കൊലവിളി അവസാനിക്കുന്നതിന്റെ സൂചനകള്‍, ന്യൂജേഴ്‌സിയിലും കോവിഡ് മെരുങ്ങുന്നു

4-29 bannerന്യൂജേഴ്‌സി: സംസ്ഥാനത്ത് കോവിഡ് 19 വഴങ്ങുന്നതായി വ്യക്തമായ സൂചനകള്‍. താരതമ്യേന മരണനിരക്കില്‍ കാര്യമായ വ്യത്യാസങ്ങള്‍ വന്നു തുടങ്ങി. ന്യൂജേഴ്‌സിയില്‍ 6442 പേരും ന്യൂയോര്‍ക്കില്‍ 17440 പേരുമാണ് ഇതുവരെ മരിച്ചതെന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. രോഗവ്യാപനവുമായി കണക്കുകൂട്ടുമ്പോള്‍ മരണസംഖ്യയില്‍ വലിയകുറവുണ്ടെന്ന് ആരോഗ്യമേഖലയിലെ വിദഗ്ധര്‍ പറയുന്നു. ന്യൂയോര്‍ക്ക് സിറ്റിയില്‍ 16936 പേര്‍ ഇതുവരെ മരിച്ചു. പെന്‍സില്‍വേനിയയില്‍ 1716, ഫിലഡല്‍ഫിയയില്‍ 484 എന്നിങ്ങനെയാണ് കണക്ക്. രാജ്യത്താകമാനം ഇതുവരെ 59,266 പേര്‍ക്കു ജീവന്‍ നഷ്ടപ്പെട്ടു. രോഗബാധിതര്‍ 1,035,765. ലേഖകന്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന ആശുപത്രിയില്‍ പീക്ക് ടൈമില്‍ 102 വെന്റിലേറ്റര്‍ ഉണ്ടായിരുന്നത്, ഇന്നലെ 52-ലേക്ക് ഒതുങ്ങി.

സംസ്ഥാന ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ ചൊവ്വാഴ്ച 402 മരണങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തതായും ഇതിനകം ഒരു മാസത്തിലധികം നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ക്ക് ന്യൂജേഴ്‌സി നിവാസികള്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്നതായുമാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. രാജ്യത്തെ കൊറോണ വൈറസ് ഹോട്ട്‌ സ്‌പോട്ടുകളിലൊന്നായ ഗാര്‍ഡന്‍ സ്‌റ്റേറ്റ് അതിന്റെ 9 ദശലക്ഷം താമസക്കാരില്‍ 113,856 കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ചൊവ്വാഴ്ച 2,887 പേര്‍ പോസിറ്റീവ് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. 402 പുതിയ മരണങ്ങളാണ് പ്രഖ്യാപിച്ചതെങ്കിലും എല്ലാ മരണങ്ങളും കേസുകളും കഴിഞ്ഞ ദിവസത്തില്‍ സംഭവിച്ചിട്ടില്ലെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടിംഗില്‍ വാരാന്ത്യത്തിലെ കാലതാമസം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുമെന്നും ഗവര്‍ണര്‍ ഫില്‍ മര്‍ഫി അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. അമേരിക്കന്‍ സംസ്ഥാനങ്ങളില്‍ ന്യൂയോര്‍ക്ക് കഴിഞ്ഞാല്‍ ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മരണങ്ങളും കേസുകളും ന്യൂജേഴ്‌സിയില്‍ തുടരുന്നു. അതുപോലെ തന്നെ വൈറസില്‍ നിന്നുള്ള വലിയ സാമ്പത്തിക തകര്‍ച്ചയും.

Gov Murphyന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ 71 ആശുപത്രികളില്‍ 6,478 സ്ഥിരീകരിച്ചതോ സംശയിക്കപ്പെടുന്നതോ ആയ കൊറോണ വൈറസ് കേസുകളുണ്ടെന്ന് സംസ്ഥാന ആരോഗ്യ വകുപ്പ് അറിയിച്ചു. ഏപ്രില്‍ 14 ന് ശേഷമുള്ള കേസുകളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോള്‍ 22% കുറവ്. 210,000 ന്യൂജേഴ്‌സി നിവാസികളെ കൊറോണ വൈറസിനായി പരീക്ഷിച്ചു, 120,503 പേര്‍ നെഗറ്റീവ് പരീക്ഷിച്ചതായി അധികൃതര്‍ അറിയിച്ചു. പോസിറ്റീവ് നിരക്ക് 42.8% ആണ്.

