Flash News

കോവിഡ്-19: വിദേശ പൗരന്മാര്‍ക്ക് നല്‍കിയ എല്ലാ വിസകളും റദ്ദാക്കി, വിദേശത്ത് കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ഇന്ത്യക്കാരെ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരാനുള്ള ദൗത്യം ആരംഭിച്ചു

May 6, 2020

Visa-Passport-India-Reutersവിദേശ പൗരന്മാര്‍ക്ക് നല്‍കിയിട്ടുള്ള നിലവിലുള്ള എല്ലാ വിസകളും (ചില വിഭാഗങ്ങളിലൊഴികെ) സര്‍ക്കാര്‍ താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തിവച്ചു.

കൊറോണ വൈറസ് മൂലം ലോക്ക്ഡൗണ്‍ കാരണം ഇന്ത്യയില്‍ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന വിദേശികളുടെ വിസ കാലാവധി സൗജന്യമായി നീട്ടിയതായി കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം പ്രത്യേക ഉത്തരവില്‍ അറിയിച്ചു. അന്താരാഷ്ട്ര വിമാന യാത്ര ആരംഭിച്ച് മുപ്പത് ദിവസത്തേക്ക് ഈ ആനുകൂല്യം ഉണ്ടായിരിക്കും.

ലോക്ക്ഡൗണ്‍ പ്രഖ്യാപിച്ച രാത്രിയോ ഫെബ്രുവരി ഒന്നിന് ശേഷമോ വിസ കാലഹരണപ്പെട്ട വിദേശ പൗരന്മാര്‍ക്ക് മാത്രമേ ഈ സൗകര്യം ലഭ്യമാകൂ. വിസ വിപുലീകരണം പ്രയോജനപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഇവരെല്ലാം ഓണ്‍ലൈനില്‍ മാത്രം അപേക്ഷിക്കണം.

രാജ്യാന്തര വിമാന സര്‍വീസുകള്‍ താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തിവയ്ക്കുന്നതുവരെ പ്രവാസി പൗരന്മാര്‍ക്ക് (ഒസിഐ) കാര്‍ഡ് ഉടമകള്‍ക്ക് നല്‍കുന്ന ഒന്നിലധികം എന്‍ട്രി ലൈഫ് വിസകളിലെ യാത്രയും നീട്ടിവെച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു.

ഇതിനകം തന്നെ ഇന്ത്യയില്‍ താമസിക്കുന്ന ഒസിഐ കാര്‍ഡ് ഉടമകള്‍ക്ക് എത്ര നാള്‍ ഇവിടെ താമസിക്കാമെന്ന് അതില്‍ പറയുന്നു.

നയതന്ത്ര, ഔദ്യോഗിക, യുഎന്‍ അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനകള്‍, തൊഴില്‍, പദ്ധതി വിഭാഗങ്ങള്‍ ഒഴികെയുള്ള വിദേശികള്‍ക്ക് നിലവിലുള്ള എല്ലാ വിസകളും സര്‍ക്കാര്‍ ഇന്ത്യയിലേക്കും പുറത്തേക്കും അന്താരാഷ്ട്ര വിമാന യാത്ര ആരംഭിക്കുന്നതുവരെ താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തിവയ്ക്കുമെന്ന് ഉത്തരവില്‍ പറയുന്നു. ഹോള്‍ഡ് നീക്കം ചെയ്യുന്നില്ല.

കൊറോണ വൈറസ് പടരുന്നത് തടയാന്‍ ആഭ്യന്തര, അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനങ്ങളെല്ലാം റദ്ദാക്കി പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി മാര്‍ച്ച് 25 മുതല്‍ രാജ്യവ്യാപകമായി ലോക്ക്ഡൗണ്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഏപ്രില്‍ 14 ന്, ലോക്ക്ഡൗണ്‍ അവസാനിക്കുന്ന ദിവസം മെയ് മൂന്ന് വരെയും ഇപ്പോള്‍ മെയ് 17 വരെയും നീട്ടി. കൂടുതല്‍ ആഭ്യന്തര, അന്തര്‍ദ്ദേശീയ ഫ്ലൈറ്റ് സര്‍വീസുകളും തുടര്‍ന്നുള്ള ഉത്തരവുകള്‍ വരെ താല്‍ക്കാലികമായി നിര്‍ത്തിവച്ചിരിക്കുന്നു.

