Flash News

രോഗബാധിതര്‍ ലക്ഷം കവിഞ്ഞു, ന്യൂജേഴ്‌സി പൊരുതുന്നു

April 24, 2020 , ജോര്‍ജ് തുമ്പയില്‍

updateന്യൂജേഴ്‌സി: ന്യൂജേഴ്‌സിയില്‍ കോവിഡ് 19 ബാധിച്ചവരുടെ മരണസംഖ്യ 5,368 ആയി ഉയര്‍ന്നു. റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെടാത്ത കേസുകള്‍ ഇതില്‍ ആയിരത്തോളം വരുമെന്നാണ് സൂചന. മൊത്തം കേസുകളുടെ എണ്ണം 99,989 ആയി ഉയര്‍ന്നു. ഏറ്റവും പുതിയ വിവരമനുസരിച്ച് 307 പുതിയ മരണങ്ങളും 4,227 പുതിയ കേസുകളും ഉള്‍പ്പെടുന്നുവെന്ന് ഗവര്‍ണര്‍ ഫില്‍ മര്‍ഫി പറഞ്ഞു. ന്യൂ ജേഴ്‌സിക്ക് വിശാലമായ പരിശോധന, കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്‌സിംഗ്, നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ നീക്കാന്‍ തുടങ്ങുന്നതിനുമുമ്പ് രോഗബാധിതരെ പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള പദ്ധതികള്‍ എന്നിവ അടിയന്തിരമായി നടപ്പാക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ഗവര്‍ണര്‍ മര്‍ഫി പറഞ്ഞു.

റട്‌ജേഴ്‌സ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത പുതിയ ഉമിനീര്‍ പരിശോധന സംസ്ഥാനത്തെ ദൈനംദിന പരിശോധനയുടെ ഇരട്ടിയിലധികം നടത്താനുള്ള ശേഷിയുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അത് സംസ്ഥാനത്തിന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ വീണ്ടും തുറക്കുന്നതിനുള്ള പ്രധാന ഘടകമാണ്.

രണ്ടു ദിവസം മുന്‍പു വരെ ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ 71 ആശുപത്രികളില്‍ 7,240 രോഗികളുടെ വിവരങ്ങളാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തത്. തുടര്‍ച്ചയായ മൂന്നാം ദിവസവും ഇത് കുറഞ്ഞു. ഏപ്രില്‍ 14 ന് 8,293 രോഗികളെ ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ചതില്‍ നിന്ന് 12.7 ശതമാനം കുറവുണ്ടായി. എന്നാല്‍ മരണനിരക്ക് വര്‍ദ്ധിച്ചിട്ടുമുണ്ട്.

ന്യൂയോര്‍ക്കും ന്യൂജേഴ്‌സിയും കുഴപ്പത്തിലാണെന്ന് ട്രംപ്
കോവിഡ് 19 തച്ചുതകര്‍ത്ത ന്യൂയോര്‍ക്ക് ന്യൂജേഴ്‌സി സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ സാമ്പത്തിക വലിയ പരാധീനതയിലാണെന്ന് പ്രസിഡന്റ് ഡോണള്‍ഡ് ട്രംപ്. എന്നാല്‍ ഇത് കൊറോണയ്ക്ക് മുന്നേ തുടങ്ങിയതാണെന്നും ഇപ്പോള്‍ ലോക്ക്ഡൗണിലായതോടെ സ്ഥിതി വളരെ ദുഷ്‌ക്കരമായെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍ ഇതിനെ ന്യൂജേഴ്‌സി ഗവര്‍ണര്‍ ഫില്‍ മര്‍ഫിയും ന്യൂയോര്‍ക്ക് ഗവര്‍ണര്‍ ആന്‍ഡ്രൂ ക്യൂമോയും പ്രതിരോധിച്ചു. ബിസിനസുകള്‍ അടച്ചുപൂട്ടുകയും ആളുകളെ വീട്ടില്‍ തന്നെ തുടരാന്‍ നിര്‍ബന്ധിക്കുകയും നികുതി വരുമാനം കുത്തനെ കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്ന പാന്‍ഡെമിക് ബാധിച്ച സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ക്കും പ്രദേശങ്ങള്‍ക്കും കൂടുതല്‍ ഫെഡറല്‍ സഹായം നല്‍കുമോ എന്ന ചര്‍ച്ചയിലാണ് ട്രംപ് ഇക്കാര്യം ഉന്നയിച്ചത്.