ന്യൂ ജേഴ്‌സി ലോക്ക്ഡൗണിനെക്കുറിച്ച് വൈകാതെ ആലോചിക്കുമെന്ന ഊഹാപോഹങ്ങള്‍ പ്രചരിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും അതിനെക്കുറിച്ച് ആലോചിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് ഗവര്‍ണര്‍ മര്‍ഫി ഇന്നലെയും പറഞ്ഞു. ജീവന്‍ രക്ഷിക്കുന്നതിനായി സാമൂഹിക അകലം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയെന്നതിനാണ് പ്രാഥമിക ലക്ഷ്യമെന്ന് മര്‍ഫി പറഞ്ഞു. അതേസമയം, നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ നീക്കാന്‍ സമ്മര്‍ദ്ദം ചെലുത്താന്‍ ഒരു കൂട്ടം പ്രതിഷേധക്കാര്‍ മര്‍ഫിയുടെ പ്രതിദിന ബ്രീഫിംഗിന് പുറത്ത് തടിച്ചുകൂടി.

കോവിഡ് തരംഗത്തില്‍ മറ്റു രോഗികളെ ആശുപത്രിയില്‍ കാണാനില്ല
എമര്‍ജന്‍സി റൂമിന് ചുറ്റും നോക്കിയ ഡോക്ടര്‍ ഞെട്ടിപ്പോയി. യൂണിറ്റില്‍ ഒരു കുട്ടി മാത്രം. ഹൃദയാഘാതം ബാധിച്ചവരൊന്നും ഇല്ല. എല്ലാവരും അപ്രത്യക്ഷമായിരിക്കുന്നു. ന്യൂവാര്‍ക്കിലെ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഹോസ്പിറ്റലിലെ അത്യാഹിത വിഭാഗം ചെയര്‍മാനായ ഡോ. ലൂയിസ് നെല്‍സണെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇത് അതിശയകരമായ കാഴ്ചയായിരുന്നു. കൊറോണ വൈറസ് രോഗികള്‍ ധാരാളം ഉണ്ടായിരുന്നു. എന്നാല്‍ മറ്റെല്ലാവരും എവിടെ? നെല്‍സണ്‍ അമ്പരന്നു. തീര്‍ച്ചയായും ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ ആളുകള്‍ ഇപ്പോഴും ഹൃദയാഘാതം അനുഭവിക്കുന്നുണ്ട്. പക്ഷേ, കാണാനാകുന്നത്, ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ അസുഖമുള്ള അല്ലെങ്കില്‍ കോവിഡ് ഉള്ള ആളുകളെ മാത്രമാണ്, നെല്‍സണ്‍ മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ഇത് സംസ്ഥാനവ്യാപകമായി സംഭവിക്കുന്ന ഒരു പ്രതിഭാസമാണ്. കൊറോണ വൈറസിന് പോസിറ്റീവ് പരീക്ഷിച്ച സംസ്ഥാനത്തെ 111,000 പേരില്‍ ഉള്‍പ്പെടാത്ത രോഗികളില്‍ നോര്‍ത്ത്, സെന്‍ട്രല്‍, സൗത്ത് ജേഴ്‌സി എന്നിവിടങ്ങളിലെ അത്യാഹിത വിഭാഗങ്ങള്‍ എല്ലാം സമാനമായ ഇടിവ് കണ്ടു.

ഗുരുതരമായ രോഗമുള്ള ചില രോഗികള്‍ ഇപ്പോഴും ചികിത്സ തേടുന്നുണ്ടെങ്കിലും ആശുപത്രി സന്ദര്‍ശനങ്ങളുടെ വലിയ ഇടിവ് ആരോഗ്യ പരിപാലന ജീവനക്കാരെ ഞെട്ടിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ ചില ആഴ്ചകളില്‍, യു.എം.ഡി.യുടെ അത്യാഹിത വിഭാഗം ഹൃദ്രോഗ രോഗികളില്‍ 37% കുറവുണ്ടായതായി ആശുപത്രി വക്താവ് പറഞ്ഞു. സൗത്ത് ജേഴ്‌സിയിലും ഈ പ്രവണത സമാനമാണ്, വിര്‍ച്വ ഹെല്‍ത്ത് കോവിഡ് 19 ഇതര ആരോഗ്യ പ്രശ്‌നങ്ങള്‍ക്കായുള്ള രോഗികളുടെ എണ്ണത്തില്‍ ഗണ്യമായ ഇടിവ് ഉണ്ടായിരിക്കുന്നതായി അവരുടെ മെഡിക്കല്‍ സിസ്റ്റത്തിലുടനീളം കാണുന്നു.

