Flash News

ഈ മഹാമാരി എപ്പോള്‍ എങ്ങനെ അവസാനിക്കും?

April 21, 2020

covidനോവല്‍ കൊറോണ എന്ന കോവിഡ്-19 ലോകമെമ്പാടും ഇപ്പോഴും വ്യാപരിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ഏകദേശം 2,409,000 ല്‍ ആളുകള്‍ക്ക് ഇതിനകം വൈറസ് ബാധിച്ചിട്ടുണ്ട്. 160,000 ത്തിലധികം ജീവനുകളെയാണ് ഈ മഹാമാരി അപഹരിച്ചത്. Sars-CoV-2 എന്ന പേരിലും അറിയപ്പെടുന്ന ഈ പുതിയതും മാരകവുമായ വൈറസ് നമ്മുടെ ലോകത്തെ പൂര്‍ണ്ണമായും സ്തംഭനാവസ്ഥയിലാക്കിയിരിക്കുകയാണ്. മന്ദഗതിയിലാകുന്നതിന്റെ ലക്ഷണങ്ങളൊന്നും കാണിക്കുന്നുമില്ല. കേസുകള്‍ വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നതിനാല്‍ ലോകരാജ്യങ്ങളിലുള്ള സര്‍ക്കാരുകള്‍ അതിന്‍റെ വ്യാപനം തടയാന്‍ പാടുപെടുകയാണ്. കോണ്‍‌ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗ്, ദ്രുത പരിശോധന എന്നിവയ്ക്കൊപ്പം ഇടയ്ക്കിടെയുള്ള ലോക്ക്ഡൗണുകളും ഈ സാഹചര്യത്തെ നേരിടാനുള്ള ഉപാധിയായി കാണുന്നു.

നമ്മുടെ ജീവിതത്തിലെ അഭൂതപൂര്‍വമായ സമയമാണിത്. നാമെല്ലാവരും നമ്മുടെ ഭാവിയെക്കുറിച്ച് ആശങ്കാകുലരാണ്, ഒപ്പം നമ്മുടെ പ്രിയപ്പെട്ടവരുടെ സുരക്ഷയെക്കുറിച്ച് ആശങ്കാകുലരാണ്. നിലവില്‍ എല്ലാവരുടെയും മനസ്സിലുള്ള ഏറ്റവും വലിയ ചോദ്യം ഇതാണ്: ‘കൊറോണ വൈറസ് പാന്‍ഡെമിക് എപ്പോള്‍, എങ്ങനെ അവസാനിക്കും?’

എളുപ്പമുള്ള ഉത്തരങ്ങളൊന്നുമില്ല. വരാനിരിക്കുന്ന മാസങ്ങള്‍ കഠിനവും നമ്മില്‍ കൂടുതല്‍ ഭയവും സൃഷ്ടിക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്നാണ് വിദഗ്ധരുടെ അഭിപ്രായം. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന സൂചിപ്പിച്ചതുപോലെ ‘വന്നതല്ല, വരാനിരിക്കുന്നതാണ് ഏറെ അപകടകാരി.’ പൊതുജനാരോഗ്യം, സമൂഹം, സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ എന്നിവയുടെ താല്പര്യങ്ങള്‍ സന്തുലിതമാക്കേണ്ടതുണ്ട്. കൂടാതെ മതപരമായ സാമൂഹിക വിദൂര മാനദണ്ഡങ്ങള്‍ പാലിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പൊതുജനങ്ങള്‍ ഉറപ്പുവരുത്തേണ്ടതുണ്ട്. ഇപ്പോള്‍, കൊറോണ വൈറസ് പാന്‍ഡെമിക് അവസാനിക്കാന്‍ സാധ്യതയുള്ള ചില സാഹചര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് ഒന്ന് വിശകലനം ചെയ്യുന്നത് ഉചിതമായിരിക്കും.

കൊറോണ വൈറസ് എന്ന പാന്‍ഡെമിക്കിനെ ലോകം എത്രനാള്‍ നേരിടേണ്ടിവരും?