Murphy-McConnell

Murphy, McConnell

ഏറ്റവും കടുത്ത സാമ്പത്തിക പ്രശ്‌നങ്ങളുള്ള സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ ഡെമോക്രാറ്റുകളാണ് നടത്തുന്നതെന്ന് ആദ്യം അവകാശപ്പെട്ടതിന് ശേഷമാണ് റിപ്പബ്ലിക്കന്‍കാരനായ ട്രംപ് ന്യൂജേഴ്‌സിയെയും ന്യൂയോര്‍ക്കിനെയും പരാമര്‍ശിച്ചത്. കൂടുതല്‍ പണത്തിനായുള്ള പോരാട്ടത്തിന് നേതൃത്വം നല്‍കിയ നാഷണല്‍ ഗവര്‍ണേഴ്‌സ് അസോസിയേഷന്റെ തലവന്‍, റിപ്പബ്ലിക്കന്‍ മേരിലാന്‍ഡിലെ ലാറി ഹൊഗാനോടും ട്രംപ് അനിഷ്ടം വ്യക്തമാക്കി. സേവനങ്ങളില്‍ ലഭിക്കുന്നതിനേക്കാള്‍ കോടിക്കണക്കിന് ഡോളര്‍ കൂടുതല്‍ വാഷിംഗ്ടണിലേക്ക് അയയ്ക്കുന്ന സംസ്ഥാനങ്ങളില്‍ ന്യൂജേഴ്‌സിയും ന്യൂയോര്‍ക്കും ഉള്‍പ്പെടുന്നുവെന്ന് സ്‌റ്റേറ്റ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഓഫ് ന്യൂയോര്‍ക്കിലെ റോക്ക്‌ഫെല്ലര്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂട്ട് ഓഫ് ഗവണ്‍മെന്റ് അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു.

ന്യൂജേഴ്‌സി നികുതിദായകര്‍ക്ക് ഓരോ 1 ഡോളര്‍ നികുതിക്കും 90 സെന്റ് സേവനമായി തിരികെ ലഭിച്ചു. ന്യൂയോര്‍ക്കിന് 91 സെന്റാണ് തിരികെ ലഭിച്ചത്. ട്രംപിന്റെ 2017 ലെ നികുതി നിയമത്തില്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ബാധിക്കപ്പെട്ടത് ഈ സംസ്ഥാനങ്ങളെയാണ്. ഇത് സംസ്ഥാന, പ്രാദേശിക നികുതികള്‍ക്കുള്ള ഫെഡറല്‍ കിഴിവ് 10,000 ഡോളറായി ഉയര്‍ത്തി. ഇരു സംസ്ഥാനങ്ങളിലെയും ഫെഡറല്‍ കമ്മി 10 വര്‍ഷത്തിനിടെ 2 ട്രില്യണ്‍ ഡോളര്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ചു. കോണ്‍ഗ്രസ് റിസര്‍ച്ച് സര്‍വീസിന്റെ അഭിപ്രായത്തില്‍ സാമ്പത്തിക വളര്‍ച്ച ഇവിടെ കാര്യമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തിയില്ല. റോക്ക്‌ഫെല്ലര്‍ ഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂട്ട് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഫെഡറല്‍ നികുതിയില്‍ ഓരോ 1 ഡോളറിനും 2.41 ഡോളര്‍ തിരികെ ലഭിച്ച കെന്റക്കി സംസ്ഥാനമാണ് ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ സബ്‌സിഡി നേടിയെടുത്തത്.

കെന്റക്കിയിലെ മുതിര്‍ന്ന യുഎസ് സെനറ്റര്‍ മിച്ച് മക്കോണെല്‍, റിപ്പബ്ലിക്കന്‍, സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ സഹായം ആവശ്യമാണെന്നും അതിനാല്‍ അവരുടെ തകര്‍ന്ന പെന്‍ഷന്‍ സംവിധാനങ്ങള്‍ പരിഹരിക്കണമെന്നും ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഇത്തരമൊരു സംവിധാനത്തിന് സംസ്ഥാനം പാപ്പരാണെന്നു സ്വയം പ്രഖ്യാപിക്കേണ്ടതുണ്ട്. അതേസമയം, ഒരു ന്യൂജേഴ്‌സി നഗരം അവസാനമായി പാപ്പരത്തം പ്രഖ്യാപിച്ചത് 1938 ആണെന്ന് ഗവര്‍ണര്‍ മര്‍ഫി പറഞ്ഞു. ഇപ്പോഴത്തെ അവസ്ഥയില്‍ സംസ്ഥാനം അതിനായി ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ലെന്നും അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.