‘കൊറോണ വൈറസ് ബാധിക്കുമെന്ന ഭയത്താലോ ആരോഗ്യസംവിധാനങ്ങളില്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തുന്ന ഭാരം കൂട്ടാന്‍ അവര്‍ ആഗ്രഹിക്കാത്തതിനാലോ ആളുകള്‍ ആശുപത്രികളെ ഒഴിവാക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്,’ വിര്‍ച്വ ഹെല്‍ത്തിലെ ചീഫ് ക്ലിനിക്കല്‍ ഓഫീസര്‍ ഡോ. റെജിനാള്‍ഡ് ബ്ലേബര്‍ പറഞ്ഞു.

കൊറോണ സമയത്ത് ഹൃദ്രോഗവും ഹൃദയാഘാതവുമുള്ള ശരാശരി രോഗികളേക്കാള്‍ വലിയ കുറവാണ് കാംഡനിലെ വിര്‍ച്വ ഔവര്‍ ലേഡി ഓഫ് ലൂര്‍ദ്‌സ് ഹോസ്പിറ്റലില്‍ കണ്ടത്. നോര്‍ത്ത് ജേഴ്‌സിയില്‍, ടീനെക്കിലെ ഹോളി നെയിം മെഡിക്കല്‍ സെന്ററിലെ പകര്‍ച്ചവ്യാധി വിദഗ്ധനായ ഡോ. സൂരജ് സാഗര്‍ പറഞ്ഞത്, കൊറോണ വൈറസ് അല്ലാത്ത രോഗികളില്‍ തന്റെ ആശുപത്രിയിലും ഗണ്യമായ കുറവുണ്ടായിയെന്നാണ്. ചെറിയ അസുഖമുള്ളവര്‍ മുതല്‍ ഹൃദ്രോഗം വരെ കഠിനമായ അവസ്ഥകള്‍ ഉള്ള രോഗികളില്‍ വരെയാണ് ഇടിവ്.

അറ്റ്‌ലാന്റിക് കൗണ്ടിയില്‍, നിരവധി ആശുപത്രികളില്‍ കോവിഡ് 19 രോഗികളുടെ വര്‍ദ്ധനവ് ഉണ്ടായിട്ടുണ്ട്, എന്നാല്‍ ‘അത്യാഹിത വിഭാഗത്തിലെ രോഗികളില്‍ ഗണ്യമായ കുറവുണ്ടായി,’ അറ്റ്‌ലാന്റികെയറുമൊത്തുള്ള അടിയന്തര സേവനങ്ങളുടെ ചെയര്‍മാന്‍ ഡോ. തോമസ് ബ്രാബ്‌സണ്‍ പറഞ്ഞു. ഈ രോഗികളുടെ അഭാവം ആരോഗ്യ ഉേദ്യാഗസ്ഥരെ ആശങ്കപ്പെടുത്തുന്നു. വൈറസ് ഒഴിവാക്കാന്‍ ഇത്തരമാളുകള്‍ സ്വയം ചികിത്സിക്കാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് അവര്‍ ആശ്ചര്യപ്പെടുന്നു. പകര്‍ച്ചവ്യാധി ശമിക്കാന്‍ തുടങ്ങിയാല്‍ ഇത്തരം രോഗികള്‍ കൂട്ടത്തോടെ ആശുപത്രികളിലേക്ക് ഒഴുകുമോയെന്നും അവര്‍ ആശ്ചര്യപ്പെടുന്നു.

എന്നാല്‍ ഗുരുതരമായ അവസ്ഥകളാല്‍ ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന രോഗികള്‍ പൂര്‍ണ്ണമായും അപ്രത്യക്ഷമായിട്ടില്ല. കഠിനമായ രോഗമുള്ളവര്‍ ഇപ്പോഴും അതിന്റെ വിവിധ ഡിപ്പാര്‍ട്ട്‌മെന്റുകള്‍ സന്ദര്‍ശിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ആര്‍.ഡബ്ലു.ജെ ബാര്‍ണബാസ് വക്താവ് വ്യക്തമാക്കി. രോഗികളും പരിക്കേറ്റവരുമായ നിരവധി ആളുകള്‍ വരുന്നുണ്ടെങ്കിലും, കാംഡനിലെ കൂപ്പര്‍ യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഹോസ്പിറ്റലില്‍ കോവിഡ് 19 അല്ലാത്ത രോഗികളില്‍ കുറവുണ്ടായിയെന്ന് അവരുടെ റിപ്പോര്‍ട്ട് കാണിക്കുന്നു.

ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ഇടിവിന് ഒരു കാരണമാകാം. അമേരിക്കന്‍ കോളേജ് ഓഫ് കാര്‍ഡിയോളജി ജേണലില്‍ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ മാര്‍ച്ചില്‍ രാജ്യത്തൊട്ടാകെയുള്ള ഹൃദയാഘാതം ബാധിച്ച രോഗികളില്‍ 38% കുറവുണ്ടായതായി കണ്ടെത്തി. ശിശുരോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു ആശുപത്രി സന്ദര്‍ശിക്കുന്നവരുടെ കാര്യത്തിലും കുറവുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ ഏതാനും ആഴ്ചകളായി യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി ഹോസ്പിറ്റല്‍ വളരെ കുറച്ച് കുട്ടികളെ മാത്രമേ കണ്ടിട്ടുള്ളൂ. കോവിഡ് 19 കേസുകളും മരണങ്ങളും വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു, പക്ഷേ അണുബാധയുടെ നിരക്ക് കുറയാന്‍ തുടങ്ങി. രോഗികളുടെ എണ്ണം സാധാരണ നിലയിലാകുമ്പോള്‍, ആരോഗ്യ പരിപാലന തൊഴിലാളികളുടെ ദൗത്യം അവസാനിക്കുന്നില്ല. ആശുപത്രികള്‍ക്ക് രോഗികളുടെ ഒരു പുതിയ തരംഗത്തെ നേരിടേണ്ടിവരും.

കോവിഡ് രോഗിക്ക് ജനാലയ്ക്ക് പുറത്തു കൂടി അന്ത്യശുശ്രൂഷ
കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ചയൊരാള്‍ക്ക് അന്ത്യശുശ്രൂഷകള്‍ നല്‍കണമെന്ന് അറിഞ്ഞപ്പോള്‍ മിഡില്‍ടൗണ്‍ ക്രൈസ്റ്റ് എപ്പിസ്‌കോപ്പല്‍ ചര്‍ച്ച് ഇടവക പാസ്റ്റര്‍ റവ. മൈക്കല്‍ വേ അത് ഫോണിലൂടെ നടത്താന്‍ പദ്ധതിയിട്ടു. എന്നാല്‍, നഴ്‌സിംഗ് ഹോമിലെ സ്ഥിതിഗതികള്‍ അത് ബുദ്ധിമുട്ടാക്കി. അതിനാല്‍ റവ. വേയും സോഷ്യല്‍ വര്‍ക്കേഴ്‌സും ഒരു പുതിയ പദ്ധതി ആവിഷ്‌കരിച്ചു. കോവിഡ് 19 പോസിറ്റീവ് ഉള്ളയാളുടെ മുറിയില്‍ റവ. വേയ്ക്ക് എത്താന്‍ കഴിയാത്തതിനാല്‍, രോഗി കിടക്കുന്ന മുറിയുടെ വിന്‍ഡോയിലൂടെ അവസാന ചടങ്ങുകള്‍ നടത്താന്‍ അവര്‍ തയ്യാറായി.

ജാലകത്തിലൂടെ മാസ്‌കുകള്‍ കൊണ്ട് മൂടിയിരുന്ന രോഗിക്കു വേണ്ടി റവ. വേ പ്രാര്‍ത്ഥിക്കുകയും സംസാരിക്കുകയും ചെയ്തു. കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ച ഒരാള്‍ക്ക് ഇത് ആദ്യമായാണ് ഇങ്ങനെ അന്ത്യകര്‍മങ്ങള്‍ നല്‍കുന്നത്. ‘ഞാന്‍ അത് ചെയ്യുമ്പോള്‍ തന്നെ വിറയ്ക്കുകയായിരുന്നു. ഇങ്ങനെയൊന്ന് ഞാന്‍ തീരെ പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നില്ല,’ റവ. വേ പറഞ്ഞു. ജാലകത്തിലൂടെ സംസാരിക്കുന്നത് ആ മനുഷ്യന്‍ കേട്ടു കാണണം. ‘സ്വര്‍ഗസ്ഥനായ പിതാവേ’ എന്നു പ്രാര്‍ത്ഥിച്ചു തുടങ്ങിയപ്പോള്‍, ആ മനുഷ്യന്‍ പ്രാര്‍ത്ഥനയില്‍ വാക്കുകള്‍ ഉച്ചരിക്കുന്നത് റവ. വേ കണ്ടു. കമ്യൂണിയന്‍ നല്‍കുന്നത് ഒഴികെ റവ. വേ പതിവു പോലെ മറ്റ് ചടങ്ങുകള്‍ നിര്‍വഹിച്ചു.