9ccbaf20-1ea8-4fe5-b25a-c51293c57619മെരിലാന്‍ഡ് അപ്പര്‍ ചെസാപീക്ക് ഹെല്‍ത്ത് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധികളുടെ തലവന്‍ ഫഹീം യൂനസ് പറയുന്നത് ‘കൊറോണ വൈറസ് എപ്പോള്‍, എങ്ങനെ ഇല്ലാതാകും എന്ന് ആര്‍ക്കും പ്രവചിക്കാനാവില്ല. കാരണം ഇത് തികച്ചും ഒരു പുതിയ വൈറസാണ്. അതിനാല്‍ പ്രവചനാതീതമാണ്,’ എന്നാണ്. അതെ, പ്രവചനാതീതമായ ഒരു പുതിയ രോഗമാണ് കൊവിഡ്-19. എന്നിരുന്നാലും, പാന്‍ഡെമിക്സ് മുന്‍‌കാലങ്ങളില്‍ വന്നു ഭവിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അവ ഒടുവില്‍ കടന്നുപോവുകയോ ഫലപ്രദമായ വാക്സിന്‍ കൊണ്ട് നിര്‍‌വ്വീര്യമാക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന സത്യവും ആരും മറക്കരുത്.

പഴയ പാന്‍ഡെമിക്സ് സാധാരണയായി 12 മുതല്‍ 36 മാസം വരെ നീണ്ടുനിന്നിരുന്നു. എച്ച് 1 എന്‍ 1 ഫ്ലൂ പാന്‍ഡെമിക് (അല്ലെങ്കില്‍ പന്നിപ്പനി) എന്ന നോവല്‍ 2009 വസന്തകാലത്താണ് പടര്‍ന്നു പിടിച്ചത്. അതേ വര്‍ഷം ജൂണില്‍ ലോകാരോഗ്യ സംഘടന അതിനെ ഒരു പാന്‍ഡെമിക് ആയി പ്രഖ്യാപിച്ചു. സെപ്റ്റംബറോടെ, വൈറസിനുള്ള നാല് വാക്സിനുകള്‍ ഫുഡ് ആന്‍ഡ് ഡ്രഗ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷന്‍ (എഫ്‌ഡി‌എ) അംഗീകരിച്ചു. അടുത്ത മാസം തന്നെ അവ നല്‍കിത്തുടങ്ങി. 2009 ഡിസംബറോടെ വാക്സിനേഷന്‍ എല്ലാവര്‍ക്കും ലഭ്യമാക്കി. 2010 ഓഗസ്റ്റില്‍ പാന്‍ഡെമിക് അവസാനിക്കുകയും ചെയ്തു.

പാന്‍ഡെമിക്കുകളെക്കുറിച്ചുള്ള കൗതുകകരമായ കാര്യം, അവ ഒരേ തരം രോഗവാഹികളല്ലാത്തതിനാല്‍ അവയെ പരസ്പരം താരതമ്യപ്പെടുത്താനാവില്ല എന്നതാണ്. മാത്രമല്ല, ഓരോ വൈറസും വ്യത്യസ്തമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുകയും വ്യാപിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. അതിനാല്‍, നിലവിലെ പാന്‍ഡെമിക് എത്രത്തോളം നിലനില്‍ക്കുമെന്ന് കൃത്യമായി പ്രവചിക്കാന്‍ ഇപ്പോള്‍ അസാധ്യമാണ്. സെന്റര്‍ ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍‌ട്രോള്‍ (സിഡിസി) മുന്‍ എപ്പിഡെമിക് ഇന്റലിജന്‍സ് ഓഫീസര്‍ എം ഡി റിഷി പറയുന്നത് ‘കോവിഡ് 19 നല്ലൊരു ജനവിഭാഗത്തിന് ഭീഷണിയായി തുടരുമെന്നും 2021 ല്‍ മാറ്റങ്ങള്‍ കാണാന്‍ തുടങ്ങുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കാം എന്നാണ്.