ഡൊമിനിക് ലൂയിസ് കഥ പറയുന്നു
തന്റെ അക്കൗണ്ടില്‍ ആകെ ശേഷിക്കുന്നത് വെറും 11 ഡോളര്‍ മാത്രമാണെന്ന് ഡൊമിനിക് ലൂയിസ് പറയുന്നു. മുപ്പത്തിയേഴ് ദിവസം മുമ്പ് കൊറോണ കാരണം മാര്‍ച്ച് 18 ന് കാള്‍ഡ്‌വെല്‍ ഇവന്റ് പ്ലാനിംഗ് കമ്പനി ജോലിയില്‍ നിന്ന് പിരിച്ചുവിട്ടു. ഇദ്ദേഹത്തിന് ഇപ്പോഴും തൊഴിലില്ലായ്മ ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ ലഭിച്ചിട്ടില്ല.

Mount Olive St Thomas Orthodox Church visits Police Station with supplies and food 3

Mount Olive St Thomas Orthodox Church visits Police Station with supplies and food 

‘ഇന്ന് വരെ, ഞാന്‍ ഒന്നിലധികം തൊഴില്‍ വകുപ്പുകളെ 200 തവണ വിളിച്ചിട്ടുണ്ട്,’ അദ്ദേഹം തന്റെ സെല്‍ ഫോണിലെ കോള്‍ഹിസ്റ്ററി പരിശോധിച്ചു കൊണ്ടു പറയുന്നു. ‘ഇത് നിരാശാജനകമാണ്, പതിനായിരക്കണക്കിന് ഡോളര്‍ നികുതി അടച്ചിട്ടും ഞാന്‍ സാമ്പത്തികമായി ദുര്‍ബലനാണെന്നു തോന്നുന്നു.’ ഡൊമിനിക് ലൂയിസ് പറയുന്നു.

തൊഴിലില്ലായ്മ ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ക്കായി അപേക്ഷ നല്‍കിയിട്ടും പണം ലഭിക്കാത്ത ആയിരക്കണക്കിന് അമേരിക്കക്കാരില്‍ ഒരാളാണ് ഇരുപത്തെട്ടുകാരനായ ലൂയിസ്. മറ്റുള്ളവരെ വേതനം ലഭിക്കാന്‍ യോഗ്യതയുള്ളതായി അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും അവര്‍ക്ക് പേയ്‌മെന്റുകളൊന്നും ലഭിച്ചിട്ടില്ല. അവര്‍ ഏജന്‍സിയെ വിളിക്കാനോ ഇമെയില്‍ അയയ്ക്കാനോ ശ്രമിക്കുന്നു, പക്ഷേ സാധാരണഗതിയില്‍ മറുപടി ലഭിക്കുന്നില്ലെന്ന് അവര്‍ പറയുന്നു.

തൊഴില്‍ വകുപ്പ് അതിന്റെ ക്ലെയിമുകളിലൂടെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അത് പുരോഗമിക്കുകയാണെന്നും പറയുന്നുണ്ട്, എന്നാല്‍ കുടിശ്ശികയുള്ള ക്ലെയിമുകളോട് പ്രതികരിക്കുന്നില്ല. ഈ ആഴ്ച ആദ്യം ഒരു പത്രസമ്മേളനത്തില്‍, ഗവര്‍ണര്‍ ഫില്‍ മര്‍ഫി പറഞ്ഞു, 40% ക്ലെയിമുകള്‍ കുടിശ്ശികയാണെന്ന്. കഴിഞ്ഞ അഞ്ച് ആഴ്ചയില്‍, ഏജന്‍സിക്ക് ലഭിച്ചത് 850,000 ക്ലെയിമുകളാണ്. ഇതൊരു റെക്കോഡാണ്. മാത്രമല്ല ഇത് പഴയ കമ്പ്യൂട്ടര്‍, ഫോണ്‍ സിസ്റ്റങ്ങളിലുള്ള രേഖകള്‍ അപ്‌ഡേറ്റുചെയ്യുന്നതു കൊണ്ട് കൂടുതല്‍ സമയമെടുക്കുന്നു. കൂടുതല്‍ വര്‍ദ്ധിപ്പിച്ച സ്റ്റാഫും മെച്ചപ്പെട്ട സാങ്കേതികവിദ്യയും ഉണ്ടെന്ന് തൊഴില്‍ വകുപ്പ് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, അപേക്ഷകരുടെ പരാതികളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ആവശ്യം നിറവേറ്റാന്‍ ഇത് പര്യാപ്തമല്ല.

