Flash News

ഇറ്റാലിയന്‍ മറൈന്‍ കേസില്‍ ഇന്ത്യയ്ക്ക് ജയം; നഷ്ടപരിഹാരം ലഭിക്കാന്‍ ഇന്ത്യക്ക് അവകാശമുണ്ട്: അന്താരാഷ്ട്ര ട്രെെബ്യൂണല്‍

July 2, 2020 , ആന്‍സി

അജേഷ് ബിങ്കി, വാലന്‍റൈന്‍ എന്നീ രണ്ട് മത്സ്യത്തൊഴിലാളികളെ 2012 ഫെബ്രുവരി 15 ന് ഇറ്റാലിയന്‍ ഓയില്‍ ടാങ്കറായ എന്‍റിക്ക ലെക്സിയിലെ നാവികര്‍ കൊലപ്പെടുത്തിയതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇറ്റലിയുമായുള്ള തര്‍ക്കത്തില്‍ ഇന്ത്യയ്ക്ക് ഭാഗികമായ ജയം.

എന്നാല്‍, മത്സ്യത്തൊഴിലാളികളുടെ മരണത്തില്‍ അറസ്റ്റിലായ രണ്ട് ഇറ്റാലിയന്‍ നാവികരോടുള്ള ഇന്ത്യയുടെ ‘അതിഥി ദേവോ ഭവ’ മനോഭാവം അവരെ ശിക്ഷിക്കുന്നതില്‍ നിന്ന് ഇന്ത്യയെ തടഞ്ഞു. ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ കണ്‍‌വന്‍ഷന്‍ ഓണ്‍ ലോ ഓഫ് ദി സീ (UNCLOS) പ്രകാരം രൂപീകരിച്ച ആര്‍ബിട്രല്‍ ട്രിബ്യൂണല്‍, സ്റ്റേറ്റ് അതിഥികളെന്ന നിലയില്‍ നാവികര്‍ ആസ്വദിക്കുന്ന ആനുകൂല്യവും പ്രതിരോധവും ഇന്ത്യന്‍ കോടതികളുടെ അധികാരപരിധിയില്‍ നിന്ന് ഒഴിവാകുന്നതായും, അതിനാല്‍ അവരെ ശിക്ഷയില്‍ നിന്ന് ഒഴിവാക്കുകയാണെന്നും പറഞ്ഞു. സംഭവത്തില്‍ ഇരു രാജ്യങ്ങള്‍ക്കും ഒരേസമയം അധികാരപരിധി ഉണ്ടെന്നും നാവികര്‍ക്കെതിരെ ക്രിമിനല്‍ നടപടികള്‍ സ്വീകരിക്കുന്നതിന് സാധുതയുള്ള നിയമപരമായ അടിസ്ഥാനമുണ്ടെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു.

ഇന്ത്യയുമായുള്ള തര്‍ക്കത്തെ തുടര്‍ന്നാണ് ഇറ്റലി 2015 ജൂണ്‍ 26 ന് ട്രെെബ്യൂണലില്‍ പോയത്. സംഭവവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇന്ത്യന്‍ അധികാരികളുടെ പെരുമാറ്റം ട്രിബ്യൂണല്‍ ശരിവെക്കുകയും ഇറ്റാലിയന്‍ സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ നടപടികളും തന്മൂലം ഇറ്റലി UNCLOS ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ 87 (1) (എ), 90 എന്നിവ പ്രകാരം ഇന്ത്യയുടെ നാവിഗേഷന്‍ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ ലംഘിക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന് നിരീക്ഷിച്ചു. ഇറ്റാലിയന്‍ നാവികരെ തടങ്കലില്‍ വെച്ചതിന് നഷ്ടപരിഹാരത്തിനുള്ള ഇറ്റലിയുടെ അവകാശവാദം നിരസിക്കപ്പെട്ടു. എന്നാല്‍ 2012 ഫെബ്രുവരി 15 ലെ സംഭവങ്ങളെക്കുറിച്ച് ക്രിമിനല്‍ അന്വേഷണം പുനരാരംഭിക്കാന്‍ ഇറ്റലി പ്രകടിപ്പിച്ച പ്രതിജ്ഞാബദ്ധത ട്രൈബ്യൂണല്‍ ശ്ലാഘിച്ചു.

മത്സ്യബന്ധന ബോട്ട് സെന്റ് ആന്‍റണിയുടെ ക്യാപ്റ്റനും ജോലിക്കാരും അനുഭവിച്ച ജീവഹാനി, ശാരീരിക നാശനഷ്ടങ്ങള്‍, വസ്തുവകകള്‍ക്ക് വന്ന നാശനഷ്ടം, ധാര്‍മ്മിക ദ്രോഹം എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് നഷ്ടപരിഹാരം ആവശ്യപ്പെടാന്‍ ഇന്ത്യയ്ക്ക് അവകാശമുണ്ടെന്ന് ട്രെെബ്യൂണല്‍ പറഞ്ഞു. നഷ്ടപരിഹാര തുക നിശ്ചയിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇരു രാജ്യങ്ങളും പരസ്പരം ആലോചിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. എന്നാല്‍, ഇന്ത്യയ്ക്ക് നല്‍കേണ്ട നഷ്ടപരിഹാരം കണക്കാക്കുന്നതിനായി ട്രൈബ്യൂണലിനെ സമീപിച്ചാല്‍ അതിന്‍റെ അധികാരപരിധി നിലനിര്‍ത്തും.

ഇന്ത്യന്‍ തീരസംരക്ഷണ സേന ഇറ്റാലിയന്‍ കപ്പലിനെ പിടികൂടിയതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മില്‍ നയതന്ത്ര സംഘര്‍ഷമുണ്ടായി. കപ്പലിലുണ്ടായിരുന്ന രണ്ട് നാവികരായ സാല്‍വത്തോര്‍ ജിറോണ്‍, മാസിമിലിയാനോ ലാറ്റോറെ എന്നിവരെ കേരള പോലീസ് അറസ്റ്റ് ചെയ്തു. രണ്ട് മത്സ്യത്തൊഴിലാളികളുടെ പോസ്റ്റ്മോര്‍ട്ടത്തിന് ശേഷം കേരള പോലീസ് അവര്‍ക്കെതിരെ കൊലപാതകക്കുറ്റം ചുമത്തി.

ഇറ്റാലിയന്‍ ടാങ്കര്‍ ദക്ഷിണേഷ്യയില്‍ നിന്ന് ഈജിപ്തിലേക്ക് പോകുമ്പോഴായിരുന്നു മത്സ്യബന്ധന ബോട്ട് കപ്പലിനോടടുത്തെത്തിയത്. ബോട്ട് കപ്പലിന് സമീപം എത്തിയപ്പോഴാണ് നാവികര്‍ വെടിവെച്ചത്. ഇന്ത്യന്‍ മഹാസമുദ്രത്തിലും അറേബ്യന്‍ കടലിലും സജീവമായ കടല്‍ക്കൊള്ളയുടെ നാളുകളായിരുന്നു അന്ന്.

നാവികരുടെ കേസ് ഇന്ത്യ വൈകിപ്പിച്ചു. അടുത്ത വര്‍ഷം താല്‍ക്കാലിക അവധിയില്‍ നാവികരെ ഇറ്റലിയിലേക്ക് മടങ്ങാന്‍ കോടതി അനുവദിച്ചു. എന്നാല്‍, ഇറ്റലിലിയിലേക്ക് മടങ്ങിയ നാവികര്‍ക്ക് വധശിക്ഷ നല്‍കില്ലെന്ന് ഇന്ത്യയില്‍ നിന്ന് ഒരു ഉറപ്പുമില്ലാതെ അവരെ ഇന്ത്യയിലേക്ക് മടങ്ങാന്‍ അനുവദിക്കില്ലെന്ന് ഇറ്റലി വാദിച്ചതോടെ ഇന്ത്യയും ഇറ്റലിയും തമ്മിലുള്ള നയതന്ത്ര ബന്ധത്തിലും ഉലച്ചില്‍ വന്നു. നിരന്തരമായ ചര്‍ച്ചയ്ക്കു ശേഷം നാവികെരെ ഇന്ത്യയിലേക്ക് തിരിച്ചയച്ചു. അവര്‍ക്കെതിരെ കൊലപാതകം മുതല്‍ അക്രമം വരെയുള്ള കുറ്റങ്ങള്‍ ഇന്ത്യ ചുമത്തിയെങ്കിലും വധശിക്ഷ ലഭിക്കില്ലെന്ന് ഇന്ത്യ ഉറപ്പു കൊടുത്തു.

ഇന്ത്യന്‍ കോടതികളില്‍ വിചാരണ കാത്തിരിക്കുന്ന വിദേശികള്‍ക്ക് സാധാരണ നല്‍കാത്ത ഇളവാണ് ന്യൂഡല്‍ഹിയിലെ ഇറ്റാലിയന്‍ എംബസിയില്‍ നാവികരെ താമസിക്കാന്‍ ഇന്ത്യ അനുവദിച്ചത്. മസ്തിഷ്കാഘാതത്തെത്തുടര്‍ന്ന് ശസ്ത്രക്രിയയ്ക്കായി ലാറ്റോറെയെ 2014 ല്‍ വീണ്ടും ഇറ്റലിയിലേക്ക് പോകാന്‍ അനുവദിക്കുകയും അവിടെ തുടരാന്‍ അനുവദിക്കുകയും ചെയ്തു. മറ്റേ നാവികന് 2016 ല്‍ ജാമ്യം ലഭിച്ചു.

അന്താരാഷ്ട്ര ട്രൈബ്യൂണലിന്റെ വിധി ശ്രദ്ധിച്ചുവെന്നും, ഇക്കാര്യത്തില്‍ വിദേശകാര്യ വകുപ്പുമായി ആലോചിക്കുമെന്ന് എംഇഎ വക്താവ് അനുരാഗ് ശ്രീവാസ്തവ പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top