കൊറോണ വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതിനെ ചെറുക്കാന്‍ ഏറ്റവും ഉപകാരപ്രദമായ മാര്‍ഗം ഫലപ്രദമായ വാക്സിന്‍ വികസിപ്പിക്കുക എന്നതാണ്. ഈ മാരകമായ വൈറസിനെ എന്നന്നേക്കുമായി ഇല്ലാതാക്കാനുള്ള ഒരേയൊരു മാര്‍ഗ്ഗമാണിത്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ആന്‍റിവൈറല്‍ ചികിത്സകള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ കോവിഡ്-19നുള്ള വാക്സിന്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതിന് വേണ്ടി അഹോരാത്രം പരിശ്രമിച്ചുവരികയാണ്.

vacineവാക്സിനുള്ള ക്ലിനിക്കല്‍ പരീക്ഷണങ്ങള്‍ ഇതിനകം തന്നെ അമേരിക്കയില്‍ ആരംഭിച്ചു കഴിഞ്ഞു. യുഎസ് നാഷണല്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഹെല്‍ത്ത് (എന്‍ഐഎച്ച്) ശാസ്ത്രജ്ഞരും ബയോടെക്നോളജി കമ്പനിയായ മോഡേണയിലെ സഹകാരികളും ചേര്‍ന്നാണ് എംആര്‍എന്‍എ 1273 എന്ന വാക്സിന്‍ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തത്. ‘ഓപ്പണ്‍ ലേബല്‍ ട്രയല്‍ 18 മുതല്‍ 55 വയസ്സ് വരെ പ്രായമുള്ള 45 ആരോഗ്യമുള്ള മുതിര്‍ന്ന സന്നദ്ധ പ്രവര്‍ത്തകരെ ഏകദേശം 6 ആഴ്ച പരീക്ഷണത്തിന് വിധേയരാക്കുമെന്ന് എന്‍ഐഎച്ച് പറയുന്നു. അവര്‍ മാത്രമല്ല ഈ ലക്ഷ്യത്തിനായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നത്. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മറ്റ് നിരവധി കമ്പനികളും സര്‍വ്വകലാശാലകളും ഒരു വാക്സിന്‍ വികസിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങള്‍ ശക്തമാക്കിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

ഇത് പ്രതീക്ഷ നല്‍കുന്ന കാര്യമാണെങ്കിലും, വളരെയേറെ സമയമെടുക്കുന്നതും ചെലവേറിയതുമായ പ്രക്രിയയാണെന്നതാണ് ഇവിടെ നിരാശപ്പെടുത്തുന്നത്. ക്ലിനിക്കല്‍ പരീക്ഷണങ്ങളിലെ എല്ലാ സുരക്ഷാ പരിശോധനകളും വിജയിച്ച് വാണിജ്യപരമായി ലഭ്യമാക്കുന്നതിന് ഒരു വാക്സിന്‍ തുടരാന്‍ 18 മുതല്‍ 24 മാസം വരെ എടുക്കും. സാധാരണ ഘട്ടങ്ങളിലൂടെ കടന്നുപോകാത്ത വേഗത്തിലുള്ള വാക്സിന്‍ നല്ലതിനേക്കാള്‍ കൂടുതല്‍ ദോഷം ചെയ്യും. കൂടാതെ, ഒരു വാക്സിന്‍ വിജയകരമായി വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, ആവശ്യത്തിന് ഡോസുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുകയും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള വ്യക്തികളില്‍ എത്തിച്ചേരുകയും ചെയ്യുന്നത് ഒരു വലിയ വെല്ലുവിളിയാകും. അതിനാല്‍, കൊറോണ വൈറസ് എന്ന നോവലിനെതിരെ പോരാടുതിനുള്ള ഒരു വാക്സിന്‍ നമ്മുടെ അടുത്തെത്തിക്കഴിഞ്ഞു എന്നു കരുതുന്നത് വിഢിത്തമാണ്.

മനുഷ്യ കോശങ്ങളിലേക്ക് വൈറല്‍ ജനിതക വസ്തുക്കള്‍ ചേര്‍ക്കുന്നത് പോലുള്ള സാങ്കേതിക വിദ്യകള്‍ വികസിപ്പിക്കാനും ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ട്. ഇത് രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്ന പ്രോട്ടീനുകള്‍ നിര്‍മ്മിക്കാന്‍ നമ്മുടെ ശരീരത്തെ പ്രേരിപ്പിക്കും. വാക്സിന്‍ ഇല്ലാത്ത സാഹചര്യത്തില്‍ കോവിഡ്-19 പടരാതിരിക്കാന്‍ ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ രോഗകാരണങ്ങളെ ചികിത്സിക്കുന്ന രോഗപ്രതിരോധ തെറാപ്പി ഉപയോഗിക്കാന്‍ തുടങ്ങും. ഇത് തീര്‍ച്ചയായും രോഗത്തില്‍ നിന്നുള്ള മരണനിരക്ക് തടയാന്‍ സഹായിക്കും.

കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധശേഷി വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കല്‍

ഇപ്പോള്‍, വിവിധ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളില്‍ ‘കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധശേഷി’ എന്ന പദം നമ്മുടെ മനസ്സില്‍ ഉരുത്തിരിഞ്ഞു വന്നേക്കാം. ഈ കന്നുകാലിക്കൂട്ടത്തിന്‍റെ പ്രതിരോധശേഷി സ്ഥാപിക്കുമ്പോള്‍ മാത്രമേ പാന്‍ഡെമിക് അവസാനിക്കാന്‍ സാധ്യതയുള്ളൂവെന്ന് വിവിധ വിദഗ്ധര്‍ക്കിടയില്‍ അഭിപ്രായ സമന്വയമുണ്ട്. അടിസ്ഥാനപരമായി ഇത് സംഭവിക്കുന്നത് ഒരു കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലെ മതിയായ ആളുകള്‍ക്ക് വൈറസിനെ പ്രതിരോധിക്കാന്‍ കഴിയുമ്പോഴോ, അല്ലെങ്കില്‍ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പിലൂടെയോ ആണ്.

immunകൊവിഡ്-19നുള്ള ഒരു വാക്സിന്‍ രൂപപ്പെടുത്തിയെടുക്കാന്‍ ഇനിയും സമയമുള്ളതിനാല്‍, കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധശേഷി കൈവരിക്കുന്നതിന് ഒരു കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലെ കൂടുതല്‍ ആളുകള്‍ക്ക് പുതിയ കൊറോണ വൈറസ് ബാധിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നാണ് ഇതിനര്‍ത്ഥം. എന്നിരുന്നാലും, കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധശേഷി സ്ഥാപിക്കുന്നതിനായി വൈറസിന് വിധേയരാകേണ്ട ഒരു ജനസംഖ്യയുടെ ഭാഗം പൊതുവെ വളരെ ഉയര്‍ന്നതാണ്, ഏകദേശം 50 മുതല്‍ 70% വരെ. ഒരു ജനസംഖ്യ ഈ പരിധിയിലെത്താന്‍ എത്ര സമയമെടുക്കുമെന്ന് പകര്‍ച്ചവ്യാധിയോട് പ്രതികരിക്കാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ സ്വീകരിക്കുന്ന നടപടികളെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും.

തുടക്കത്തില്‍ കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധ ശേഷി പരീക്ഷിച്ച ബ്രിട്ടന്‍ ഇത് വൈറസിന്‍റെ വ്യാപനം മന്ദഗതിയിലാക്കുമെന്ന് അവകാശപ്പെട്ടിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഇത് അപകടകരമായ ഒരു സാഹചര്യത്തിലേക്ക് നയിക്കുകയായിരുന്നു. അവിടെ ഉയര്‍ന്ന തോതില്‍ ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിക്കുന്നതും ആരോഗ്യസംരക്ഷണ സംവിധാനത്തില്‍ അവിശ്വസനീയമായ സമ്മര്‍ദ്ദവും ഉണ്ടാകുകയായിരുന്നു. അങ്ങനെ, തന്ത്രപരമായി അതില്‍ നിന്ന് പിന്മാറാന്‍ അവര്‍ നിര്‍ബ്ബന്ധിതരായി. ഇപ്പോള്‍, കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധശേഷി ഒരു അപകടകരമായ ചൂതാട്ടമാണ്. പക്ഷേ വൈറസിനെ വേട്ടയാടുന്നത് കൂടുതല്‍ വൈകുകയാണെങ്കില്‍, അത് നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് നാം പിന്നോട്ട് പോകേണ്ടിവരാം.

