കോവിഡ്-19: ആഫിക്കയില്‍ 190,000 വരെ മരണപ്പെടാമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന

whoനെയ്റോബി: കോവിഡ്-19 വൈറസ് ആദ്യ വര്‍ഷത്തില്‍ ആഫ്രിക്കയില്‍ 83,000 മുതല്‍ 190,000 വരെ ആളുകളെ കൊല്ലുമെന്നും അതല്ലെങ്കില്‍ ആദ്യ വര്‍ഷത്തില്‍ 29 ദശലക്ഷത്തിനും 44 ദശലക്ഷത്തിനും ഇടയില്‍ രോഗം ബാധിക്കുമെന്നും ലോകാരോഗ്യ സംഘടന (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) വ്യാഴാഴ്ച അറിയിച്ചു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ഒരു പുതിയ പഠനത്തിലാണ് ഈ പ്രവചനങ്ങള്‍ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നത്, നിയന്ത്രണ നടപടികളൊന്നും നടപ്പാക്കിയിട്ടില്ലെന്ന അനുമാനത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് ഈ പഠനമെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ ആഫ്രിക്കന്‍ തലവന്‍ മാറ്റ്ഷിഡിസോ മൊയെറ്റി ടെലികോണ്‍ഫറന്‍സില്‍ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ഭൂഖണ്ഡത്തിലെ മിക്ക രാജ്യങ്ങളും പൊതുയോഗങ്ങള്‍, അന്താരാഷ്ട്ര യാത്രകള്‍, കര്‍ഫ്യൂ എന്നിവയ്ക്ക് നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

വൈറസ് മറ്റ് ഭൂഖണ്ഡങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് ആഫ്രിക്കയെ ബാധിക്കുകയും മറ്റ് സ്ഥലങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് വ്യാപന നിരക്ക് കുറയുകയും ചെയ്യുന്നുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, ഇത് വര്‍ഷങ്ങളോളം നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന പൊട്ടിത്തെറിയായി മാറുമെന്നും ലോകാരോഗ്യ സംഘടന പറഞ്ഞു.

‘മേഖലയിലെ പല സര്‍ക്കാരുകളും സജീവമായ ഒരു സമീപനം സ്വീകരിച്ചില്ലെങ്കില്‍ അടുത്ത കുറച്ച് വര്‍ഷത്തേക്ക് കോവിഡ്-19 നമ്മുടെ ജീവിതത്തില്‍ ഒരു ഘടകമായിത്തീരും. അത് പരിശോധിക്കുകയും കണ്ടെത്തുകയും ഒറ്റപ്പെടുത്തുകയും ചികിത്സിക്കുകയും ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്,’ മൊയെറ്റി പ്രത്യേക പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

ചെറിയ രാജ്യങ്ങളെയും അള്‍ജീരിയ, ദക്ഷിണാഫ്രിക്ക, കാമറൂണ്‍ എന്നിവയെയും സാരമായി ബാധിക്കുമെന്നും സംഘടന മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.

ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ ആഫ്രിക്ക പഠനം ലോകാരോഗ്യസംഘടനയുടെ 47 രാജ്യങ്ങളെ മാത്രമാണ് ഉള്‍ക്കൊള്ളുത്. മുഴുവന്‍ ഭൂഖണ്ഡത്തിലുമല്ല. സംഘടനയുടെ പ്രാദേശിക നിര്‍വചനം ജിബൂട്ടി, സൊമാലിയ, സുഡാന്‍, ഈജിപ്ത്, ലിബിയ, ടുണീഷ്യ, മൊറോക്കോ എന്നിവ ഒഴിവാക്കുന്നു.

1259 ജിഎംടിയുടെ കണക്കനുസരിച്ച് 47 രാജ്യങ്ങളില്‍ 35,097 നോവല്‍ കൊറോണ വൈറസ് കേസുകളും 1,231 മരണങ്ങളും റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

3.6 ദശലക്ഷം മുതല്‍ 5.5 ദശലക്ഷം വരെ കോവിഡ് 19 രോഗികളെ ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെടുമെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ഇതില്‍ 82,000 മുതല്‍ 167,000 വരെ ഓക്സിജന്‍ ആവശ്യമുള്ള ഗുരുതരമായ കേസുകളും 52,000 മുതല്‍ 107,000 വരെ ശ്വസന സഹായം ആവശ്യമുള്ള ഗുരുതരമായ കേസുകളുമാണെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ആഫ്രിക്ക പറഞ്ഞു.

ആഫ്രിക്കയില്‍ ഒരു തീവ്രപരിചരണ കിടക്കയും ഒരു ലക്ഷം പേര്‍ക്ക് ഒരു വെന്‍റിലേറ്ററും ഉണ്ടെന്ന് സര്‍വേയില്‍ കണ്ടെത്തി.

ആയിരത്തോളം ആഫ്രിക്കന്‍ ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ക്ക് കോവിഡ്-19 ബാധിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ആശങ്കയുണ്ട്. മിക്ക ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങളിലും ഇതിനകം തന്നെ രോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകരുടെ കുറവുണ്ടെന്ന് അറിയാമെന്ന് മൊയെറ്റി മാധ്യമപ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment