ഫ്ലോറിഡ സൈനിക താവളത്തില്‍ വെടിവെയ്പ് നടത്തിയ തോക്കുധാരിക്ക് അല്‍‌ക്വയ്ദയുമായി ബന്ധമുണ്ടെന്ന് എഫ്ബിഐ

mohammed-saeed-alshamrani-കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം ഫ്ലോറിഡയിലെ ഒരു സൈനിക താവളത്തില്‍ വെടിവയ്പ് നടത്തിയ തോക്കുധാരിക്ക് അല്‍ക്വയ്ദയുമായി ബന്ധമുണ്ടായിരുന്നുവെന്ന് എഫ് ബി ഐ. മൂന്ന് അമേരിക്കന്‍ നാവികര്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട വെടിവെയ്പിനു മുന്‍പുള്ള മാസങ്ങളില്‍ തോക്കുധാരിയും അല്‍ക്വയ്ദയുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തിയിരുന്നതായി യുഎസ് അധികൃതര്‍ തിങ്കളാഴ്ച പറഞ്ഞു.

ലോക്ക് ചെയ്തിരുന്ന സെല്‍ഫോണുകളുടെ എന്‍ക്രിപ്ഷന്‍ തകര്‍ത്തതിന് ശേഷം മുഹമ്മദ് സയീദ് അല്‍ഷമ്രാനിയും അല്‍ക്വയ്ദയുടെ പ്രവര്‍ത്തകരും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച് എഫ്ബിഐക്ക് വിവരങ്ങള്‍ ലഭിച്ചു. സൗദി വ്യോമസേനാ ഉദ്യോഗസ്ഥനായ അല്‍ഷമ്രാനി പോലീസ് വെടിവെയ്പില്‍ കൊല്ലപ്പെടുന്നതിന് മുമ്പ് സെല്‍‌ഫോണ്‍ നശിപ്പിക്കാന്‍ ശ്രമിച്ചിരുന്നു.

ആക്രമണം നടന്ന കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം എല്ലാ മാസങ്ങളിലും ദിവസങ്ങളിലും അല്‍ഷമ്രാനിയും അല്‍ക്വയ്ദയുമായുള്ള ബന്ധത്തെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങള്‍ക്ക് ഇപ്പോള്‍ വ്യക്തമായ തെളിവുകളുണ്ടെന്ന് അറ്റോര്‍ണി ജനറല്‍ വില്യം ബാര്‍ ഒരു വാര്‍ത്താ സമ്മേളനത്തില്‍ പറഞ്ഞു. അല്‍ഷ്രമ്രാനിയുടെ ഫോണുകള്‍ അണ്‍ലോക്കു ചെയ്യുന്നതിന് സഹായം നല്‍കാത്തതിന് ആപ്പിളിനെ എഫ് ബി ഐ നിശിതമായി വിമര്‍ശിച്ചു.

pensacolaഎഫ്.ബി.ഐ അണ്‍ലോക്കുചെയ്ത ഫോണുകളില്‍ നിന്ന് ഞെട്ടിക്കുന്ന വിവരങ്ങളാണ് എഫ് ബി ഐയ്ക്ക് ലഭിച്ചത്. കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വര്‍ഷമായി അല്‍ഷമ്രാനിക്ക് അല്‍ക്വയ്ദ ഇന്‍ അറേബ്യന്‍ പെനിന്‍സുല അഥവാ AQAP യില്‍ നിന്നും ‘അപകടകരമായ’ നിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ ലഭിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നതായി ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ പറഞ്ഞു.

‘ഇത് തീര്‍ച്ചയായും പ്രചോദനം മാത്രമല്ല,’ അല്‍ക്വയ്ദയുമായുള്ള അല്‍ഷമ്രാനിയുടെ ബന്ധങ്ങളെക്കുറിച്ച് എഫ്ബിഐ ഡയറക്ടര്‍ ക്രിസ് വ്രേ പറഞ്ഞു. ‘ഉദാഹരണത്തിന്, അവനും അല്‍ക്വയ്ദയുമായി പല പദ്ധതികളും തന്ത്രങ്ങളും പങ്കുവെക്കുകയായിരുന്നു. പദ്ധതി അവരുമായി ഏകോപിപ്പിക്കുകയും ആക്രമണത്തിന്‍റെ ക്രെഡിറ്റ് ഏറ്റെടുക്കാന്‍ അല്‍ക്വയ്ദക്ക് അവസരം നല്‍കുകയും ചെയ്യുകയായിരുന്നു,’ക്രിസ് വ്രേ പറഞ്ഞു.