ജോലിയില്ലാത്തവര്‍ എങ്ങനെ ജീവിക്കുന്നുവെന്ന് തൊഴില്‍വകുപ്പ് ശ്രദ്ധിക്കുന്നില്ല. തൊഴില്‍ നഷ്ടപ്പെട്ടവര്‍ക്ക് പണം ആവശ്യമാണ്. ലൂയിസിന്റെ സാധാരണ ദിവസം ‘ഗ്രൗണ്ട് ഹോഗ് ഡേ’ എന്ന സിനിമ പോലെയാണ്. അവന്‍ രാവിലെ 7 മണിക്ക് ഉറക്കമുണര്‍ന്ന് ഇമെയില്‍ പരിശോധിച്ച് തൊഴിലില്ലായ്മ വകുപ്പിലേക്ക് വിളിക്കാന്‍ തുടങ്ങുന്നു. മിക്ക ദിവസങ്ങളിലും, തൊഴില്‍ വകുപ്പിനായി രാവിലെ 9:30 ന് മുമ്പ് 40 അല്ലെങ്കില്‍ 50 തവണ വ്യത്യസ്ത നമ്പറുകളില്‍ നിന്നും വിളിക്കുന്നു.

‘തൊഴിലില്ലായ്മ വകുപ്പിലേയ്ക്കുള്ള ഓരോ കോളും ഒരു മെഷീന്‍ ഉപയോഗിച്ചാണ് മോണിറ്റര്‍ ചെയ്യുന്നത്. നിങ്ങളെ ക്യൂവില്‍ നിര്‍ത്താന്‍ ശ്രമിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് നിങ്ങള്‍ നാല് മിനിറ്റ് ഓട്ടോമേറ്റഡ് ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് ഉത്തരം നല്‍കേണ്ടതുണ്ട്,’ ഡൊമിനിക് ലൂയിസ പറയുന്നു. ‘മാര്‍ച്ച് 18 മുതല്‍ ഞാന്‍ ഒരു തവണ മാത്രമേ ക്യൂവില്‍ എത്തിയിട്ടുള്ളൂ. ഒരു മനുഷ്യനുമായി സംസാരിക്കുകയെന്നത് വലിയൊരു ലോട്ടറി നേടിയത് പോലെയാണ്.’

രാവിലെ 11 ഓടെ, അദ്ദേഹത്തിനു ഫോണ്‍ ചാര്‍ജ് ചെയ്യാനും റാമെന്‍ നൂഡില്‍സ്, മുട്ട, അരി അല്ലെങ്കില്‍ ടിന്നിലടച്ച ഭക്ഷണം എന്നിവ കഴിക്കാനും സമയമായി, അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ‘പണത്തിന്റെ കുറവു കൊണ്ട് പ്രഭാത ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് നിര്‍ത്തി,’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ‘ഏകദേശം 12 ന്, ഞാന്‍ ഭക്ഷണം കഴിച്ച് വീണ്ടും കോളിനു ശ്രമിക്കുന്നു. ഉച്ചയ്ക്ക് 1 മണിക്ക് തൊഴില്‍ വകുപ്പ് ഉച്ചഭക്ഷണത്തിലാണെന്നോ ലഭ്യമല്ലെന്നോ സൂചിപ്പിക്കുന്ന യാന്ത്രിക സന്ദേശങ്ങള്‍ എനിക്ക് ലഭിക്കുന്നു.’ വൈകുന്നേരം 4:30 ഓടെ, ഓട്ടോമേറ്റഡ് സിസ്റ്റം ഓഫീസ് പ്രവര്‍ത്തനം അവസാനിച്ചുവെന്ന് പറയുന്നതിനാല്‍ അദ്ദേഹം ശ്രമം ഉപേക്ഷിക്കുന്നു.

