരിടുന്നവരോട് പ്രതിസന്ധി ഘട്ടത്തില്‍ ഐക്യദാര്‍ഢ്യത്തിന്റെ സന്ദേശം നല്‍കണമെന്ന പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ അപ്പീല്‍ വൈദ്യുതി വകുപ്പിന് വലിയ വെല്ലുവിളിയാകുമെന്ന്.

പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ അപ്പീലിനെത്തുടര്‍ന്ന്, ഊർജ്ജ കമ്പനികളും ഈ വെല്ലുവിളിയെ നേരിടാനുള്ള ഒരുക്കങ്ങള്‍ ആരംഭിച്ചു. കമ്പനികള്‍ നേരിടുന്ന ഏറ്റവും വലിയ വെല്ലുവിളി ബ്ലാക്ക് ഔട്ടുകള്‍ ഒഴിവാക്കുക എന്നതാണ്. 130 കോടി ജനങ്ങള്‍ ഒരുമിച്ച് വൈദ്യുതി ഓഫാക്കി 9 മിനിറ്റിനുശേഷം വീണ്ടും കത്തിച്ചാല്‍ അപകടങ്ങള്‍ക്ക് സാധ്യത വളരെ കൂടുതലായിരിക്കും.

“ഇത് ചലിക്കുന്ന കാറ് പെട്ടെന്ന് ബ്രേക്ക് ഇടുകയും ഉടന്‍ ആക്സിലറേറ്റര്‍ അമര്‍ത്തുകയും ചെയ്യുന്നതിന് തുല്യമാണെന്ന് വൈദ്യുതി ബോര്‍ഡിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറയുന്നു. കാറിന്റെ സ്വഭാവം എന്തായിരിക്കുമെന്ന് പ്രവചിക്കാന്‍ പ്രയാസമാണ്. 9 മിനിറ്റ് ദൈര്‍ഘ്യമുള്ള ഈ വെല്ലുവിളി നേരിടാന്‍ തയ്യാറെടുക്കാന്‍ വൈദ്യുതി വകുപ്പിന് ഇപ്പോള്‍ 2 ദിവസത്തില്‍ കുറവ് ശേഷിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഈ വെല്ലുവിളി നേരിടാന്‍ വൈദ്യുതി വകുപ്പിന് കഴിയുമെന്ന് വിദഗ്ദ്ധര്‍ വിശ്വസിക്കുന്നു.

പല കമ്പനികളും ബിസിനസ് സ്ഥാപനങ്ങളും 3 തരത്തില്‍ വൈദ്യുതി എത്തിക്കുന്നു. ആദ്യത്തേത് എന്‍ടി‌പി‌സി പോലുള്ള വൈദ്യുതി ജനറേറ്ററുകളാണ്, രണ്ടാമത്തേത് ഓരോ സംസ്ഥാനത്തും നിലവിലുള്ള വിതരണ കമ്പനികളാണ്, മൂന്നാമത്തേത് സ്റ്റേറ്റ് ലോഡ് ഡെസ്പാച്ച് സെന്റര്‍ അല്ലെങ്കില്‍ എസ്‌എല്‍ഡി‌സി. വൈദ്യുതി ആവശ്യകതയ്‌ക്കൊപ്പം എല്‍സി‌ഡി‌സികള്‍ ഒരു പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നു. അമര്‍ ഉജാലയുടെ റിപ്പോര്‍ട്ട് അനുസരിച്ച്, വൈദ്യുതി വിതരണം ഒരു ദിവസം 15 മിനിറ്റ് വീതമുള്ള 96 ബ്ലോക്കുകളായി തിരിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഈ റിപ്പോർട്ടില്‍ ഇങ്ങനെ പറയുന്നു, ‘എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെയും ബ്ലോക്കുകളുടെ ആവശ്യകതയും വിതരണവും SLDC ഷെഡ്യൂള്‍ ചെയ്യുന്നു. 15 മിനിറ്റ് വൈദ്യുതി ഓഫ് ചെയ്യാന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നെങ്കില്‍, 15 മിനിറ്റ് ബ്ലോക്ക് അടച്ചിരിക്കുമായിരുന്നു, എന്നാല്‍ ഈ 9 മിനിറ്റ് ഒരു വെല്ലുവിളിയായി മാറി. ഇതില്‍ എസ്എന്‍ഡി‌സിയുടെ പങ്ക് വളരെ പ്രധാനമാണ്. പവര്‍ ഗ്രിഡ് ലൈനുകള്‍ 48.5 നും 51.5 ഹെര്‍ട്സ് നും ഇടയിലുള്ള പവര്‍ ഫ്രീക്വന്‍സി ഉറപ്പാക്കുന്നു. ഇതാണ് എസ്‌എല്‍ഡി‌സി. അത് വളരെ ഉയര്‍ന്നതാണെങ്കില്‍ (വിതരണം വളരെ ഉയര്‍ന്നതാണെങ്കില്‍) അല്ലെങ്കില്‍ വളരെ കുറവാണെങ്കില്‍ (ഡിമാന്‍ഡ് വളരെ കൂടുതലായിരിക്കുമ്പോള്‍), ലൈനുകള്‍ മുറിക്കാന്‍ കഴിയും. ഇത് രാജ്യത്ത് വൈദ്യുതി പ്രതിസന്ധിക്ക് കാരണമായേക്കാം. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ബ്ലാക്കൗട്ട് സംഭവിച്ചത് 2012 ല്‍ പെട്ടെന്നുള്ള ഡിമാന്‍ഡ് കാരണം ട്രിപ്പിംഗ് സംഭവിക്കുകയും 600 ദശലക്ഷം ഇന്ത്യക്കാരുടെ വീടുകളില്‍ വൈദ്യുതി നഷ്ടപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment