Flash News

യു എസ് ഇപ്പോഴും ഇറാന്‍ ആണവ കരാറിന്‍റെ ഭാഗമാണെന്ന വാദത്തെ റഷ്യ അപലപിച്ചു

May 12, 2020

9b1e732100084a6bbb84d289df00b318ഇറാന്‍ ആണവകരാര്‍ ഉപേക്ഷിച്ച് രണ്ട് വര്‍ഷത്തിന് ശേഷവും യു എസ് കരാറിലെ അംഗമാണെന്ന് വാദിച്ചതിന് റഷ്യയുടെ യുഎന്‍ അംബാസഡര്‍ അമേരിക്കയെ വിമര്‍ശിച്ചു. അതിന്റെ പേരില്‍ ടെഹ്റാനെതിരായ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ എല്ലാ ഉപരോധങ്ങളും അടിച്ചേല്പിക്കാന്‍ വാഷിംഗ്ടണ്‍ ശ്രമിക്കുകയാണെന്നും റഷ്യ ആരോപിച്ചു.

ഇറാനു മേലെയുള്ള യു എസിന്റെ ഉപരോധം പിന്‍‌വലിക്കണമെങ്കില്‍ ടെഹ്റാനെ ആണവായുധങ്ങള്‍ വികസിപ്പിക്കുന്നതില്‍ നിന്ന് തടയുന്ന ഇറാനുമായുള്ള 2015 ലെ കരാര്‍ അംഗീകരിക്കണമെന്നാണ് അമേരിക്ക, റഷ്യ, ചൈന, ജര്‍മ്മനി, ബ്രിട്ടന്‍, ഫ്രാന്‍സ് എന്നീ രാജ്യങ്ങളുടെ ആവശ്യം.

യുഎന്‍ സെക്യൂരിറ്റി കൗണ്‍സില്‍ ഈ പ്രമേയത്തെ ചര്‍ച്ചയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. കരാറില്‍ നിന്ന് അമേരിക്ക വിട്ടുപോയെങ്കിലും ഒരു പങ്കാളിയെന്ന നിലയില്‍ ഇപ്പോഴും നിലനില്‍ക്കുന്നു എന്നാണ് വാദം. യുഎസ് പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് 2018 ല്‍ കരാര്‍ ഉപേക്ഷിക്കുകയും പ്രസിഡന്റ് ബരാക് ഒബാമയുടെ കാലഘട്ടത്തിലുണ്ടായ കരാറിനെ ‘എക്കാലത്തെയും മോശമായ കരാര്‍’ എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു.

യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി മൈക്ക് പോംപിയോ കഴിഞ്ഞ മാസം പ്രമേയത്തിലെ ഭാഷ വ്യക്തമല്ലെന്നും ‘യുഎന്‍ സെക്യൂരിറ്റി കൗണ്‍സില്‍ പ്രമേയത്തില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നവര്‍ക്ക് ലഭിക്കുന്ന അവകാശങ്ങള്‍ പങ്കെടുക്കുന്ന എല്ലാവര്‍ക്കും പൂര്‍ണ്ണമായും ലഭ്യമാണെും’ പറഞ്ഞു.

ആണവകരാറില്‍ പങ്കെടുക്കുന്നയാളുടെ കഴിവ് ജെസിപിഎഎ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഇറാനെതിരായ എല്ലാ യുഎന്‍ ഉപരോധങ്ങളുടെയും സ്നാപ്പ്ബാക്ക് എന്നാണ് പോം‌പിയോ വിശേഷിപ്പിച്ചത്.

‘ഇത് പരിഹാസ്യമാണ്,’ റഷ്യയുടെ യുഎന്‍ അംബാസഡര്‍ വാസിലി നെബെന്‍സിയ മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു. ‘അവര്‍ അംഗങ്ങളല്ല, കരാറിന്റെ കാര്യത്തില്‍ തീരുമാനമെടുക്കാന്‍ അവര്‍ക്ക് യാതൊരു അവകാശവുമില്ല,’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇറാനില്‍ ആയുധ നിരോധനം ഉള്‍പ്പെടുന്ന ഉപരോധം ഏര്‍പ്പെടുത്താന്‍ ശ്രമിച്ചാല്‍ അമേരിക്ക ശക്തമായ തിരിച്ചടിയെ അഭിമുഖീകരിക്കേണ്ടി വരുമെന്ന് നയതന്ത്രജ്ഞര്‍ പറയുന്നു. അത്തരം നീക്കങ്ങളെ തടയാന്‍ ഒരു സെക്യൂരിറ്റി കൗണ്‍സില്‍ അംഗത്തിനും കഴിയുമെന്ന് തോന്നുന്നില്ലെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു. ഇത് മൂല്യവത്താണോ എന്ന് അമേരിക്ക ചിന്തിക്കണമെന്ന് വാസിലി നെബെന്‍സിയ പറഞ്ഞു.

‘സ്നാപ്പ്ബാക്ക് തീര്‍ച്ചയായും ജെസിപിഎഎയുടെ അവസാനമായിരിക്കും … ഐഎഇഎ (ഇന്‍റര്‍നാഷണല്‍ ആറ്റോമിക് എനര്‍ജി ഏജന്‍സി) അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി. യുഎസിന്‍റെ താല്‍പ്പര്യങ്ങളിലാണോ എല്ലാം സംഭവിക്കേണ്ടതെന്നും അദ്ദേഹം ചോദിച്ചു.

ഒക്ടോബറില്‍ കാലഹരണപ്പെടുന്ന ഇറാനെതിരായ ആയുധ ഉപരോധം തടയാന്‍ 15 അംഗ സുരക്ഷാ കൗണ്‍സിലിന് കഴിയുന്നില്ലെങ്കില്‍ ഉപരോധം പുനഃസ്ഥാപിക്കാനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് അമേരിക്ക യൂറോപ്യന്‍ പാര്‍ട്ടികളുമായി ചര്‍ച്ച നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിന് ഒരു പ്രമേയത്തില്‍ ഒന്‍പത് അംഗരാജ്യങ്ങളുടെ വോട്ടുകള്‍ ആവശ്യമാണ്, റഷ്യ, ചൈന, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ്, ഫ്രാന്‍സ് അല്ലെങ്കില്‍ ബ്രിട്ടന്‍ എിവരുടെ വീറ്റോകളില്ല.

റഷ്യ അത്തരമൊരു പ്രമേയത്തെ വീറ്റോ ചെയ്യുമോയെന്ന ചോദ്യത്തിന്, നെബെന്‍സിയ പറഞ്ഞു: ‘ശരിയായ സമയം വരുന്നതിനുമുമ്പ് ഞാന്‍ ഒരിക്കലും ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് ഉത്തരം നല്‍കുകയില്ല. പക്ഷേ നിങ്ങള്‍ക്കു തന്നെ ഊഹിക്കാം…. ഇറാനില്‍ ആയുധ നിരോധനം ഏര്‍പ്പെടുത്തേണ്ടതിന്‍റെ യാതൊരു കാരണവും ഞാന്‍ കാണുന്നില്ല.’Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top