Flash News

ധനമന്ത്രി ദുരിതാശ്വാസ പാക്കേജിന്‍റെ രൂപരേഖ തയ്യാറാക്കി, എം‌എസ്എംഇ, എന്‍ബിഎഫ്സി എന്നിവയ്ക്ക് സഹായം പ്രഖ്യാപിച്ചു

May 13, 2020

Nirmala-Sitharaman-PTIന്യൂദല്‍ഹി: കൊറോണ വൈറസ് പകര്‍ച്ചവ്യാധി മൂലമുണ്ടായ പ്രതിസന്ധി പരിഹരിക്കുന്നതിനായി പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി 20 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ സാമ്പത്തിക പാക്കേജ് പ്രഖ്യാപിച്ചതിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ ധനമന്ത്രി നിര്‍മ്മല സീതാരാമന്‍ അതിന്‍റെ ഒരു ഭാഗത്തിന്‍റെ വിശദാംശങ്ങള്‍ അവതരിപ്പിച്ചു.

സ്വയം പര്യാപത്മായ ഇന്ത്യ സൃഷ്ടിക്കലാണ് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി പ്രഖ്യാപിച്ച 20 ലക്ഷം കോടിയുടെ ആത്മനിര്‍ഭര്‍ അഭിയാന്റെ ലക്ഷ്യമെന്ന് കേന്ദ്ര ധനമന്ത്രി നിര്‍മ്മല സീതാരാമന്‍ പറഞ്ഞു. ഭൂമി, തൊഴില്‍, ധനലഭ്യത, നിയമങ്ങള്‍ എന്നിവയാണ് പാക്കേജിന്റെ ആധാരശിലകള്‍. സാമ്പത്തിക പുനരുജ്ജീവനത്തിനുള്ള സമഗ്രകാഴ്ചപ്പാട് ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന പാക്കേജ് സമൂഹത്തിന്റെ എല്ലാ തലങ്ങളിലുമുള്ളവരുടെ അഭിപ്രായം ഉള്‍ക്കൊണ്ടാണ് തയ്യാറാക്കിയത്. സാമ്പത്തിക പരിഷ്‌കാരങ്ങള്‍ക്ക് ഇത് ശക്തമായ തുടര്‍ച്ചയുണ്ടാക്കുമെന്നും ധനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

പാക്കേജിലെ പ്രഖ്യാപനങ്ങള്‍:

കൊവിഡ് പ്രതിസന്ധിയില്‍ നിന്ന് കരകയറാന്‍ ചെറുകിട, ഇടത്തരം സൂക്ഷ്മ സംരഭങ്ങള്‍ക്ക് ഈടില്ലാതെ മൂന്ന് ലക്ഷം കോടി വായ്പ. നാല് വര്‍ഷമാണ് വായ്പാ കാലാവധി. 100 കോടി രൂപ വരെ വിറ്റുവരവുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് വായ്പ ലഭിക്കും. ഒക്ടോബര്‍ 31 വരെ വായ്പകള്‍ക്ക് അപേക്ഷിക്കാം. ചെറുകിട-ഇടത്തരം സംരഭങ്ങളുടെ വായ്പകള്‍ക്ക് ഒരു വര്‍ഷത്തേയ്ക്ക് മൊറട്ടോറിയം.

പ്രതിസന്ധിയിലായ ചെറുകിട വ്യവസായങ്ങള്‍ക്ക് 2000 കോടി നല്‍കും. ചെറുകിട ഇടത്തരം വ്യവസായങ്ങളുടെ ശേഷി കൂട്ടാന്‍ 1000 കോടിയുടെ സഹായം.

സൂക്ഷ്മ ഇടത്തരം ചെറുകിട വ്യവസായങ്ങളുടെ നിര്‍വചനം പരിഷ്‌കരിച്ചു. ഒരു കോടി വരെ നിക്ഷേപവും അഞ്ച് കോടി വിറ്റുവരവുമുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ സൂക്ഷ്മ വിഭാഗത്തില്‍. 10 കോടി നിക്ഷേപവും 50 കോടി വിറ്റുവരവുമുള്ള സ്ഥാപനങ്ങള്‍ ചെറുകിട വിഭാഗത്തില്‍. 20 കോടി നിക്ഷേപവും 100 കോടി വിറ്റുവരവുമുള്ള സംരഭങ്ങള്‍ ഇടത്തരം വിഭാഗത്തില്‍.

