ചൈനയുമായുള്ള വ്യാപാര ബന്ധം വിഛേദിക്കാന്‍ യു‌എസ് കമ്പനികള്‍ക്ക് ഇളവുകള്‍ നല്‍കുന്നു

4bv993442a880b1nmpx_800C450വാഷിംഗ്ടണ്‍: കോവിഡ്-19 പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടതിന്റെ ഉത്തരവാദിത്വം ചൈനയ്ക്കാണെന്ന് അമേരിക്ക ആരോപിക്കുന്നതിനിടയില്‍ ചൈനയുമായുള്ള വ്യാപാര ബന്ധങ്ങള്‍ പിന്‍‌വലിക്കാന്‍ നികുതിയിളവുകളുള്‍പ്പടെ നിരവധി വാഗ്ദാനങ്ങളുമായി യു എസ് ഗവണ്മെന്റ്. പുതിയ നിയമങ്ങള്‍, ശ്രദ്ധാപൂര്‍വ്വം ഘടനാപരമായി ആസൂത്രണം ചെയ്തിരിക്കുന്ന സബ്സിഡികള്‍ എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടുന്ന നിര്‍ദേശങ്ങളെക്കുറിച്ച് നിലവില്‍ വ്യാപകമായ ചര്‍ച്ചകളാണ് നടക്കുന്നത്. ഒരു ഡസനോളം നിലവിലെ/മുന്‍ സര്‍ക്കാര്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍, വ്യവസായ എക്സിക്യൂട്ടീവുകള്‍, കോണ്‍ഗ്രസ് അംഗങ്ങള്‍ എന്നിവരുമായുള്ള അഭിമുഖങ്ങള്‍ ഉദ്ധരിച്ച് റോയിട്ടേഴ്സാണ് റിപ്പോര്‍ട്ട് പുറത്തുവിട്ടിരിക്കുന്നത്.

യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ 25 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ സംഭരിച്ചിരിക്കുന്ന ‘റീഷോറിംഗ് ഫണ്ട്’ എന്ന ആശയം ഉള്‍പ്പെടുന്ന ഈ നിര്‍ദേശങ്ങള്‍ ചൈനയുമായുള്ള ബന്ധം ഗണ്യമായി പരിഷ്കരിക്കാന്‍ യുഎസ് കമ്പനികളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു.

അവശ്യവസ്തുക്കള്‍ ഉല്‍പാദിപ്പിക്കുന്ന കമ്പനികളെ അവരുടെ ഉല്‍പാദനം യു എസിലേക്ക് മാറ്റാന്‍ ഈ ഫണ്ടിംഗ് പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുമെന്നും, ഇത് ആഭ്യന്തരമായി വിതരണ ശൃംഖലയില്‍ നിന്ന് ഉല്‍പ്പങ്ങള്‍ സാധ്യമാക്കുമെന്നും പറയപ്പെടുന്നു.

വിദേശത്തു നിന്ന് ഉല്‍പ്പാദനം തിരികെ കൊണ്ടുവരുമെന്ന് പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് പണ്ടേ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാല്‍, കൊറോണ വൈറസ് പകര്‍ച്ചവ്യാധിയും മെഡിക്കല്‍, ഭക്ഷ്യ വിതരണ ശൃംഖലകളുടെ കാര്യത്തില്‍ ചൈനയെ അമേരിക്ക ആശ്രയിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകളും വൈറ്റ്ഹൗസ് ചര്‍ച്ചകള്‍ക്ക് ആക്കം കൂട്ടുമെന്ന് പറയപ്പെടുന്നു.

അതേസമയം, റിപ്പബ്ലിക്കന്‍മാരും ഡെമോക്രാറ്റുകളും ചൈനീസ് ഉല്‍പങ്ങളിലുള്ള യുഎസിന്‍റെ ആശ്രയം കുറയ്ക്കുന്നതിനായി ബില്ലുകള്‍ തയ്യാറാക്കുന്നുണ്ട്.

‘വിതരണ ശൃംഖലയുടെയും വിതരണ ശൃംഖലകളുടെ സമഗ്രതയുടെയും മുഴുവന്‍ വിഷയത്തിനും … അംഗങ്ങളുടെ മനസ്സില്‍ വലിയ സ്ഥാനമുണ്ട്,’ ജനപ്രതിനിധി സായുധ സേവന സമിതിയിലെ ഉന്നത റിപ്പബ്ലിക്കന്‍ പ്രതിനിധി മാക് തോണ്‍ബെറി ഈ മാസം ആദ്യം മാധ്യമ പ്രവര്‍ത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

മെഡിക്കല്‍ സപ്ലൈകള്‍ക്കായി ചൈനയെപ്പോലുള്ള രാജ്യങ്ങളെ അമേരിക്ക വളരെയധികം ആശ്രയിക്കുന്നുവെന്നത് ഗൗരവമായി കാണേണ്ടതാണ്. ഇപ്പോള്‍ മാറ്റി ചിന്തിക്കാന്‍ കൊറോണ വൈറസ് അതിനൊരു കാരണവുമായി എന്ന് യുഎസ് സെനറ്റര്‍ ലിന്‍ഡ്സെ ഗ്രഹാം വെള്ളിയാഴ്ച പത്രക്കുറിപ്പില്‍ പറഞ്ഞു.

കൂടാതെ, റിപ്പബ്ലിക്കന്‍ സെനറ്റര്‍ ജോഷ് ഹാവ്‌ലി മെഡിക്കല്‍ സപ്ലൈ ശൃംഖലകള്‍ക്കായി പ്രാദേശിക നിയമങ്ങളും ആഭ്യന്തര ഉല്‍പാദകരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനായി ‘ഉദാരമായ നിക്ഷേപ സബ്സിഡികളും’ നിര്‍ദ്ദേശിച്ചു.

മെയ് 10 ന് റിപ്പബ്ലിക്കന്‍ സെനറ്റര്‍ മാര്‍ക്കോ റൂബിയോ ചൈനയിലേക്ക് ചില സെന്‍സിറ്റീവ് വസ്തുക്കള്‍ വില്‍ക്കുന്നത് നിരോധിക്കുകയും ചൈനയില്‍ നിന്നുള്ള യുഎസ് കമ്പനികളുടെ വരുമാനത്തിന് നികുതി വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഒരു ബില്‍ അവതരിപ്പിച്ചു.

അതേസമയം, ഡെമോക്രാറ്റിക് പ്രതിനിധി അന്ന എസ്കൂ, റിപ്പബ്ലിക്കന്‍ പ്രതിനിധി സൂസന്‍ ബ്രൂക്ക്സ് എന്നിവര്‍ ഉഭയകക്ഷി ബില്‍ അവതരിപ്പിച്ചു.


Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News