തനിക്ക് മുമ്പൊരിക്കലും ജോലിയില്ലെന്ന് പറഞ്ഞ ലൂയിസ്, തനിക്ക് ഉടന്‍ കുറച്ച് പണം ലഭിച്ചില്ലെങ്കില്‍ എന്ത് സംഭവിക്കുമെന്ന് അറിയില്ലെന്ന് പറഞ്ഞു. പ്രതീക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന 1,200 ഡോളറിന്റെ ഉത്തേജക പാക്കേജിലെ തുകയും ലഭിച്ചിട്ടില്ല, കൂടാതെ സ്റ്റുഡിയോ അപ്പാര്‍ട്ട്‌മെന്റില്‍ വാടക എട്ട് ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ നല്‍കേണ്ടതാണ്. ഏപ്രിലിലെ വാടക ഒരു ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡില്‍ നിന്നും കൊടുത്തു.

Mount Olive St Thomas Orthodox Church visits Police Station with supplies and foodതനിക്ക് ഒരിക്കലും വലിയ ധനസഹായം ലഭിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം സമ്മതിക്കുന്നു. മെഡിക്കല്‍, ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡ്, മറ്റ് കടങ്ങള്‍ എന്നിവ രണ്ട് വായ്പകളായി അദ്ദേഹം മാറ്റി. എന്നാല്‍ പിരിച്ചുവിടലിനു മുമ്പായി കാലിടറുകയായിരുന്നു. ഇത് വളരെ നാണക്കേടാണ്, പക്ഷേ ഞാന്‍ ആഴ്ചതോറും ജീവിക്കുന്നു, കൂടാതെ ഏതെങ്കിലും വലിയ പണമടയ്ക്കല്‍ ഞാന്‍ ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്.’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ‘ഞാന്‍ ഇതിന് മുമ്പ് കഷ്ടപ്പെടുകയായിരുന്നു, എന്നാല്‍ ഇതുവരെ ഒരു ബില്ലും നഷ്ടപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. പക്ഷേ, ഇനിയെന്ത് ചെയ്യുമെന്ന് യാതൊരു ഊഹവുമില്ല.’

ഇത് വായ്പകളും വാടക പേയ്‌മെന്റുകളും മാത്രമല്ല. ഇതിനകം തന്നെ കാര്‍ ലോണ്‍, കാര്‍ ഇന്‍ഷുറന്‍സ്, ഇലക്ട്രിക് ബില്‍, മൂന്ന് ക്രെഡിറ്റ് കാര്‍ഡുകള്‍, സെല്‍ ഫോണ്‍ എന്നിവയുടെ ബില്ലുകളും പെന്റിങ്ങിലാണ്. ‘സാധാരണയായി, എനിക്ക് കേബിള്‍ ഇന്റര്‍നെറ്റ് വാങ്ങാന്‍ കഴിയില്ല, ഒപ്പം എല്ലാ വിനോദത്തിനും ആശയവിനിമയത്തിനുമായി ഞാന്‍ എന്റെ ഫോണ്‍ പ്ലാന്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു,’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, തന്റെ കമ്പ്യൂട്ടറിനായി ഇന്റര്‍നെറ്റ് ആക്‌സസ്സിനുള്ള ഒരു ഹോട്ട് സ്‌പോട്ടായി തന്റെ സെല്‍ ഫോണ്‍ ഉപയോഗിക്കുന്നു. ജോലിയില്‍ നിന്ന് പിരിച്ചുവിട്ടപ്പോള്‍ ആരോഗ്യ ഇന്‍ഷുറന്‍സിനുള്ള അവസരം നഷ്ടപ്പെട്ടു. ഇത് താരതമ്യേന പുതിയ ജോലിയായിരുന്നു, അദ്ദേഹത്തിന്റെ കമ്പനി ഇതുവരെ അദ്ദേഹത്തെ ആരോഗ്യ പദ്ധതിയില്‍ ചേര്‍ത്തിട്ടുണ്ടായിരുന്നില്ല.

