Flash News

‘ബ്ലാക്ക് ലൈവ്സ് മാറ്റര്‍’: ഫെയര്‍ & ലൗലിയില്‍ നിന്ന് ‘ഫെയര്‍’ എന്ന വാക്ക് നീക്കം ചെയ്യുന്നു

June 26, 2020 , ആന്‍സി

അമേരിക്കയിലെ ‘ബ്ലാക്ക് ലൈവ്സ് മാറ്റര്‍’ പ്രചാരണത്തിനുശേഷം, വര്‍ണ്ണവര്‍ഗ വിവേചനത്തിന്റെ ചര്‍ച്ചകളാണ് ഇപ്പോള്‍ ലോകമെമ്പാടും നടക്കുന്നത്. ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് എണ്ണ, സോപ്പ് ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള ദൈനംദിന ഉപഭോഗ ഉല്‍പന്നങ്ങളുടെ നിര്‍മ്മാതാക്കളായ ഹിന്ദുസ്ഥാന്‍ യൂണിലിവര്‍ ‘ഫെയര്‍’ എന്ന പദം തങ്ങളുടെ ബ്രാന്‍ഡായ ‘ഫെയര്‍ ആന്റ് ലവ്‌ലി’യില്‍ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്യുന്നതായി പ്രഖ്യാപിച്ചു. കമ്പനി ഒരു പുതിയ പേരിനായി അപേക്ഷിച്ചുവെങ്കിലും ഇത് ഇതുവരെ അംഗീകരിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് കമ്പനി വക്താവ് പറഞ്ഞു.

മള്‍ട്ടിനാഷണല്‍ യൂണിലിവര്‍ പിഎല്‍സിയുടെ അനുബന്ധ സ്ഥാപനമായ യൂണിലിവര്‍ അതിന്‍റെ ബ്രാന്‍ഡ് ‘ഫെയര്‍ ആന്‍ഡ് ലവ്‌ലി’യുടെ പുതിയ പേര് പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും കമ്പനി ‘ഗ്ലോ ആന്‍ഡ് ലൗലി’ എന്ന പേര് 2020 ജൂണ്‍ 17 ന് കണ്‍ട്രോളര്‍ ജനറല്‍ ഓഫ് പേറ്റന്റ് ഡിസൈന്‍ ആന്റ് ട്രേഡ്മാര്‍ക്ക് രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ അപേക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഹിന്ദുസ്ഥാന്‍ യൂണിലിവര്‍ ലിമിറ്റഡുമായി (എച്ച് യു എല്‍) ബന്ധപ്പെട്ടപ്പോള്‍ കമ്പനി വക്താവ് പറഞ്ഞത് ‘ഏത് ബ്രാന്‍ഡിനും വ്യാപാര മുദ്ര പരിരക്ഷ ഒരു പ്രധാന വശമാണ്. ഈ സാഹചര്യത്തില്‍ കമ്പനി 2018 ല്‍ നിരവധി വ്യാപാര മുദ്രകള്‍ക്കായി അപേക്ഷിച്ചിരുന്നു’ എന്നാണ്.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള വംശീയ വിവേചനത്തിനെതിരെ ശബ്ദമുയര്‍ത്തുന്ന സമയത്താണ് കമ്പനി ഈ നടപടി സ്വീകരിക്കുന്നത്. എന്നാല്‍, അവരുടെ നീക്കത്തിന് പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളില്‍ നടക്കുന്ന വംശീയ വിരുദ്ധ പ്രസ്ഥാനവുമായി യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്ന് കമ്പനി പറയുന്നു.

രണ്ടായിരം കോടി രൂപയുടെ ബ്രാന്‍ഡ് കൂടുതല്‍ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനായി നിരവധി വര്‍ഷങ്ങളായി ചര്‍ച്ചകളും ആലോചനകളും നടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് കമ്പനി പറയുന്നു. ചര്‍മ്മസംരക്ഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മറ്റ് ഉല്‍പ്പങ്ങളുടെ കാര്യത്തില്‍, ഒരു പുതിയ സമഗ്ര സമീപനം സ്വീകരിക്കുമെന്നും, അതില്‍ എല്ലാ നിറങ്ങളും ശ്രദ്ധിക്കപ്പെടുമെന്നും കമ്പനി പറയുന്നു.

കഴിഞ്ഞ 40 വര്‍ഷമായി കമ്പനി തങ്ങളുടെ ബ്രാന്‍ഡിനായി ഉപയോഗിക്കുന്ന ‘ഫെയര്‍’ എന്ന പദം ഇനി മുതല്‍ ഉപയോഗിക്കില്ലെന്നും എച്ച് യു എല്‍ വക്താവ് പറഞ്ഞു.

സൗന്ദര്യത്തിന്‍റെ വീക്ഷണ കോണില്‍ നിന്ന് ബ്രാന്‍ഡിനെ കൂടുതല്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്താനുള്ള നടപടികള്‍ കമ്പനി സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഹിന്ദുസ്ഥാന്‍ യൂണിലിവര്‍ പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു. ഫെയര്‍ & ലൗലിയുടെ പുതിയ പേരിനായി റെഗുലേറ്ററി അംഗീകാരം കാത്തിരിക്കുകയാണ്. അടുത്ത കുറച്ച് മാസങ്ങള്‍ക്കുള്ളില്‍ പേരില്‍ ഒരു മാറ്റം പ്രതീക്ഷിക്കാമെന്നും കമ്പനി പറഞ്ഞു.

ഫെയര്‍ ആന്റ് ലൗലിയുടെ മാറ്റത്തിനു പുറമേ, എച്ച് യു എല്ലിന്‍റെ ചര്‍മ്മസംരക്ഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മറ്റ് ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളും സൗന്ദര്യത്തിന് ഗുണപരമായ രീതിയില്‍ തുറന്നുകാട്ടപ്പെടുമെന്ന് എച്ച് യു എല്‍ ചെയര്‍മാനും മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറുമായ സഞ്ജീവ് മേത്ത പറഞ്ഞു.

കമ്പനിയുടെ ഈ നീക്കത്തിന് വംശീയ വിരുദ്ധ പ്രസ്ഥാനവുമായി എന്തെങ്കിലും ബന്ധമുണ്ടോ എന്ന് ചോദിച്ചാല്‍, മേത്ത പറഞ്ഞു, ‘ഇത് ഞങ്ങള്‍ ഇന്ന് എടുത്ത തീരുമാനമല്ല, നിരവധി വര്‍ഷങ്ങളായി ഇതിനുവേണ്ടി കമ്പനി ആലോചിക്കുന്നുണ്ട്. രണ്ടായിരം കോടി രൂപയുടെ ഉല്പന്നമായ ഈ ബ്രാന്‍ഡ് വിപുലമായ ഗവേഷണമില്ലാതെ ഒരു മാറ്റവും വരുത്തുകയില്ല. ഇത് വര്‍ഷങ്ങളായി ആലോചിക്കുന്ന കാര്യമാണ്, വിപുലമായ ഗവേഷണത്തിന് ശേഷം, ഈ മാറ്റത്തിന്‍റെ പ്രത്യാഘാതവും ഉപഭോക്താക്കളുടെ മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന ആവശ്യങ്ങളും എന്താണെന്ന് ഞങ്ങള്‍ മനസ്സിലാക്കികഴിഞ്ഞാല്‍, അതേക്കുറിച്ച് തീരുമാനമെടുക്കും.’

പേര് മാറ്റുന്നതിനായി കമ്പനി കഴിഞ്ഞ വര്‍ഷം മാത്രമാണ് അപേക്ഷ നല്‍കിയിരുന്നതെന്നും വ്യാജ ഉല്‍പ്പങ്ങള്‍ ഒഴിവാക്കാന്‍ ഇതുവരെ അത് വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ലെന്നും മേത്ത പറഞ്ഞു. ‘2019 ല്‍, ഫെയര്‍, ലൗലി എന്നിവയില്‍ നിന്ന് രണ്ട് മുഖങ്ങളുടെ ചിത്രം നീക്കം ചെയ്തുകൊണ്ട് ഞങ്ങള്‍ മാറ്റം വരുത്തി. ആരോഗ്യകരമായ ചര്‍മ്മ വിലയിരുത്തലിന്‍റെ കാര്യത്തില്‍ കൂടുതല്‍ ഉള്‍ക്കൊള്ളുന്ന ബ്രാന്‍ഡ് ആശയവിനിമയത്തിനായി ഫെയര്‍നെസിന് പകരം ‘ഗ്ലോ’ ഉപയോഗിക്കും.

പുതിയ പേരിന് റെഗുലേറ്ററി അംഗീകാരം കാത്തിരിക്കുകയാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പുതുക്കിയ പേരിനൊപ്പം ഉല്‍പ്പന്നം അടുത്ത കുറച്ച് മാസങ്ങളില്‍ വിപണിയില്‍ ലഭ്യമാകും.

ഫെയര്‍ ആന്റ് ലൗലി വില്‍പ്പനയുടെ 70 ശതമാനവും ഇപ്പോള്‍ ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിലാണെന്നും ബാക്കി 30 ശതമാനം വില്‍പ്പന നഗര വിപണികളിലാണെന്നും മേത്ത പറഞ്ഞു.

വൈറ്റ് ക്രീമിനായി രാജ്യത്ത് ഒരു വലിയ മാര്‍ക്കറ്റ് ഉണ്ട്. എഫ്എംസിജി കമ്പനികളായ പ്രോക്ടര്‍ & ഗാംബിള്‍, ഗാര്‍ണിയര്‍ (ലോറിയല്‍), ഇമാമി, ഹിമാലയ എന്നിവ ഈ പ്രദേശത്ത് നിരവധി ഉല്‍പ്പങ്ങള്‍ വിപണനം ചെയ്യുന്നുണ്ട്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top