Rev Michael Way of Middletown performs last rites on a parishioner
Rev Michael Way of Middletown performs last rites on a parishioner

കഴിഞ്ഞ ഒരു വര്‍ഷമായി മിഡില്‍ ടൗണ്‍ ക്രൈസ്റ്റ് എപ്പിസ്‌കോപ്പല്‍ പള്ളിയിലായിരുന്ന റവ. വേ, അവിടെ ഇടവകക്കാരനായ ഇദ്ദേഹവുമായി അടുത്ത് ഇടപഴകിയിരുന്നു. എന്നാല്‍, വൈകാതെ വീട്ടില്‍ തെന്നി വീണ ഇദ്ദേഹത്തെ നഴ്‌സിംഗ് ഹോമിലേക്ക് മാറ്റി. കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ച ന്യൂജേഴ്‌സിക്ക് ചുറ്റുമുള്ള നിരവധി നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകളിലെ ഒരു അന്തേവാസിയായി അദ്ദേഹം മാറി. ഏപ്രില്‍ 21 ന് റവ. വേ ആ മനുഷ്യന് അന്ത്യശുശ്രൂഷകള്‍ നല്‍കി, വൈകാതെ മരിച്ചു.

‘ഇത് ടെലിഫോണിനേക്കാള്‍ മികച്ച പരിഹാരമാണ്, കാരണം ഞാന്‍ അവരുമായി വളരെയധികം അടുക്കുന്നു,’ റവ. വേ പറഞ്ഞു. ‘തീര്‍ച്ചയായും ഇത് എന്നെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം കൂടുതല്‍ പ്രാര്‍ത്ഥനാഭരിതമായിരുന്നു. അത്തരമൊരാള്‍ക്ക് അന്ത്യശുശ്രൂഷ നല്‍കുക എന്നത് എന്റെ കര്‍മ്മമാണെന്നു ഞാന്‍ തിരിച്ചറിഞ്ഞു.’ കൊറോണ ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം വ്യക്തിപരമായി പള്ളിയില്‍ പോകാതെ ആളുകള്‍ക്ക് ഒത്തുചേരാനും പ്രാര്‍ത്ഥിക്കാനും അവസരം നല്‍കിക്കൊണ്ട് അദ്ദേഹം ആഴ്ചയില്‍ 14 സേവനങ്ങള്‍ ഫേസ്ബുക്കില്‍ സ്ട്രീം ചെയ്യുന്നു. ആ സ്ട്രീം ചെയ്ത സേവനങ്ങളിലൂടെ, അവ നല്‍കുന്നതിലൂടെ വ്യക്തമായ വിശ്വാസ സ്വാധീനമുണ്ടാകുന്നതായി റവ. വേ പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് കൊലവിളി നടത്തിയ നേഴ്‌സിങ് ഹോമുകള്‍
ന്യൂജേഴ്‌സി നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകളില്‍ കോവിഡ് 19 കേസുകളുടെ എണ്ണം വര്‍ദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. ചില നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്ത മരണങ്ങളുടെ എണ്ണത്തില്‍ താമസക്കാരും സ്റ്റാഫ് അംഗങ്ങളും ഉള്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്നതിനാല്‍ കേസുകളില്‍ ആശയക്കുഴപ്പമുണ്ടായതായി സംസ്ഥാന ആരോഗ്യ കമ്മീഷണര്‍ ജൂഡിത്ത് പെര്‍സില്ലി പറഞ്ഞു.

നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകളിലും മറ്റ് ദീര്‍ഘകാല പരിചരണ കേന്ദ്രങ്ങളിലും തിങ്കളാഴ്ച 16,277 കൊറോണ വൈറസ് കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. വെള്ളിയാഴ്ച 14,579 കേസുകള്‍. കോവിഡ് 19 മൂലം 2,973 മരണങ്ങളുണ്ടായി. മൂന്ന് ദിവസം മുമ്പ് നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകളില്‍ ഇത് 2,696 ആയിരുന്നു. കഴിഞ്ഞയാഴ്ച സംസ്ഥാനം ആദ്യം കണക്കുകള്‍ പുറത്തിറക്കാന്‍ തുടങ്ങിയപ്പോള്‍ മുതല്‍ ഡാറ്റയുടെ കൃത്യതയെക്കുറിച്ചുള്ള ചോദ്യങ്ങള്‍ ഉയര്‍ന്നിട്ടുണ്ട്. രോഗികളുടെ കുടുംബങ്ങള്‍ ക്വാറന്റൈനിലുണ്ടെങ്കില്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കാന്‍ ഫെഡറല്‍ അധികൃതര്‍ കഴിഞ്ഞയാഴ്ച രാജ്യത്തെ നഴ്‌സിംഗ് ഹോം ഓപ്പറേറ്റര്‍മാരോട് ഉത്തരവിട്ടതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ന്യൂജേഴ്‌സി വളരെക്കാലമായി നല്‍കാന്‍ വിമുഖത കാണിച്ചിരുന്ന ആ കണക്കുകള്‍ ഒടുവില്‍ വെളിപ്പെടുത്തി.