സ്ഥിരീകരിച്ച കേസുകളുടെ എണ്ണത്തേക്കാള്‍ ഇപ്പോള്‍ യഥാര്‍ത്ഥ അണുബാധകളുടെ എണ്ണം കൂടുതലാണെന്ന് ചില ഗവേഷകര്‍ പറയുന്നു. ഇത് ശരിയാണെങ്കില്‍, നമ്മള്‍ വിചാരിച്ചതിലും കന്നുകാലികളുടെ പ്രതിരോധശേഷിയുമായി നമ്മള്‍ കൂടുതല്‍ അടുക്കും.

വൈറല്‍ മ്യൂട്ടേഷന്‍ പ്രയോജനകരമായ രീതിയില്‍

കൊറോണ വൈറസ് എന്ന നോവലിനെതിരായ അവസാന പ്രതീക്ഷ, അതിന്‍റെ സാധ്യമായ പരിവര്‍ത്തനമാണ്. പൊതുവേ, എല്ലാ വൈറസുകളും കാലക്രമേണ പരിവര്‍ത്തനം ചെയ്യുകയും അവയുടെ ജീനോമുകളിലെ പരിവര്‍ത്തനങ്ങളിലൂടെ കടന്നുപോകുകയും ചെയ്യുന്നു. യഥാര്‍ത്ഥ SARS വൈറസുമായി 85% ജനിതക സാമ്യം പങ്കിടുന്ന SARS-CoV-2, പ്രയോജനകരമായ രീതിയില്‍ പരിവര്‍ത്തനം ചെയ്യുമെന്ന് ശാസ്ത്ര സമൂഹം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

virus2002 ലെ SARS പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട സമയത്ത് വൈറസായി രൂപാന്തരപ്പെട്ടു. അത് വളരെ നിശിതവും എന്നാല്‍ മനുഷ്യരില്‍ അണുബാധയുടെ തോതും വളരെ കുറവും ആയിരുന്നു. കൊറോണ വൈറസ് എന്ന നോവല്‍ വരും ദിവസങ്ങളില്‍ സമാനമായ ഒരു മാതൃക സ്വീകരിച്ച് മനുഷ്യരെ ബാധിക്കാനുള്ള കഴിവ് നഷ്ടപ്പെടുത്തുന്ന രീതിയില്‍ പരിവര്‍ത്തനം ചെയ്യുമെന്നുമാണ് ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ പ്രതീക്ഷ.

കൊറോണ വൈറസുകള്‍ക്ക് സാധാരണയായി മ്യൂട്ടേഷന്‍ നിരക്ക് കുറവാണ്. എന്നിരുന്നാലും, പുതിയ കൊറോണ വൈറസിനെക്കുറിച്ച് ഇപ്പോഴും കൂടുതല്‍ അറിവില്ല. കൂടാതെ മ്യൂട്ടേഷന്‍ നിരക്ക് എത്ര ഉയര്‍ന്നതാണെന്ന് ഇപ്പോള്‍ പറയാന്‍ പ്രയാസമാണ്. SARS ന്‍റെ മ്യൂട്ടേഷന്‍ നിരക്ക് താരതമ്യേന കുറവായിരുന്നു. SARS-CoV-2 കൂടുതല്‍ നിശിത ലക്ഷണങ്ങളുണ്ടാക്കാന്‍ ഇടയാക്കുന്നുവെങ്കില്‍ ആളുകളെ രോഗികളാക്കുന്നതിലൂടെ ഇത് അണുബാധയുടെ തോത് കുറയ്ക്കാം.

