Flash News

കോവിഡ്-19: നിയന്ത്രിക്കാന്‍ കഴിയാവുന്ന പാന്‍ഡെമിക് ആണെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടന

May 8, 2020

whoന്യൂയോര്‍ക്ക്: കോവിഡ്-19 ലോകമൊട്ടാകെ അനിയന്ത്രിതമായി വ്യാപരിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോള്‍, ലോക്ക്ഡൗണുകള്‍ വലിയ മാറ്റമുണ്ടാകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയിലെ കോവിഡ്-19 ടെക്നിക്കല്‍ ലീഡ് മരിയ വാന്‍ കെര്‍ഖോവ് പറയുന്നു.

ഏകദേശം അഞ്ച് മാസത്തിനുള്ളില്‍, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 3.8 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകളെ ഈ വൈറസ് ബാധിക്കുകയും 271,000 ല്‍ അധികം മരണങ്ങള്‍ക്ക് കാരണമാവുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ജോണ്‍സ് ഹോപ്കിന്‍സ് സര്‍വകലാശാലയുടെ ട്രാക്കര്‍ പറയുന്നു. ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നടപടികളിലൂടെ രാജ്യങ്ങള്‍ വിജയം കൈവരിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, പൊട്ടിത്തെറി തടയുന്നത് വ്യാപന ശൃംഖലകളെ തകര്‍ക്കാന്‍ കഴിയുമെന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നുവെന്ന് കെര്‍കോവ് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

‘ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ പകര്‍ച്ചവ്യാധിയാണിത്. ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നടപടികളിലൂടെ നമുക്കിതിനെ നിയന്ത്രിക്കാന്‍ കഴിയും. കണ്ടെത്തുക, ഒറ്റപ്പെടുത്തുക, പരീക്ഷിക്കുക, ചികിത്സിക്കുക,’ കെര്‍കോവ് വെള്ളിയാഴ്ച ഒരു ബ്രീഫിംഗില്‍ പറഞ്ഞു.

അധിക അണുബാധ തടയുന്നതിന് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ വിപുലമായ കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രേസിംഗ് നടത്തേണ്ടതുണ്ട്. അതില്‍ അവര്‍ കേസുകള്‍ തിരിച്ചറിയുകയും, ആരെയാണ് ബാധിച്ചതെന്ന് കണ്ടെത്തുകയും അവരെ നിരീക്ഷണത്തിലാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ലോകാരോഗ്യസംഘടനയുടെ ആരോഗ്യ അടിയന്തിര പദ്ധതിയുടെ എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഡയറക്ടര്‍ ഡോ. മൈക്ക് റയാന്‍ അഭിപ്രായപ്പെട്ടത്, സമയമെടുക്കുന്നതും അദ്ധ്വാനം പിടിച്ച പ്രക്രിയയാണിതെന്നാണ്.

എളുപ്പമല്ലെങ്കിലും, കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗ് പുനരുല്പാദന സംഖ്യ കുറയ്ക്കാന്‍ സഹായിക്കും. ഒരു വ്യക്തിക്ക് ബാധിക്കുന്നത് മറ്റ് ആളുകളിലേക്ക് പടരാതിരുന്നാല്‍ എണ്ണവും കുറയും. അതായത് വൈറസ് നശിച്ചുപോകുമെന്നര്‍ത്ഥം. കെര്‍കോവ് പറഞ്ഞു.

വൈറസ് ഉത്ഭവിച്ച ചൈനയ്ക്ക് പുറത്ത് പടര്‍ന്നതിനുശേഷം, ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്ന രാജ്യമായി ദക്ഷിണ കൊറിയ മാറി. പക്ഷേ, രാജ്യം കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗിനായുള്ള പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ഊര്‍ജ്ജിതമാക്കി. അതിനുശേഷം ദക്ഷിണ കൊറിയയില്‍ പതിനായിരത്തോളം കേസുകള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. താരതമ്യേന കുറഞ്ഞ എണ്ണം. രാജ്യത്തിന്‍റെ വ്യാപകമായ പരിശോധനയ്ക്കും സാധ്യതയുള്ള കേസുകള്‍ തിരിച്ചറിയുതിനും ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ നടത്തിയ ശ്രമം കൊണ്ടാണത്.

വൈറസ് വ്യാപനത്തിനെതിരെ പ്രതികരിക്കുന്നതിന്‍റെ തിളക്കമാര്‍ന്ന ഉദാഹരണമായി സിംഗപ്പൂരിനെ ഒരിക്കല്‍ പ്രശംസിച്ചിരുന്നു. ഇപ്പോള്‍ അവിടെ കേസുകളില്‍ വര്‍ദ്ധനവുണ്ടായതായി കെര്‍ഖോവ് പറഞ്ഞു. ഡോര്‍മിറ്ററികളില്‍ താമസിക്കുന്ന കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികള്‍ക്കിടയില്‍ കേസുകള്‍ ഉയര്‍ന്നിട്ടുണ്ട്.

അമേരിക്കന്‍ ഐക്യനാടുകളില്‍, 1.2 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകള്‍ പോസിറ്റീവ് പരീക്ഷിച്ച സാഹചര്യത്തില്‍, കാര്യമായ കോണ്‍ടാക്റ്റ് കണ്ടെത്തല്‍ നടത്തുന്നതിന് മുമ്പായി പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടല്‍ കൈവിട്ടുപോയി. ഇപ്പോള്‍ സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ വീണ്ടും തുറക്കാന്‍ നോക്കുകയാണെന്ന് സെന്‍റര്‍സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍ട്രോള്‍ ആന്‍ഡ് പ്രിവന്‍ഷന്‍ (സിഡിസി) ഡയറക്ടര്‍ ഡോ. റോബര്‍ട്ട് റെഡ്ഫീല്‍ഡ് പറഞ്ഞു. ഓരോ സംസ്ഥാനത്തിന്‍റെയും ആവശ്യങ്ങള്‍ വ്യത്യസ്തമായിരിക്കും, എന്നാല്‍ 50,000 പേര്‍ക്ക് വരെ തൊഴില്‍ ശക്തി വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കാന്‍ സിഡിസി തയ്യാറാണെന്ന് റെഡ്ഫീല്‍ഡ് പറഞ്ഞു.

കോണ്‍ടാക്റ്റ് ട്രെയ്സിംഗിലെ ബുദ്ധിമുട്ടുകള്‍ റയാന്‍ അംഗീകരിച്ചു. പ്രത്യേകിച്ചും അമേരിക്കയെപ്പോലെ ഒരു രാജ്യം ഇതിനകം തന്നെ വൈറസിന്റെ പിടിയിലമര്‍ന്ന സ്ഥിതിക്ക്. വൈറസിനെ അടിച്ചമര്‍ത്തുന്നത് തുടര്‍ന്നില്ലെങ്കില്‍, പിന്നോട്ട് പോയിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഈ രോഗം വീണ്ടും മുന്നോട്ട് വരുമെന്നും റയാന്‍ പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top