Thunder birds and blue angels performing in recognition of healthcare workers 2
Thunder birds and blue angels performing in recognition of healthcare workers

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച സംസ്ഥാനം പുറത്തു വിട്ട കോവിഡ് മരണവും രോഗികളടെ എണ്ണവുമുള്ള കണക്കുകള്‍ യാഥാര്‍ത്ഥ്യവുമായി തീരെ പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ലെന്ന് ചില ഫെസിലിറ്റി അഡ്മിനിസ്‌ട്രേറ്റര്‍മാരും ജീവനക്കാരും കുടുംബാംഗങ്ങളും ആരോപിച്ചിരുന്നു. സംസ്ഥാനം റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്തതിനേക്കാള്‍ കൂടുതലാണെന്ന് ഇവര്‍ പരാതിപ്പെട്ടു.

അതേസമയം, ഡാറ്റയെല്ലാം നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകള്‍ സ്വയം റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തതാണെന്ന് ആരോഗ്യവകുപ്പ് പറഞ്ഞു, എന്നാല്‍ ഈ കണക്കുകള്‍ ഒരു ദിവസമോ അതിലധികമോ പഴയതാകാമെന്നും കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു. ചില കേസുകളില്‍, രോഗികളുടെ മരണവുമായി സ്റ്റാഫിനെ ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതില്‍ നിരവധി സൗകര്യങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും തുടരുകയാണെന്ന് അവര്‍ കണ്ടെത്തി. കൂടുതല്‍ കാലികമായ ഡാറ്റ അനുവദിക്കുന്ന ഒരു പുതുക്കിയ സംവിധാനത്തിലാണ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നതെന്ന് പെര്‍സില്ലി ആവര്‍ത്തിച്ചു.

കൊറോണ മൂലം ന്യൂജേഴ്‌സിയില്‍ സംഭവിച്ച പത്ത് മരണങ്ങളില്‍ മൂന്നെണ്ണവും ദീര്‍ഘകാല പരിചരണ കേന്ദ്രത്തിലാണ് സംഭവിച്ചത്. കോവിഡ് 19 നായി ലാബ് സ്ഥിരീകരിച്ച കേസുകള്‍ കണക്കാക്കിയാല്‍ മാത്രം ഇതു വ്യക്തമാകും. വൈറല്‍ അണുബാധയുണ്ടെന്ന് സംശയിക്കുന്ന എല്ലാ നഴ്‌സിംഗ് ഹോം മരണങ്ങളും കണക്കുകളില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടെങ്കില്‍, സംസ്ഥാനത്തൊട്ടാകെയുള്ള കൊറോണ വൈറസ് മരണങ്ങളില്‍ പകുതിയോളം വീണ്ടും ഉയരും.

Thunder birds and blue angels performing in recognition of healthcare workers
Thunder birds and blue angels performing in recognition of healthcare workers

വൈറസ് ബാധയുള്ള സംസ്ഥാനത്ത് നിലവില്‍ 476 സൗകര്യങ്ങളുണ്ടെന്ന് വകുപ്പ് പറയുന്നു. ദീര്‍ഘകാല പരിചരണ സൗകര്യ കേന്ദ്രങ്ങളിലുള്ള തങ്ങളുടെ പ്രിയപ്പെട്ടവരെക്കുറിച്ച് വളരെക്കുറച്ച് വിവരങ്ങള്‍ മാത്രമാണ് ലഭിക്കുന്നുതെന്നു ചില കുടുംബങ്ങള്‍ പരാതിപ്പെടുന്നു. കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം, ഗവര്‍ണര്‍ ഫില്‍ മര്‍ഫി നഴ്‌സിംഗ് ഹോമുകള്‍ക്കുള്ള ഒരു മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശത്തില്‍ ഒപ്പുവെച്ചിരുന്നു. ഇതു പ്രകാരം ആവശ്യപ്പെട്ടാല്‍ ഇവിടുത്തെ അന്തേവാസിയുടെ വിവരം കൃത്യമായി ബന്ധുക്കളെ 24 മണിക്കൂറിനുള്ളില്‍ അറിയിച്ചിരിക്കണമെന്നാണ്. നിയമപ്രകാരം ഈ ബാധ്യതയെക്കുറിച്ച് ഓര്‍മ്മപ്പെടുത്തി പെര്‍സില്ലി എല്ലാ ദീര്‍ഘകാല പരിചരണ കേന്ദ്രങ്ങള്‍ക്കും മാര്‍ച്ചില്‍ മെമ്മോകള്‍ നല്‍കി. ഏപ്രില്‍ 4 ന് രണ്ടാമത്തെ മെമ്മോയും ഇവിടേക്ക് അയച്ചു.

