Flash News

കാബൂള്‍ ആശുപത്രി ആക്രമണത്തില്‍ മരിച്ച 16 പേരില്‍ നവജാത ശിശുക്കള്‍; ശവസംസ്കാര ചടങ്ങിനിടെ ബോംബാക്രമണത്തില്‍ 24 പേര്‍ മരിച്ചു

May 12, 2020

545147_18314749കാബൂള്‍: അഫ്ഗാന്‍ തലസ്ഥാനമായ കാബൂളിലെ ഒരു ആശുപത്രിയില്‍ പോലീസ് വേഷമണിഞ്ഞ ആക്രമണകാരികള്‍ ചൊവാഴ്ച നടത്തിയ വെടിവയ്പില്‍ അന്താരാഷ്ട്ര മാനുഷിക സംഘടനയായ ഡോക്ടേഴ്സ് വിത്തൗട്ട് ബോര്‍ഡേഴ്സ് നടത്തുന്ന പ്രസവ ക്ലിനിക്കില്‍ നവജാത ശിശുക്കളടക്കം 16 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ടു.

അതേ സമയം തന്നെ കിഴക്കന്‍ പ്രവിശ്യയായ നംഗഹാറില്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥരും പാര്‍ലമെന്റ് അംഗവും പങ്കെടുത്ത ഒരു പോലീസ് കമാന്‍ഡറുടെ ശവസംസ്കാര ചടങ്ങില്‍ നടന്ന ചാവേര്‍ ആക്രമണത്തില്‍ 24 പേര്‍ കൊല്ലപ്പെടുകയും 68 പേര്‍ക്ക് പരിക്കേല്‍ക്കുകയും ചെയ്തു.

ആരും ആക്രമണത്തിന്‍റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്തിട്ടില്ല. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ താലിബാന്‍, യുഎസ് സൈനിക പിന്‍വലിക്കല്‍ കരാര്‍ പ്രകാരം നഗരങ്ങള്‍ക്കെതിരായ ആക്രമണം നിര്‍ത്തിവച്ചതായി പറയുന്നു.

ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് തീവ്രവാദി സംഘം നംഗഹാറില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നുണ്ട്. ഈ സംഘം കഴിഞ്ഞ മാസങ്ങളില്‍ കാബൂളില്‍ നിരവധി ആക്രമണങ്ങള്‍ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. തിങ്കളാഴ്ച സുരക്ഷാ സേനാ തലസ്ഥാനത്ത് പ്രാദേശിക നേതാവിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തു.

കൊറോണ വൈറസ് പാന്‍ഡെമിക്കിനെതിരെ രാജ്യം പോരാടുമ്പോള്‍, ഇത്തരം അക്രമങ്ങള്‍ താലിബാനും അഫ്ഗാന്‍ സര്‍ക്കാരും തമ്മിലുള്ള സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ക്ക് ആക്കം കൂട്ടും.

പോലീസ് യൂണിഫോം ധരിച്ച മൂന്ന് തോക്കുധാരികളെങ്കിലും ഡഷ്തെ ഇ ബാര്‍ച്ചി ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിച്ച് ഗ്രനേഡ് എറിയുകയും വെടിവയ്ക്കുകയും ചെയ്യുകയായിരുന്നു. സുരക്ഷാ സേന ഉച്ചകഴിഞ്ഞ് അക്രമികളെ കൊന്നിരുന്നു.

‘ആക്രമണകാരികള്‍ ഈ ആശുപത്രിയിലെ ആരെയും ഒരു കാരണവുമില്ലാതെ വെടിവയ്ക്കുകയായിരുന്നു. ഇത് സര്‍ക്കാര്‍ ആശുപത്രിയാണ്, ധാരാളം ആളുകള്‍ അവരുടെ സ്ത്രീകളെയും കുട്ടികളെയും ചികിത്സയ്ക്കായി കൊണ്ടുവരുന്നു,’ ആക്രമണത്തിന്‍റെ തുടക്കം കണ്ട സമീപത്തുള്ള വെണ്ടര്‍ റമസാന്‍ അലി പറഞ്ഞു.

100 കിടക്കകളുള്ള സര്‍ക്കാര്‍ ആശുപത്രിയില്‍ ‘ഡോക്ടേഴ്സ് വിത്തൗട്ട് ബോര്‍ഡേഴ്സ്’ അഥവാ ഫ്രഞ്ച് നാമത്തില്‍ അറിയപ്പെടുന്ന Médecins Sans Frontières (MSF) പ്രസവ ക്ലിനിക്കിലാണ് ആക്രമണം നടന്നത്.

ആശുപത്രി ആക്രമിക്കപ്പെട്ടതായി എംഎസ്എഫ് ട്വീറ്റില്‍ സ്ഥിരീകരിച്ചു. അടിയന്തിര സിസേറിയന്‍ വഴി സുരക്ഷിതമായി പ്രസവിച്ചതിന് ശേഷം ക്ലിനിക്കിനകത്ത് അമ്മയുടെ കൈകളിലിരിക്കുന്ന ഒരു നവജാതശിശുവിന്‍റെ ഫോട്ടോ ട്വീറ്റ് ചെയ്യുന്നതിന് മണിക്കൂറുകള്‍ക്ക് മുമ്പാണ് ആക്രമണം.

മരിച്ചവരിലും പരിക്കേറ്റവരിലും അമ്മമാരും നഴ്സുമാരും കുട്ടികളും ഉള്‍പ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് ആഭ്യന്തര, ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം അധികൃതര്‍ അറിയിച്ചു.

ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്‍റെ ഫോട്ടോകളില്‍ രണ്ട് കൊച്ചുകുട്ടികള്‍ ആശുപത്രിക്കുള്ളില്‍ മരിച്ചുകിടക്കുന്നതായി കാണിക്കുന്നുണ്ട്. സൈനികര്‍ ശിശുക്കളെ കോമ്പൗണ്ടില്‍ നി പുറത്തെത്തിച്ചു, ചിലരെ രക്തം പുരണ്ട പുതപ്പുളില്‍ പൊതിഞ്ഞു. മൂന്ന് വിദേശികള്‍ ഉള്‍പ്പെടെ 100 പേരെ രക്ഷപ്പെടുത്തിയതായി അധികൃതര്‍ അറിയിച്ചു. രണ്ട് ആക്രമണങ്ങളെയും റൈറ്റ്സ് ഗ്രൂപ്പ് ആംനസ്റ്റി ഇന്‍റര്‍നാഷണല്‍ അപലപിച്ചു.

യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡം, ജര്‍മ്മനി, തുര്‍ക്കി, പാക്കിസ്താന്‍ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള വിദേശ രാജ്യങ്ങള്‍ അക്രമത്തെ അപലപിച്ച് പ്രസ്താവനകള്‍ പുറത്തിറക്കി.

മാര്‍ച്ചില്‍ ഒരു സിഖ് ക്ഷേത്രത്തില്‍ നടന്ന ആക്രമണം ഉള്‍പ്പെടെ കാബൂളില്‍ നിരവധി ആക്രമണങ്ങള്‍ക്ക് ഉത്തരവാദികളാണെന്ന് അധികൃതര്‍ പറഞ്ഞ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് സെല്ലിലെ നിരവധി അംഗങ്ങളെ കഴിഞ്ഞയാഴ്ച സുരക്ഷാ സേന കൊലപ്പെടുത്തുകയും ചിലരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തിരുന്നു. തലസ്ഥാനത്ത് തിങ്കളാഴ്ച റോഡരികില്‍ ഉണ്ടായ സ്ഫോടനത്തില്‍ നാല് സാധാരണക്കാര്‍ക്ക് പരിക്കേറ്റതായി സംഘം അവകാശപ്പെട്ടു.

ഫെബ്രുവരിയില്‍ തീവ്രവാദികളുമായി സൈന്യം പിന്‍വലിക്കല്‍ കരാര്‍ ഒപ്പിട്ട ശേഷം സമാധാന ചര്‍ച്ചകള്‍ നടത്താന്‍ അമേരിക്ക ശ്രമിക്കുമ്പോള്‍ത്തന്നെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനും താലിബാനില്‍ നിന്ന് രാജ്യമെമ്പാടും അക്രമങ്ങള്‍ നേരിടുന്നുണ്ട്. നഗര കേന്ദ്രങ്ങളെ ആക്രമിക്കുന്നതില്‍ നിന്ന് തങ്ങള്‍ പിന്മാറുകയാണെന്നും അവരുടെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ സര്‍ക്കാര്‍ സുരക്ഷാ സേനയെ ലക്ഷ്യമിട്ടാണെന്നും താലിബാന്‍ പറയുന്നു.Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top