കൊറോണ വൈറസിനെക്കുറിച്ച് ഗവേഷകര്‍ ഇപ്പോഴും വിശദമായി പഠിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. അതിന്‍റെ പെരുമാറ്റം, മ്യൂട്ടേഷന്‍ കഴിവുകള്‍, സമീപഭാവിയില്‍ വ്യത്യസ്ത സമ്മര്‍ദ്ദങ്ങള്‍, അതില്‍ നിന്ന് പുറത്തുവരാന്‍ കഴിയുമോ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് ഇനിയും അറിയാനിരിക്കുന്നതേ ഉള്ളൂ.

ഇതൊരു പുതിയ വൈറസ് ആയതിനാല്‍, രോഗം ബാധിക്കാത്തവര്‍ക്ക് (ലോകത്തിന്‍റെ ബഹുഭൂരിപക്ഷത്തിനും) പ്രതിരോധശേഷിയില്ലെന്ന് പകര്‍ച്ചവ്യാധി വിദഗ്ധയും ന്യൂയോര്‍ക്ക് വെസ്റ്റ്മെഡ് മെഡിക്കല്‍ ഗ്രൂപ്പിലെ ഡെപ്യൂട്ടി മെഡിക്കല്‍ ഡയറക്ടറുമായ സാന്ദ്ര കെഷ് പറയുന്നു.

stayഅതിനാല്‍ നമ്മുടെ ഭാവി വെല്ലുവിളിയാകും. ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ കുറച്ചുകാലമെങ്കിലും തുടരണം. ഇവന്‍റുകള്‍ മാറ്റിവയ്ക്കുകയോ റദ്ദാക്കുകയോ ചെയ്യന്നത് തുടരണം. മാത്രമല്ല വൈറസില്‍ നിന്ന് സുരക്ഷിതരാകാന്‍ നമ്മളില്‍ ഭൂരിഭാഗവും വീട്ടില്‍ നിന്ന് ജോലി ചെയ്യേണ്ടിവരും. ജീവിതം എപ്പോള്‍ വേണമെങ്കിലും സാധാരണ നിലയിലേക്ക് മടങ്ങില്ല. എത്രയും വേഗം നമ്മള്‍ ഇത് സ്വീകരിക്കുന്നുവോ അത്രയും നല്ലത്.

അതിനാല്‍, നമ്മുടെ ജീവിതം മാറ്റാനാവാത്തവിധം മാറിയിട്ടുണ്ടോ? ഈ വൈറസ് പടര്‍ന്നുപിടിച്ചതിനാല്‍, ഭാവിയിലേക്കുള്ള കാര്യങ്ങളിലേക്ക് മടങ്ങിവരാന്‍ നമുക്ക് കഴിയില്ല. ലോക്ക്ഡൗണുകള്‍ എന്നന്നേക്കുമായി തുടരാനാവില്ല. ഈ വൈറസിന്‍റെ വ്യാപനം മന്ദഗതിയിലാക്കാനും നമ്മുടെ ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് പോരാടുന്നതിന് കൂടുതല്‍ സമയം അനുവദിക്കാനും കഴിയുത്ര വീട്ടില്‍ താമസിക്കുന്നതും സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുന്നതും പ്രധാനമാണ്.

അവസാനമായി, നമ്മള്‍ ഭാഗ്യവാന്മാരാണെങ്കില്‍, വേനല്‍ക്കാലം ആരംഭിക്കുന്നതോടെ വൈറസ് മങ്ങുകയോ മന്ദഗതിയിലാകുകയോ ചെയ്യാം. വൈറസ് പടരുന്നത് തടയുന്നതില്‍ ചൂടുള്ള കാലാവസ്ഥയ്ക്ക് പങ്കുണ്ടോ എന്നത് ഇപ്പോള്‍ അജ്ഞാതമായി തുടരുകയാണ്. പക്ഷേ അതിന്റെ ഉത്തരം താമസിയാതെ നമുക്ക് ലഭിക്കും.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top