വിദേശ രാജ്യങ്ങളില്‍ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ഇന്ത്യന്‍ പൗരന്മാരെ സ്വദേശത്തേക്ക് തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരുന്നതിനായി സ്റ്റാന്‍ഡേര്‍ഡ് ഓപ്പറേറ്റിംഗ് പ്രോട്ടോക്കോള്‍ (എസ്ഒപി) കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ ചൊവ്വാഴ്ച പുറത്തിറക്കി. മടങ്ങിയെത്താന്‍ വ്യക്തമായ കാരണങ്ങളുള്ളവര്‍ക്ക് തൊഴില്‍ നഷ്ടപ്പെട്ട അല്ലെങ്കില്‍ വിസ കാലാവധി കഴിഞ്ഞാല്‍ കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികള്‍ പോലുള്ളവര്‍ക്ക് മുന്‍ഗണന നല്‍കുമെന്ന് കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം സെക്രട്ടറി അജയ് ഭല്ല പറഞ്ഞു.

മെഡിക്കല്‍ അത്യാഹിതങ്ങള്‍ നേരിടുന്നവര്‍, ഗര്‍ഭിണികള്‍, പ്രായമായവര്‍, കുടുംബാംഗങ്ങള്‍, മടങ്ങിവരാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ എന്നിവര്‍ക്കും മുന്‍ഗണന നല്‍കുമെന്ന് മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു.

ചില പ്രധാന കാരണങ്ങളാല്‍ വിദേശത്തേക്ക് പോകാനുള്ള ആഗ്രഹം പ്രകടിപ്പിക്കുന്ന പ്രവാസി ഇന്ത്യക്കാര്‍ക്കും ഇന്ത്യയില്‍ താമസിക്കുന്ന മറ്റ് വിദേശ പൗരന്മാര്‍ക്കും ഈ പ്രോട്ടോക്കോള്‍ ബാധകമാകും.

കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര സെക്രട്ടറി അജയ് ഭല്ല പുറത്തിറക്കിയ എസ്ഒപിയില്‍, ഒരു കുടുംബാംഗത്തിന്‍റെ മരണം കാരണം മടങ്ങിവരുന്ന ഇന്ത്യന്‍ പൗരന്മാര്‍ക്കും വിദേശത്ത് പഠിക്കുന്ന ഇന്ത്യന്‍ വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ക്കും മുന്‍ഗണന നല്‍കുമെന്ന് പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. ഇതുകൂടാതെ, കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികള്‍ക്കും തൊഴിലാളികള്‍ക്കും ഹ്രസ്വകാല വിസ സമയപരിധി അവസാനിച്ചവര്‍ക്കും അത്തരം ഇന്ത്യക്കാര്‍ക്കും മുന്‍ഗണന നല്‍കും.

എന്നിരുന്നാലും, മടക്കച്ചെലവ് യാത്രക്കാരില്‍ നിന്ന് മാത്രമേ ഈടാക്കൂ എന്ന് എസ്ഒപി വ്യക്തമായി പറയുന്നു. വിദേശത്ത് കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന എല്ലാ ഇന്ത്യന്‍ പൗരന്മാരും മടങ്ങിവരുന്നതിനായി ഇന്ത്യന്‍ എംബസിയില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യണം.

അമര്‍ ഉജാല രജിസ്ട്രേഷന്‍ ഡാറ്റ ലഭിച്ച ശേഷം, വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അതിന്‍റെ അടിസ്ഥാനത്തില്‍ വിമാനങ്ങള്‍ വഴിയും കപ്പലുകള്‍ വഴിയും തിരിച്ചുവരാനുള്ള സൗകര്യമൊരുക്കും. അതിനായി, അപേക്ഷകന്‍റെ പേര്, പ്രായം, ലിംഗഭേദം, മൊബൈല്‍ ഫോണ്‍ നമ്പര്‍, താമസിക്കുന്ന സ്ഥലം, അവസാന ലക്ഷ്യസ്ഥാനം, ആര്‍ടിപിസിആര്‍ പരിശോധന നടത്തിയോ ഇല്ലയോ എന്നതിനെക്കുറിച്ച് വിവരങ്ങള്‍ ശേഖരിക്കും.

വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം ഈ ഡാറ്റാബേസ് (വിവരങ്ങള്‍) ബന്ധപ്പെട്ട സംസ്ഥാനങ്ങളുമായും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളുമായും പങ്കിടും. വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അതിന്‍റെ ഓണ്‍ലൈന്‍ ഡിജിറ്റല്‍ പ്ലാറ്റ്ഫോമില്‍ വിമാനത്തിന്‍റെയോ കപ്പലിന്‍റെയോ ഷെഡ്യൂള്‍ (ദിവസം, സ്ഥലം, എത്തിച്ചേരുന്ന സമയം) പങ്കിടും. ബോര്‍ഡിംഗ്, ലാന്‍ഡിംഗ് സമയത്ത് യാത്രക്കാരുടെ താപ സ്കാനിംഗ് നടത്തും.

എല്ലാ യാത്രക്കാരും അവരുടെ മൊബൈല്‍ ഫോണുകളില്‍ ‘ആരോഗ്യ സേതു ആപ്പ്’ ഡൗണ്‍ലോഡ് ചെയ്യേണ്ടതാണ്. കൊറോണ വൈറസ് ബാധ തടയുന്നതിനായി നടപ്പാക്കിയ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ കാരണം ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങളിലും ലോകത്തിന്‍റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിലും കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ഇന്ത്യക്കാരെ തിരികെ കൊണ്ടുവരുന്നതിനായി ഇന്ത്യന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ചൊവ്വാഴ്ച ‘വന്ദേ ഭാരത് മിഷന്‍’ പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഇതിന് കീഴില്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യയുടെ 64 വിമാനങ്ങള്‍ മെയ് 7 മുതല്‍ പ്രവര്‍ത്തനമാരംഭിക്കുകയും ഇന്ത്യക്കാരെ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരാന്‍ രണ്ട് നാവികസേനയെ വിന്യസിക്കുകയും ചെയ്യും. ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങള്‍, മലേഷ്യ, ബ്രിട്ടന്‍, അമേരിക്ക എന്നിവിടങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള ഇന്ത്യക്കാരെ എത്തിക്കുന്നതിനായി വിവിധ ഏജന്‍സികളുമായുള്ള പ്രചാരണത്തിന് ‘വന്ദേ ഭാരത് മിഷന്‍’ എന്ന് പേരിട്ടു.

ഇതിലൂടെ ഷെഡ്യൂള്‍ ചെയ്യാത്ത വാണിജ്യ വിമാനങ്ങള്‍ സര്‍ക്കാര്‍ എയര്‍ലൈന്‍ എയര്‍ ഇന്ത്യ മെയ് 13 വരെ നടത്തുകയും 12 രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്ന് 15000ത്തോളം ഇന്ത്യക്കാരെ തിരികെ കൊണ്ടുവരുകയും ചെയ്യും.

ഈ വിമാനങ്ങളില്‍ വരുന്നവര്‍ക്ക് ഫീസ് നല്‍കേണ്ടിവരുമെന്ന് സിവില്‍ ഏവിയേഷന്‍ മന്ത്രി ഹര്‍ദീപ് സിംഗ് പുരി ദില്ലിയില്‍ ഒരു പത്രസമ്മേളനത്തില്‍ പറഞ്ഞു. മെയ് 13 നകം ഇന്ത്യക്കാരെ എത്തിക്കാനുള്ള ഈ ശ്രമത്തില്‍ സ്വകാര്യ വിമാനക്കമ്പനികള്‍ക്കും പങ്കുചേരാമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ലണ്ടനില്‍ നിന്ന് ദില്ലിയിലേക്കുള്ള വിമാനത്തിന് ഒരു യാത്രക്കാരന് 50,000 രൂപയും ധാക്കയില്‍ നിന്ന് ദില്ലിയിലേക്കുള്ള വിമാനത്തിന് ഒരു യാത്രക്കാരന് 12,000 രൂപയും ഫീസ് നിശ്ചയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് പുരി പറഞ്ഞു.