ടിഡിഎസ്, ടിസിഎസ് നിരക്ക് 25 ശതമാനം കുറച്ചു. പുതിയ നിരക്ക് നാളെ മുതല്‍ പ്രാബല്യത്തില്‍. കരാര്‍ തുക, വാടക, പലിശ, ലാഭവിഹിതം, കമ്മീഷന്‍, ബ്രോക്കറേജ് തുടങ്ങിയവയ്ക്കാണ് ബാധകം. ഇതിലൂടെ 50,0000 കോടിയുടെ പണലഭ്യത വിപണിയില്‍ ഉറപ്പുവരുത്താനാകും.

സര്‍ക്കാര്‍ മേഖലയില്‍ 200 കോടി വരെയുള്ള പദ്ധതികള്‍ക്ക് ആഗോള ടെന്‍ഡര്‍ ഒഴിവാക്കി.

ആദായ നികുതി റിട്ടേണ്‍ നല്‍കാന്‍ സാവകാശം. നവംബര്‍ 30 വരെ റിട്ടേണ്‍ സമര്‍പ്പിക്കാനുള്ള സമയം നീട്ടി. ടാക്‌സ് ഓഡിറ്റിന് ഒക്ടോബര്‍ 31 വരെ സാവകാശം.

പിഎഫ് വിഹിതം മൂന്ന് മാസത്തേയ്ക്ക് കൂടി സര്‍ക്കാര്‍ അടയ്ക്കും. നൂറില്‍ കൂടുതല്‍ തൊഴിലാളികളുള്ള സ്ഥാപനങ്ങളില്‍ പിഎഫ് വിഹിതം 10 ശതമാനമാക്കി കുറച്ചു.

ബാങ്കിതര സ്ഥാപനങ്ങള്‍ക്ക് പണലഭ്യത ഉറപ്പാക്കാന്‍ 3000 കോടിയുടെ പദ്ധതി.

മെയ്ക്ക് ഇന്‍ ഇന്ത്യ പദ്ധതിയ്ക്ക് കൂടുതല്‍ മുന്‍തൂക്കം

യാതൊരു ഉറപ്പുമില്ലാതെ എംഎസ്എംഇക്ക് മൂന്ന് ലക്ഷം കോടി രൂപ വരെ വായ്പ ലഭിക്കുമെന്നും അതിന്‍റെ സമയപരിധി നാല് വര്‍ഷമാകുമെന്നും നിര്‍മ്മല സീതാരാമന്‍ പറഞ്ഞു. 45 ലക്ഷം യൂണിറ്റുകള്‍ക്ക് ഇതിന്‍റെ ഗുണം ചെയ്യുമെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു. ഇതുകൂടാതെ, പിരിമുറുക്കത്തിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന എംഎസ്എംഇകള്‍ക്കായി 20,000 കോടി രൂപ വകയിരുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഇതുകൂടാതെ, ബാങ്കിംഗ് ഇതര ധനകാര്യ കമ്പനികള്‍ (എന്‍ബിഎഫ്സി), ഹൗസിംഗ് ഫിനാന്‍സ് കോര്‍പ്പറേഷനുകള്‍ (എച്ച്എഫ്സി), മൈക്രോഫിനാന്‍സ് സ്ഥാപനങ്ങള്‍ (എംഎഫ്ഐ) എന്നിവയെ സഹായിക്കാന്‍ 30,000 കോടി രൂപയുടെ പ്രത്യേക ദ്രവ്യത പദ്ധതി ആരംഭിക്കുമെന്ന് സര്‍ക്കാര്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഇതിനുപുറമെ, ധനമന്ത്രി നിര്‍മ്മല സീതാരാമന്‍ എന്‍ബിഎഫ്സികള്‍ക്ക് 45,000 കോടി രൂപയുടെ ഭാഗിക ക്രെഡിറ്റ് ഗ്യാരണ്ടി പദ്ധതി പ്രഖ്യാപിച്ചു.

എംപ്ലോയീസ് പ്രൊവിഡന്‍റ് ഫണ്ടിലേക്ക് (ഇപിഎഫ്) മൂന്ന് മാസത്തേക്ക്, അതായത് 2020 ഓഗസ്റ്റില്‍ സഹായം നല്‍കാന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ തീരുമാനിച്ചതായി ധനമന്ത്രി പറഞ്ഞു. ഈ തീരുമാനം 3.67 ലക്ഷം സ്ഥാപനങ്ങളെയും 72 ലക്ഷത്തിലധികം ജീവനക്കാരെയും സഹായിക്കും.Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top