തിങ്കളാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ ഏറ്റവും പുതിയ കണക്കുകള്‍ പ്രകാരം, പരാമസിലെ ന്യൂജേഴ്‌സി വെറ്ററന്‍സ് മെമ്മോറിയല്‍ ഹോമിലാണ് സംസ്ഥാനത്ത് ഏറ്റവുമധികം സ്ഥിരീകരിച്ച കോവിഡ് 19 കേസുകള്‍ ഉള്ളത്. ഇവിടെ 241 രോഗികളുണ്ട്. ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മരണങ്ങള്‍ 53 ആണ്.

ന്യൂ ജേഴ്‌സി ആര്‍മി നാഷണല്‍ ഗാര്‍ഡ് മെഡിക്‌സും മറ്റ് സ്റ്റാഫുകളും അടുത്ത ആഴ്ചകളില്‍ പരാമസിലെയും മെന്‍ലോ പാര്‍ക്കിലെയും വെറ്ററന്‍ സൗകര്യങ്ങളില്‍ പരിശോധന നടത്തും. മെന്‍ലോ പാര്‍ക്കിലെ നേഴ്‌സിങ് ഹോമില്‍ ഇന്നലെ വരെ 37 മരണങ്ങളും 114 കേസുകളും സ്ഥിരീകരിച്ചു. മോറിസ് കൗണ്ടിയിലെ ലിങ്കണ്‍ പാര്‍ക്ക് കെയര്‍ സെന്റര്‍ ആകെ മരണങ്ങളുടെ കാര്യത്തില്‍, പട്ടികയില്‍ രണ്ടാം സ്ഥാനത്താണ്, 48 മരണങ്ങള്‍ ഇവിടെ സംഭവിച്ചു. 163 കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

ഈസ്റ്റര്‍ വാരാന്ത്യത്തില്‍ 17 മൃതദേഹങ്ങള്‍ മോര്‍ച്ചറിയില്‍ കുത്തിനിറച്ചതായി കണ്ടുവെന്നു റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ പുറത്തുവന്നതിനെത്തുടര്‍ന്ന് നഴ്‌സിംഗ് ഹോം രോഗികളുടെ അപകടസാധ്യതയെക്കുറിച്ച് ദേശീയ ശ്രദ്ധ പിടിച്ചുപറ്റിയ ആന്‍ഡോവര്‍ സബ് അക്യൂട്ട് ആന്‍ഡ് റിഹാബിലിറ്റേഷന്‍ സെന്ററില്‍ 45 മരണങ്ങളും 190 സ്ഥിരീകരിച്ച കേസുകളും റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ നേഴ്‌സിങ് ഹോമുകളില്‍ സംഭവിച്ച ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ മരണങ്ങളില്‍ മൂന്നാമത്തേതാണ് ഇത്.

USNS Comfort to leave New York City
USNS Comfort to leave New York City

ഇതിനിടെ ന്യൂയോര്‍ക്കില്‍ നങ്കൂരമിട്ട് ചികിത്സ നടത്തിവന്ന കംഫര്‍ട്ട് നേവി ഹോസ്പിറ്റല്‍ വിര്‍ജീനിയയിലേക്ക് നാളെ (വ്യാഴാഴ്ച) മടങ്ങുന്നു. മാര്‍ച്ച് 30-ന് വന്നതിനു ശേഷം 182 രോഗികളെ പരിചരിച്ച് ഭേദപ്പെടുത്തിയതിനു ശേഷമാണ് കംഫര്‍ട്ട് കപ്പല്‍ മടങ്ങുന്നത്. ആയിരം കിടക്കകളുള്ള നേവിയുടെ കപ്പല്‍ ആശുപത്രിയാണ് കംഫര്‍ട്ട്.

ആരോഗ്യപ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് ആദരമൊരുക്കി വ്യോമസേനയുടെ തണ്ടര്‍ ബേര്‍ഡ്‌സും ബ്ലൂ ഏയ്ഞ്ചല്‍സും ചേര്‍ന്നൊരുക്കിയ ആകാശപ്രകടനം അത്യാഹ്ലാദാരവങ്ങളോടെയാണ് ആശുപത്രികളുടെ മട്ടുപ്പാവില്‍ കയറി നിന്ന് ആരോഗ്യപ്രവര്‍ത്തകര്‍ വീക്ഷിച്ചത്. ന്യൂവാര്‍ക്ക് ബെത്ത് ഇസ്രയേല്‍ മെഡിക്കല്‍ സെന്റര്‍ സി.ഇ.ഒ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ളവരും ഡോക്ടര്‍മാരും നേഴ്‌സുമാരും അടങ്ങുന്ന സംഘവും വ്യോമസേനയുടെ ആതുരപ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്കുള്ള ആദരവ് സ്വീകരിച്ചു.