‘അവര്‍ ഹൊറൈസനില്‍ നിന്നുള്ള മറുപടിക്കായി കാത്തിരിക്കുകയായിരുന്നു, എന്നാല്‍ അനിവാര്യമായ ബിസിനസ്സ് വിലക്ക് നീക്കുന്നതുവരെ ഓഫീസ് അടച്ചിരിക്കുന്നതിനാല്‍, എന്റോള്‍മെന്റിന് എന്നെ സഹായിക്കാന്‍ അവര്‍ക്ക് കഴിയില്ല,’ ഡൊമിനിക് ലൂയിസ് പറയുന്നു.. ‘എനിക്ക് അസുഖം വന്നാല്‍, ഏതെങ്കിലും ചികിത്സകള്‍ സ്വീകരിക്കുന്നതിനേക്കാള്‍ എനിക്ക് വീട്ടില്‍ തന്നെ മരിക്കുന്നത് അഭികാമ്യം.’

എന്തുകൊണ്ടാണ് തന്റെ തൊഴിലില്ലായ്മ ആനുകൂല്യങ്ങള്‍ ഇതുവരെ ലഭിക്കാത്തതെന്ന് മനസിലാകുന്നില്ലെന്ന് ലൂയിസ് പറഞ്ഞു. താന്‍ മതിയായ മണിക്കൂര്‍ ജോലി ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും യോഗ്യത നേടാന്‍ മതിയായ വരുമാനം നേടിയിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അദ്ദേഹം ഫയല്‍ ചെയ്ത ശേഷം, തന്റെ അവകാശവാദത്തെക്കുറിച്ച് തൊഴില്‍ വകുപ്പിന് എന്തെങ്കിലും ചോദ്യങ്ങളുണ്ടോ എന്ന് അദ്ദേഹം കാത്തിരുന്നു. ഏപ്രില്‍ ഒന്നിന്, അഡ്ജുഡിക്കേഷനായി ഒരു ഇമെയില്‍ ഫോം ലഭിച്ചതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അഭ്യര്‍ത്ഥിച്ച എല്ലാ പേ സ്റ്റബുകളും താന്‍ സമര്‍പ്പിച്ചതായും പ്രോസസ്സ് ചെയ്യാന്‍ 14 ദിവസമെടുക്കുമെന്ന് ഇമെയില്‍ അറിയിച്ചു. ‘എന്നാലിപ്പോള്‍ 23-ം ദിവസമായിട്ടും ഇത് പ്രോസസ്സ് ചെയ്തിട്ടില്ല,’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇതാണ് അമേരിക്കന്‍ ജനതയെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന ഒരു സാധാരണക്കാരന്റെ ജീവിതകഥ.

ജനം വീട്ടിലിരുന്നു, വായു ശുദ്ധമാവുന്നു
കൊറോണ പടരുന്നത് തടയാന്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ആളുകള്‍ വീട്ടിലിരിക്കുമ്പോള്‍, അന്തരീക്ഷവായു കൂടുതല്‍ വൃത്തിയാകുന്നതായി പഠനം. 2005 ല്‍ നാസ ഉപഗ്രഹം നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡ് അളക്കാന്‍ തുടങ്ങിയതിനുശേഷം ബോസ്റ്റണില്‍ നിന്ന് വാഷിംഗ്ടണിലേക്കുള്ള വായുപ്രവാഹം ഏറ്റവും ശുദ്ധമായ സമയമിതാണെന്ന് നാസയിലെ അന്തരീക്ഷ ശാസ്ത്രജ്ഞന്‍ ബാരി ലെഫര്‍ പറയുന്നു. ഫോസില്‍ ഇന്ധനങ്ങള്‍ കത്തിക്കുന്നതിലൂടെ വലിയ തോതില്‍ സംഭവിക്കുന്ന മലിനീകരണം ഇപ്പോള്‍ കുറഞ്ഞിരിക്കുന്നു, അതിനാല്‍ വായു വേഗത്തില്‍ ശുദ്ധമാകും.