ഒറ്റപ്പെട്ട ഇന്ത്യക്കാരെ മെയ് എട്ടിന് ഇന്ത്യയിലേക്ക് തിരിച്ചയക്കുന്നതിനായി രണ്ട് കപ്പലുകള്‍ മാലദ്വീപ് തലസ്ഥാനമായ
മെയിലിലേക്ക് അയയ്ക്കുന്നതിനായി ഇന്ത്യന്‍ നാവികസേന ഓപ്പറേഷന്‍ സമുദ്ര സേതു ആരംഭിച്ചു.

ആദ്യ ഘട്ടത്തില്‍ ഐഎന്‍എസ് ജലാശ്വിലൂടെയും ഐഎന്‍എസ് മഗറിലൂടെയും ആയിരം പേരെ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരാന്‍ പദ്ധതിയുണ്ടെന്ന് നാവികസേനയുടെ അറിയിപ്പില്‍ പറയുന്നു. അവരെ കൊച്ചിയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരും.

അബുദാബിയില്‍ നിന്ന് 200 യാത്രക്കാരുമായുള്ള ആദ്യ വിമാനം കൊച്ചിയിലെത്തും. പത്ത് വിമാനങ്ങള്‍ ലോകത്തിന്‍റെ വിവിധ സ്ഥലങ്ങളില്‍ നിന്ന് ആദ്യ ദിവസം തന്നെ സര്‍വീസ് നടത്തും.

എയര്‍ ഇന്ത്യയുടെ 64 വിമാനങ്ങള്‍ പത്ത് സംസ്ഥാനങ്ങളിലായി ഇറങ്ങും, അതില്‍ 15 എണ്ണം കേരളത്തിലും 11-11 വീതം തമിഴ്നാട്ടിലും ദില്ലിയിലും, ഏഴ് വീതം മഹാരാഷ്ട്ര, തെലങ്കാന, ഗുജറാത്ത് (5), മൂന്ന് വീതം കര്‍ണാടക, ജമ്മു കശ്മീര്‍, ഓരോന്ന് വീതം പഞ്ചാബിലും ഉത്തര്‍പ്രദേശിലും ഇറങ്ങും.

യുഎഇ, യുകെ, യുഎസ്എ, ഖത്തര്‍, സൗദി അറേബ്യ, സിംഗപ്പൂര്‍, മലേഷ്യ, ഫിലിപ്പൈന്‍, ബംഗ്ലാദേശ്, ബഹ്റൈന്‍, കുവൈറ്റ്, ഒമാന്‍ എന്നീ 12 രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്ന് എയര്‍ ഇന്ത്യയും അനുബന്ധ ഇന്ത്യ എക്സ്പ്രസ് വിമാനങ്ങളും പറക്കുമെന്ന് മന്ത്രി ഹര്‍ദീപ് സിംഗ് പുരി പറഞ്ഞു.

മെയ് 10 മുതല്‍ മെയ് 13 വരെ ഇന്ത്യ 10 വിമാനങ്ങളും യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റുകളിലേക്കും ഏഴ് അമേരിക്കയിലേക്കും ബ്രിട്ടനിലേക്കും അഞ്ച് വിമാനങ്ങള്‍ സൗദി അറേബ്യയിലേക്കും അഞ്ച് സിംഗപ്പൂരിലേക്കും രണ്ട് വിമാനങ്ങളെ ഖത്തറിലേക്കും അയക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഏഴ് വിമാനങ്ങള്‍ മലേഷ്യയിലേക്കും ബംഗ്ലാദേശിലേക്കും, അഞ്ച് വീതം കുവൈത്തിലേക്കും ഫിലിപ്പൈനിലേക്കും, രണ്ട് വിമാനങ്ങള്‍ ഒമാനിലേക്കും ബഹ്റൈനിലേക്കും അയക്കും.

ചൈന, ജപ്പാന്‍, ഇറാന്‍, ഇറ്റലി എിവിടങ്ങളില്‍ നിന്ന് കഴിഞ്ഞ മാസം 2500 പേരെ ഇന്ത്യ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവന്നു. കൊറോണ അണുബാധയുടെ ലക്ഷണങ്ങളില്ലാത്തവരെ മാത്രമേ യാത്ര ചെയ്യാന്‍ അനുവദിക്കൂ. അത്തരം ആളുകള്‍ ആരോഗ്യ സേതു ആപ്പില്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യണം.