ആരോഗ്യപ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് വീട്ടില്‍ വേറിട്ട സ്വീകരണം
നേഴ്‌സാവട്ടെ, റെസ്പിറ്റോറി തെറാപിസ്റ്റാവട്ടെ ആശുപത്രി ജോലിക്കാര്‍ ആരുമാവട്ടെ ആശുപത്രിയില്‍ നിന്നും മടങ്ങി വീട്ടിലെത്തുമ്പോള്‍ മുന്‍പെങ്ങും കാണാത്ത രീതിയിലുള്ള ഒരു സ്വീകരണമാണ് ഇപ്പോഴുള്ളത്. അവര്‍ വരുന്നതിനു മുന്നേ വീട്ടിലുള്ള കുട്ടികള്‍ അടക്കമുള്ളവര്‍ സുരക്ഷിത സ്ഥാനങ്ങളിലേക്ക് മാറും. (ഒരു കുടുംബത്തില്‍ വിളിച്ചപ്പോള്‍ സുഹൃത്ത് പറഞ്ഞത് അമ്മയുടെ വണ്ടി ഡ്രൈവ് വേയില്‍ എത്തുമ്പോഴേ നാലു വയസുകാരന്‍ അലറി വിളിക്കും. മമ്മി വരുന്നുണ്ടേ, ഓടിക്കോ എന്ന്. പിന്നെ എല്ലാവരും ചേര്‍ന്ന് ഒരു ഓട്ടമാണ്, മുകളിലത്തെ കിടപ്പു മുറിയിലേക്ക്.) ബേസ്‌മെന്റില്‍, ധരിച്ചിരുന്ന വസ്ത്രങ്ങള്‍ അലക്കുവാനിട്ട് അവിടെത്തന്നെ അലക്കും കുളിയും കഴിഞ്ഞ് പിന്നാമ്പുറ വാതില്‍ വഴിയാണ് ഇത്തരത്തില്‍ ആതുരസേവനം കഴിഞ്ഞെത്തുന്ന ഓരോരുത്തരും വീട്ടിനുള്ളിലേക്ക് കയറുന്നത്. എല്ലാവരും ഒരുമിച്ചിരുന്നു ഭക്ഷണം കഴിക്കുമെങ്കിലും വീടിനുള്ളിലും കൃത്യമായ അകലം പാലിക്കാന്‍ അവര്‍ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ട്. കൊറോണയെ പ്രതിയുള്ള ഭയം ഓരോ മുഖത്തും വ്യക്തം. ഇത്തരത്തില്‍ പുതിയൊരു ജീവിതമാണ് ഓരോ കുടുംബത്തിലുമുള്ളതെന്ന് മലയാളികള്‍ വിശേഷം തിരക്കാന്‍ വിളിക്കുമ്പോള്‍ തമ്മില്‍ പറയുന്നു. കോവിഡ് 19 രോഗികളെ പരിചരിച്ചതിനു ശേഷം വീട്ടിലെത്തുമ്പോള്‍ ഇങ്ങനെ ഭയപ്പെട്ടില്ലെങ്കിലേ അതിശയമുള്ളുവെന്നാണ് പലരും പറയുന്നത്. കാരണം, വെന്റിലേറ്ററിലും ഗുരുതര അവസ്ഥയിലും കഴിയുന്നവരെ ചികിത്സിക്കുമ്പോള്‍ എന്തും സംഭവിക്കാമെന്നതാണ് അവസ്ഥ. എന്നാല്‍, ദൈവകൃപയാല്‍ വൈറസിന്റെ ആക്രമണത്തില്‍ നിന്നും ര ക്ഷനേടാന്‍ മിക്ക മലയാളികള്‍ക്കും കഴിഞ്ഞിരിക്കുന്നുവെന്നതാണ് ആശ്വാസപ്രദമായ വാര്‍ത്ത. ശരിയായ വാക്‌സിന്‍ കണ്ടെത്തിയിട്ടില്ലെങ്കിലും ജാഗ്രതയും മുന്നറിയിപ്പുകളും പാലിക്കുന്നതില്‍ മലയാളികള്‍ മുന്നില്‍ തന്നെയാണ്. ന്യൂയോര്‍ക്കിലെയും ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെയും സ്ഥിതി ഇതു തന്നെ.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News