കഴിഞ്ഞ അഞ്ചുവര്‍ഷവുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോള്‍ മാര്‍ച്ചിലെ അന്തരീക്ഷ മലിനീകരണം പാരീസില്‍ 46 ശതമാനവും ഇന്ത്യയിലെ ബെംഗളൂരുവില്‍ 35 ശതമാനവും സിഡ്‌നിയില്‍ 38 ശതമാനവും ലോസ് ഏഞ്ചല്‍സില്‍ 29 ശതമാനവും റിയോ ഡി ജനീറോയില്‍ 26 ശതമാനവും ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിലെ ഡര്‍ബനില്‍ 9 ശതമാനവും കുറഞ്ഞുവെന്നും നാസയുടെ കണക്കുകള്‍ കാണിക്കുന്നു. ഇന്ത്യയിലും ചൈനയിലും ശുദ്ധവായു ഏറ്റവും ശ്രദ്ധേയമാണ്. ഏപ്രില്‍ 3 ന്, ഉത്തരേന്ത്യയിലെ പഞ്ചാബിലെ ജലന്ധറിലെ നഗരവാസികള്‍ പതിറ്റാണ്ടുകളായി കാണാത്ത ഒരു കാഴ്ച കണ്ടു, 100 മൈലിലധികം അകലെയുള്ള മഞ്ഞുമൂടിയ ഹിമാലയന്‍ കൊടുമുടികള്‍ അവര്‍ക്ക് ദൃശ്യമായി.

Mount Olive St Thomas Orthodox Church visits Police Station with supplies and food 2ക്ലീനര്‍ എയര്‍ എന്നാല്‍ ആസ്ത്മാറ്റിക്‌സിന്, പ്രത്യേകിച്ച് കുട്ടികള്‍ക്ക് ശക്തമായ ശ്വാസകോശത്തെ നല്‍കുന്നുവെന്ന് സ്റ്റാന്‍ഫോര്‍ഡ് യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി സ്‌കൂള്‍ ഓഫ് മെഡിസിന്‍ വായു മലിനീകരണ, ആരോഗ്യ ഗവേഷണ ഡയറക്ടര്‍ ഡോ. മേരി പ്രുനിക്കി പറയുന്നു. ആദ്യകാല പഠനങ്ങള്‍ കൊറോണ വൈറസിന്റെ തീവ്രതയെ മോശം ശ്വാസകോശമുള്ളവരുമായും കൂടുതല്‍ മലിനമായ പ്രദേശങ്ങളുമായും ബന്ധിപ്പിച്ചിരുന്നു.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മലിനമായ നഗരങ്ങളിലൊന്നായ ന്യൂഡല്‍ഹിയെ ശ്വാസം മുട്ടിക്കുന്ന അന്തരീക്ഷമലിനീകരണ തോത് വല്ലാതെ കുറഞ്ഞിരിക്കുന്നു. വടക്കുകിഴക്കന്‍ യുണൈറ്റഡ് സ്‌റ്റേറ്റ്‌സിലെ നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡ് മലിനീകരണം 30% കുറഞ്ഞു. മാര്‍ച്ച് പകുതി മുതല്‍ ഏപ്രില്‍ പകുതി വരെ റോമിലെ അന്തരീക്ഷ മലിനീകരണ തോത് ഒരു വര്‍ഷം മുമ്പത്തേതിനേക്കാള്‍ 49% കുറഞ്ഞു. രാത്രിയില്‍ നക്ഷത്രങ്ങള്‍ കൂടുതല്‍ ദൃശ്യമായി. ഡൗണ്‍ടൗണ്‍ ചിക്കാഗോയിലെ മിഷിഗണ്‍ അവന്യൂവിലും സാന്‍ഫ്രാന്‍സിസ്‌കോയുടെ ഗോള്‍ഡന്‍ ഗേറ്റ് പാലത്തിനടുത്തും കൂടുതല്‍ ശുദ്ധമായ വായുപ്രവാഹമുണ്ടായതായി നാസയുടെ പഠനങ്ങള്‍ തെളിയിക്കുന്നു.