ഡിസംബര്‍ 6 ന് പെന്‍സകോള നേവല്‍ എയര്‍ സ്റ്റേഷനിലെ ഒരു ക്ലാസ് റൂമില്‍ നടന്ന ആക്രമണത്തില്‍ ഒരു ഷെരീഫിന്‍റെ ഡെപ്യൂട്ടിയുടെ വെടിയേറ്റാണ് അല്‍ഷമ്രാനി കൊല്ലപ്പെട്ടത്. വിദേശ സൈനികരുടെ അംഗങ്ങള്‍ക്ക് പതിവായി പരിശീലനം നല്‍കുന്ന പെന്‍സകോളയില്‍ അല്‍ഷമ്രാനി ഫ്ലൈറ്റ് പരിശീലനത്തിലായിരുന്നു. മരിച്ച മൂന്ന് നാവികര്‍ക്ക് പുറമേ മറ്റ് എട്ട് പേര്‍ക്ക് പരിക്കേറ്റു.

തോക്കുധാരിയുടെ രണ്ട് ഐഫോണുകളില്‍ നിന്ന് വിവരങ്ങള്‍ എക്സ്ട്രാക്റ്റു ചെയ്യാന്‍ സഹായിക്കാന്‍ ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്‍റ് ആപ്പിളിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. പോലീസുമായുള്ള ഏറ്റുമുട്ടലിനിടെ അല്‍ഷാമ്രാനി സെല്‍‌ഫോണ്‍ കേടുവരുത്തിയതായി അധികൃതര്‍ പറയുന്നു. സെല്‍‌ഫോണ്‍ വിവരങ്ങള്‍ എക്സ്‌ട്രാക്റ്റ് ചെയ്യാന്‍ ആപ്പിള്‍ വിസമ്മതിച്ചുവെങ്കിലും അവരുടെ സഹായമില്ലാതെ എഫ്ബിഐ ഏജന്‍റുമാര്‍ക്ക് എന്‍ക്രിപ്ഷന്‍ തകര്‍ക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞുവെന്ന് വില്യം ബാര്‍ പറഞ്ഞു.

ജിഹാദി പ്രത്യയശാസ്ത്രത്താല്‍ അല്‍ഷമ്രാനി പ്രചോദിതനാണെന്നതില്‍ നിയമപാലകര്‍ക്ക് യാതൊരു സംശയവുമില്ല. 2001 സെപ്റ്റംബര്‍ 11 ലെ ആക്രമണങ്ങളുടെ ന്യൂയോര്‍ക്ക് സിറ്റി സ്മാരകം സന്ദര്‍ശിച്ച താങ്ക്സ്ഗിവിംഗ് അവധിക്കാല വാരാന്ത്യത്തില്‍
അല്‍ഷമ്രാന്‍ അമേരിക്കന്‍ മാധ്യമ, ഇസ്രയേല്‍ വിരുദ്ധ സന്ദേശങ്ങള്‍ സോഷ്യല്‍ മീഡിയയില്‍ പോസ്റ്റ് ചെയ്തു. അതും ഷൂട്ടിംഗിന് രണ്ട് മണിക്കൂര്‍ മുമ്പ്.

സോഷ്യല്‍ മീഡിയ പേജുകളില്‍ ജിഹാദി അല്ലെങ്കില്‍ അമേരിക്കന്‍ വിരുദ്ധ വികാരങ്ങള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ കുട്ടികളുടെ അശ്ലീല ചിത്രങ്ങള്‍ ഉണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തിയതിനെത്തുടര്‍ന്ന് പരിശീലനത്തിലായിരുന്ന 21 സൗദി സൈനിക വിദ്യാര്‍ത്ഥികളെ ജനുവരിയില്‍ നാട്ടിലേക്ക് തിരിച്ചയച്ചിരുന്നു. സൈനിക അച്ചടക്ക നടപടി നേരിടേണ്ടി വന്നാലും 21 പേരുടെയും പെരുമാറ്റം അവലോകനം ചെയ്യാനും യു എസ് പിന്നീട് തീരുമാനിച്ചാല്‍ അവരില്‍ ആരെ വേണമെങ്കിലും തിരിച്ചയയ്ക്കാനും സൗദി അറേബ്യ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് വില്യം ബാര്‍ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment