Flash News

റഷ്യയുമായുള്ള ‘ഓപ്പണ്‍ സ്കൈസ്’ കരാറില്‍ നിന്ന് അമേരിക്കയെ പിന്‍‌വലിക്കുമെന്ന് ട്രം‌പ്

May 22, 2020

trumpവാഷിംഗ്ടണ്‍: റഷ്യയുമായുള്ള ഓപ്പണ്‍ സ്കൈസ് ഉടമ്പടിയില്‍ നിന്ന് അമേരിക്കയെ പിന്‍വലിക്കാന്‍ ഉദ്ദേശിക്കുന്നതായി പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് വ്യാഴാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു. ട്രംപ് അധികാരമേറ്റതിനുശേഷം റദ്ദാക്കുന്ന മൂന്നാമത്തെ ആയുധ നിയന്ത്രണ കരാറാണിത്.

മഹത്തായ ശക്തികള്‍ തമ്മിലുള്ള സൈനിക സുതാര്യതയും ആത്മവിശ്വാസവും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനായി 18 വര്‍ഷം മുമ്പ് രൂപകല്‍പ്പന ചെയ്ത കരാര്‍ പ്രകാരം മോസ്കോ അവരുടെ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധത പാലിച്ചിട്ടില്ലെന്നാണ് ട്രം‌പിന്റെ ആരോപണം.

അമേരിക്കയുടെ നിലപാട് വെള്ളിയാഴ്ച മോസ്കോയെ അറിയിക്കാനാണ് ട്രംപ് പദ്ധതിയിടുന്നതെന്നും, ഇത് അമേരിക്കയ്ക്കും റഷ്യയ്ക്കും വിന്യസിക്കാന്‍ കഴിയുന്ന ന്യൂക്ലിയര്‍ മിസൈലുകളുടെ എണ്ണം പരിമിതപ്പെടുത്തുന്ന ‘ന്യൂ സ്റ്റാര്‍ട്ട്’ ഉടമ്പടിയില്‍ നിന്ന് പിന്മാറാനുമുള്ള മുന്നോടിയായിരിക്കുമെന്നും വൈറ്റ് ഹൗസ് പറയുന്നു.

റഷ്യയും അമേരിക്കയും മറ്റ് 32 രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഓപ്പണ്‍ സ്കൈസ് കരാര്‍, കൂടുതലും നാറ്റോ സഖ്യത്തിലെ അംഗങ്ങള്‍, ഒരു രാജ്യത്തിന്‍റെ സൈന്യത്തെ ഓരോ വര്‍ഷവും ഒരു നിശ്ചിത എണ്ണം നിരീക്ഷണ വിമാനങ്ങള്‍ ഓരോ രാജ്യത്തിനു മുകളിലൂടെ പറക്കാന്‍ അനുവദിക്കുന്നു.

സൈനിക കേന്ദ്രങ്ങളുടേയും പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളുടെയും വിവരങ്ങളും ചിത്രങ്ങളും ശേഖരിക്കുന്നതിനും പരിശോധിക്കുന്നതിനും നിരീക്ഷണ വിമാനങ്ങള്‍ക്ക് കഴിയും. ഈ വിവരങ്ങള്‍ എതിരാളികളായ സൈനികര്‍ക്ക് പരസ്പരം അറിയാമെന്നതിനാല്‍ അവര്‍ തമ്മിലുള്ള സംഘട്ടനത്തിനുള്ള സാധ്യത കുറയുന്നു എന്നതാണ് ആശയം.

യൂറോപ്പിനെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്ന ഇടത്തരം ആണവായുധങ്ങള്‍ മോസ്കോ വിന്യസിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് വാഷിംഗ്ടണ്‍ വിശ്വസിക്കുന്ന പ്രദേശങ്ങളില്‍ യുഎസ് വിമാന സര്‍വീസുകള്‍ റഷ്യ അനുവദിക്കില്ലെന്നതില്‍ അമേരിക്ക നിരാശരാണ്.
ഉടമ്പടി പ്രകാരം റഷ്യ ‘ശക്തമായി, തുടര്‍ച്ചയായി കരാര്‍ നിബന്ധനകള്‍ ലംഘിക്കുന്നു’ എന്ന് പെന്‍റഗണ്‍ വക്താവ് ജോനാഥന്‍ ഹോഫ്മാന്‍ പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കയ്ക്കും ഞങ്ങളുടെ സഖ്യകക്ഷികള്‍ക്കും പങ്കാളികള്‍ക്കുമെതിരായ സൈനിക ഭീഷണികള്‍ക്ക് കാരണമാകുന്ന വിധത്തില്‍ മോസ്കോ ഉടമ്പടി ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നു എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ബാള്‍ട്ടിക് കടല്‍ നഗരമായ കലിനിന്‍ഗ്രാഡ്, റഷ്യ ജോര്‍ജിയ അതിര്‍ത്തിക്ക് സമീപം ഇടത്തരം ആണവായുധങ്ങള്‍ മോസ്കോ വിന്യസിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് വാഷിംഗ്ടണ്‍ വിശ്വസിക്കുന്ന പ്രദേശങ്ങളില്‍ അമേരിക്കയുടെ വിമാനങ്ങള്‍ക്ക് നിരീക്ഷണം നടത്താന്‍ റഷ്യ വിസമ്മതിച്ചതായി അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

കരാര്‍ പ്രകാരം സാധാരണ അനുവദനീയമായ റഷ്യന്‍ സൈനികാഭ്യാസങ്ങള്‍ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള വിമാനങ്ങളും കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം മോസ്കോ തടഞ്ഞിരുന്നു. മൂന്ന് വര്‍ഷം മുമ്പ് ന്യൂജേഴ്സിയിലെ ബെഡ്മിന്‍സ്റ്ററിലെ ഗോള്‍ഫ് റിസോര്‍ട്ടിന് മുകളിലൂടെ റഷ്യന്‍ വിമാനം പറന്നതില്‍ ട്രംപിന് അതൃപ്തിയുണ്ടെന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു.

2017 ജനുവരിയില്‍ അധികാരത്തില്‍ വന്നതിനുശേഷം ട്രംപ് മറ്റ് രണ്ട് പ്രധാന ആയുധ നിയന്ത്രണ കരാറുകളില്‍ നിന്ന് പിന്മാറിയിരുന്നു. ഇറാന്‍ ആണവായുധ പദ്ധതി മുന്നോട്ടു കൊണ്ടുപോകുന്നത് തടയുന്നതിനുള്ള 2015 ജെസിപിഒഎ കരാര്‍, റഷ്യയുമായുള്ള 1988 ലെ ഇന്‍റര്‍മീഡിയറ്റ് ന്യൂക്ലിയര്‍ ഫോഴ്സ് ഉടമ്പടി എന്നിവയാണവ. ഈ രണ്ട് കേസുകളിലും ഉടമ്പടി നിബന്ധനകള്‍ റഷ്യ ലംഘിക്കുന്നതായി ട്രംപ് ആരോപിച്ചു.Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top