സ്റ്റാന്‍ഫോര്‍ഡ് വുഡ്‌സ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂട്ട് ഫോര്‍ എന്‍വയോണ്‍മെന്റിന്റെ ഡയറക്ടര്‍ ക്രിസ് ഫീല്‍ഡ്, മനുഷ്യരാശിയുടെ വളരെയധികം ഭവനങ്ങളില്‍ സംഭവിക്കുന്ന പാരിസ്ഥിതിക മാറ്റങ്ങള്‍ വിലയിരുത്താന്‍ ശാസ്ത്രജ്ഞരെ വിളിച്ചുകൂട്ടി. കള, പ്രാണികള്‍, കാലാവസ്ഥാ രീതികള്‍, ശബ്ദം, നേരിയ മലിനീകരണം എന്നിവയിലെ അപ്രതീക്ഷിത മാറ്റങ്ങള്‍ പര്യവേക്ഷണം ചെയ്യാന്‍ ഈ സമയം വിനിയോഗിക്കുകയാണെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞര്‍ പറയുന്നു. ആളുകളുടെ അഭാവത്തില്‍ നിന്ന് കടല്‍ മാറ്റങ്ങള്‍ അന്വേഷിക്കുന്നതിനായി ഇറ്റലി സര്‍ക്കാര്‍ ഒരു സമുദ്ര പര്യവേഷണത്തിനായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു. പരമ്പരാഗത വായു മലിനീകരണങ്ങളായ നൈട്രജന്‍ ഡൈ ഓക്‌സൈഡ്, പുക, ചെറിയ കണങ്ങള്‍ എന്നിവയിലെ നാടകീയമായ തുള്ളികളെ ഗവേഷകര്‍ നിരീക്ഷിക്കുന്നു. ഇത്തരം മലിനീകരണം ലോകമെമ്പാടും പ്രതിവര്‍ഷം 7 ദശലക്ഷം ആളുകളെ കൊല്ലുന്നുവെന്ന് ഹെല്‍ത്ത് എഫക്റ്റ്‌സ് ഇന്‍സ്റ്റിറ്റിയൂട്ട് പ്രസിഡന്റ് ഡാന്‍ ഗ്രീന്‍ബാം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

ഫ്രണ്ട് ലൈനേഴ്‌സിനു പ്രോത്സാഹനം
കോവിഡ് 19-ന്റെ മുന്‍നിരയില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നവരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനും അവരെ കര്‍മ്മോത്സുകരാക്കുന്നതിനുമുള്ള ആഹ്വാനം ഒട്ടനവധി പേര്‍ ഏറ്റെടുത്തു എന്നറിയുന്നതില്‍ സന്തോഷം. ഇതു സംബന്ധിച്ച പല വാട്‌സാപ്പ് സന്ദേശങ്ങളും കണ്ടു. മൗണ്ട് ഒലീവ് സെന്റ് തോമസ് ഓര്‍ത്തഡോക്‌സ് ഇടവക, മൗണ്ട് ഒലീവ് ടൗണ്‍ഷിപ്പിലെ പോലീസ്, ഫയര്‍, പോസ്റ്റ് ഓഫീസ്, നേഴ്‌സിങ് ഹോം എന്നിവിടങ്ങളിലെ മുന്‍നിര പ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് വേണ്ട ഭക്ഷണം, മാസ്‌ക്ക് മുതലായവ വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനു തീരുമാനിച്ചു. പോലീസ് ഫോഴ്‌സിന് എല്ലാ വ്യാഴാഴ്ചയും ഭക്ഷണവും മാസ്‌ക്കും മറ്റ് അവശ്യസാധനങ്ങളും നല്‍കും. ഫയര്‍ ഫോഴ്‌സിലും പോസ്റ്റ് ഓഫീസിലും ആഴ്ചയില്‍ മറ്റൊരു ദിവസവും നല്‍കും. നേഴ്‌സിങ് ഹോം തിരഞ്ഞെടുത്തിട്ടില്ല.

വികാരി ഫാ.ഷിബു ഡാനിയേലിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള കമ്മിറ്റി ഉത്സാഹപൂര്‍വ്വം പങ്കെടുക്കുന്നു. ഇന്നലെ പോലീസ് ആസ്ഥാനത്ത് സന്തോഷ് തോമസ്, റോഷിന്‍ ജോര്‍ജ്, ഡോ. ജോളി കുരുവിള എന്നിവരെത്തിയപ്പോള്‍ പോലീസ് സര്‍ജന്റ് ഏമി ക്ലൈമര്‍, സര്‍ജന്റ് റസ്സല്‍ എന്നിവര്‍ സന്തോഷപുരസരം സ്വീകരിച്ചു. ഇടവകയുടെ സമയോചിതമായ ഇടപെടലില്‍ അവര്‍ സന്തോഷം പ്രകടിപ്പിച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top