ഗള്‍ഫ് മേഖലയിലെ മൂന്ന് ലക്ഷത്തിലധികം ആളുകള്‍ രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെും എന്നാല്‍ സര്‍ക്കാര്‍ അടിയന്തിര സാഹചര്യങ്ങളില്‍, വിസ കാലാവധി അവസാനിക്കുമ്പോഴോ നാടുകടത്താനുള്ള സാധ്യതയിലോ ആണെങ്കില്‍ സര്‍ക്കാര്‍ അവരെ ആദ്യം തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരുമെന്ന് സര്‍ക്കാര്‍ വൃത്തങ്ങള്‍ അറിയിച്ചു.

ഗള്‍ഫ് രാജ്യങ്ങളില്‍ പതിനായിരത്തിലധികം ഇന്ത്യക്കാരെ കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ചതായി കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. അതില്‍ 84 പേര്‍ മരിച്ചു.

ഗള്‍ഫ് മേഖല, അയല്‍രാജ്യങ്ങള്‍, യുഎസ്, യുകെ, സിംഗപ്പൂര്‍ എന്നിവിടങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള ഇന്ത്യക്കാരെ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരുന്നതില്‍ നിരവധി ഏജന്‍സികളുമായി സഹകരിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ‘വന്ദേ ഭാരത് മിഷന്‍’ എന്ന പേരില്‍ പ്രചാരണത്തില്‍ പ്രധാന ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുമെന്ന് വൃത്തങ്ങള്‍ അറിയിച്ചു.

വിദേശത്ത് പോയ ആയിരക്കണക്കിന് ഇന്ത്യക്കാര്‍ തങ്ങളുടെ രാജ്യത്തേക്ക് മടങ്ങിയെത്തുമ്പോള്‍, വിദഗ്ധ തൊഴിലാളികള്‍ക്ക് തൊഴിലവസരങ്ങളെക്കുറിച്ച് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം സംസ്ഥാനങ്ങളുമായും കേന്ദ്ര മന്ത്രാലയങ്ങളുമായും വിശദമായ ഡാറ്റാ ബേസ് പങ്കിടും.

സമഗ്രമായ ഈ കാമ്പയിന്‍ സുഗമമായി നടത്താന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം സംസ്ഥാനങ്ങളിലും വിദേശത്തുമുള്ള ഇന്ത്യന്‍ മിഷനുകളുമായി ഏകോപിപ്പിച്ച് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് വൃത്തങ്ങള്‍ അറിയിച്ചു.

സംസ്ഥാനങ്ങളുമായി ഏകോപിപ്പിക്കുന്നതിന് ധാരാളം അഡീഷണല്‍ സെക്രട്ടറിമാരെയും ജോയിന്‍റ് സെക്രട്ടറിമാരെയും
നിയമിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും സര്‍ക്കാര്‍ അറിയിച്ചു. മറ്റ് രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള ഇന്ത്യക്കാരെ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരാനുള്ള ശ്രമങ്ങളുടെ ഭാഗമായി ഇന്ത്യന്‍ നാവികസേന ഇതിനകം ‘ഓപ്പറേഷന്‍ സമുദ്ര സേതു’ ആരംഭിച്ചു.

നിരവധി പതിറ്റാണ്ടുകളിലെ ഏറ്റവും വലിയ കണ്‍ട്രി റിട്ടേണ്‍ കാമ്പെയ്നായി ഇതിനെ വിശേഷിപ്പിക്കുന്നു. ഒരു കണക്കനുസരിച്ച്, ഏകദേശം 1.4 കോടി ഇന്ത്യക്കാര്‍ ലോകത്തിന്‍റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളില്‍ താമസിക്കുന്നുണ്ട്. ഇവരില്‍ വലിയൊരു വിഭാഗം സ്വന്തം നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നവരുമാണ്.

1990 ല്‍ ഇറാഖും കുവൈത്തും തമ്മിലുള്ള ആദ്യ ഗള്‍ഫ് യുദ്ധത്തില്‍ സിവിലിയന്മാരെ തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരാനുള്ള ഏറ്റവും വലിയ പ്രചരണം ആരംഭിക്കുകയും തുടര്‍ന്ന് കുവൈത്തില്‍ കുടുങ്ങിയ 1.7 ദശലക്ഷം ഇന്ത്യക്കാരെ തിരികെ കൊണ്ടുവരികയും ചെയ്തു എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top