Flash News

കൂടുതല്‍ നിയന്ത്രണങ്ങളോടെ ഹജ്ജ് തീര്‍ത്ഥാടകരെ പരിമിതപ്പെടുത്താന്‍ സൗദി അറേബ്യ ആലോചിക്കുന്നു

June 9, 2020

ജിദ്ദ: കോവിഡ്-19 പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടതിനെത്തുടര്‍ന്ന് മുസ്ലീങ്ങളുടെ പരിശുദ്ധ ഹജ്ജ് കര്‍മ്മം നിര്‍‌വ്വഹിക്കാന്‍ മക്കയിലേക്കുള്ള യാത്രാ പദ്ധതികള്‍ നിര്‍ത്തിവയ്ക്കാന്‍ സൗദി അറേബ്യ മാര്‍ച്ചില്‍ മുസ്ലീങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെടുകയും കൂടുതല്‍ അറിയിപ്പ് ഉണ്ടാകുന്നതുവരെ ഉംറ സസ്പെന്‍ഡ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തിരുന്നു.

രാജ്യത്ത് കോവിഡ്-19 ബാധ ഒരു ലക്ഷം കവിഞ്ഞെങ്കിലും കൂടുതല്‍ വ്യാപനം ഉണ്ടാകാതിരിക്കാന്‍ ഹജ്ജ് തീര്‍ത്ഥാടനത്തിന്‍റെ എണ്ണം ഗണ്യമായി പരിമിതപ്പെടുത്താന്‍ സൗദി അറേബ്യ ആലോചിക്കുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്.

എല്ലാ വര്‍ഷവും ഏകദേശം 25 ദശലക്ഷം തീര്‍ഥാടകരാണ് ഒരാഴ്ച നീണ്ടുനില്‍ക്കുന്ന ഹജ്ജിനായി മക്കയിലെയും മദീനയിലെയും ഇസ്ലാമിന്‍റെ പുണ്യസ്ഥലങ്ങളും സന്ദര്‍ശിക്കുന്നത്. കഴിവുള്ള ഓരോ മുസ്ലീമിനും ജീവിതത്തിലൊരിക്കല്‍ ചെയ്യേണ്ട കടമയാണ് ഹജ്ജ്. സൗദി ഹജ്ജ് മന്ത്രാലയത്തിന്റെ കണക്കനുസരിച്ച്, ഹജ്ജ്, ഉമ്ര എന്നീ തീര്‍ത്ഥാടനത്തിലൂടെ പ്രതിവര്‍ഷം പ്രതിവര്‍ഷം 12 ബില്യണ്‍ ഡോളറാണ് സൗദിയ്ക്ക് വരുമാനമായി ലഭിക്കുന്നത്.

പ്രായമായ തീര്‍ഥാടകര്‍ക്ക് നിരോധനവും അധിക ആരോഗ്യ പരിശോധനയും ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള നിയന്ത്രണങ്ങളോടെ ഈ വര്‍ഷം ‘പ്രതീകാത്മക’മായി ചുരുക്കം പേര്‍ക്ക് ഹജ്ജ് കര്‍മ്മം നിര്‍‌വ്വഹിക്കാന്‍ അനുവദിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് അധികൃതര്‍ ആലോചിക്കുന്നതായി വൃത്തങ്ങള്‍ അറിയിച്ചു.

കര്‍ശനമായ നടപടിക്രമങ്ങള്‍ ഉപയോഗിച്ച്, ഓരോ രാജ്യത്തിന്‍റെയും പതിവ് തീര്‍ഥാടകരുടെ 20% വരെ അനുവദിക്കാന്‍ കഴിയുമെന്ന് അധികൃതര്‍ കരുതുന്നു. ജൂലൈ അവസാനത്തോടെ ആരംഭിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന ഹജ്ജ് റദ്ദാക്കാന്‍ ചില ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ ഇപ്പോഴും ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടുകളുണ്ട്.

സര്‍ക്കാര്‍ മാധ്യമ ഓഫീസും ഹജ്ജ്, ഉംറ മന്ത്രാലയ വക്താവും റിപ്പോര്‍ട്ടിനോട് പ്രതികരിച്ചില്ല. ഹജ്ജ് പരിമിതപ്പെടുത്തുകയോ റദ്ദാക്കുകയോ ചെയ്യുന്നത് എണ്ണവിലയിലെയും പകര്‍ച്ചവ്യാധിയെയും ബാധിക്കുന്ന സര്‍ക്കാര്‍ ധനകാര്യത്തെ കൂടുതല്‍ സമ്മര്‍ദ്ദത്തിലാക്കും. ഈ വര്‍ഷം കടുത്ത സാമ്പത്തിക പ്രശ്നം നേരിടുമെന്നാണ് വിദഗ്ധര്‍ പ്രവചിക്കുന്നത്.

മാര്‍ച്ചില്‍ രാജ്യം അന്തര്‍ദ്ദേശീയ യാത്രാ വിമാന സര്‍വീസുകള്‍ നിര്‍ത്തിവച്ചു. വെള്ളിയാഴ്ച ജിദ്ദയില്‍ കര്‍ഫ്യൂ ഏര്‍പ്പെടുത്തി. ഹജ്ജ് വിമാനങ്ങള്‍ ഇറങ്ങുന്ന നഗരത്തിലെ അണുബാധകള്‍ വര്‍ദ്ധിച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്നാണിത്.

2019 ല്‍ 19 ദശലക്ഷം തീര്‍ഥാടകര്‍ ഉംറയില്‍ പങ്കെടുത്തപ്പോള്‍ ഹജ്ജിന് 2.6 ദശലക്ഷം പേര്‍ പങ്കെടുത്തു. കിരീടാവകാശി മുഹമ്മദ് ബിന്‍ സല്‍മാന്‍റെ സാമ്പത്തിക പരിഷ്കരണ പദ്ധതിയിലൂടെ ഉമ്രയുടെയും ഹജ്ജ് ശേഷിയുടെയും പ്രതിവര്‍ഷം 30 ദശലക്ഷം തീര്‍ഥാടകരായി ഉയര്‍ത്തുകയും 2030 ഓടെ 50 ബില്യണ്‍ റിയാല്‍ (13.32 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍) വരുമാനം നേടുകയും ചെയ്യുമെന്നാണ് കണക്കാക്കുന്നത്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top