ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ നിന്ന് അമേരിക്ക ഔദ്യോഗികമായി പിന്‍‌വാങ്ങുന്നു

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ (ഡബ്ല്യുഎച്ച്ഒ) അമേരിക്ക ഔദ്യോഗികമായി പിന്‍‌വാങ്ങുന്നുവെന്ന അറിയിപ്പ് ട്രംപിന്‍റെ സര്‍ക്കാര്‍ ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയെ അറിയിച്ചതായി വൈറ്റ് ഹൗസ്. ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയ്ക്കും മറ്റ് രാജ്യങ്ങള്‍ക്കും ഇത് കനത്ത പ്രഹരമായിരിക്കും. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ചൈനയ്ക്ക് കീഴിലാണ് പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നതെന്ന് കോവിഡ്-19 പാന്‍ഡമിക് ലോകമൊട്ടാകെ പടരുന്നതിനിടയില്‍ ട്രം‌പ് ആരോപിച്ചിരുന്നു. ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയ്ക്ക് ധനസഹായം നല്‍കുന്നത് ഏപ്രില്‍ മുതല്‍ യുഎസ് സര്‍ക്കാര്‍ നിര്‍ത്തിവെച്ചിരുന്നു.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ നിന്ന് അംഗത്വം പിന്‍വലിക്കുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കത്ത് ട്രംപ് സര്‍ക്കാര്‍ അയച്ചതായി മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. 2021 ജൂലൈ 6 ന് ശേഷം യുഎസ് ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ അംഗമായിരിക്കുകയില്ല. 1984 ല്‍ നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ള ചട്ടങ്ങള്‍ അനുസരിച്ച്, അംഗത്വം പിന്‍വലിച്ച് ഒരു വര്‍ഷത്തിനുശേഷം രാജ്യം ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ നിന്ന് പുറത്താക്കപ്പെടുന്നു. ഇതിനുപുറമെ, ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ എല്ലാ കുടിശ്ശികയും അമേരിക്ക തിരിച്ചടയ്ക്കണം.

ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ നിന്ന് വേര്‍പിരിഞ്ഞതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് യുഎസ് കോണ്‍ഗ്രസ്സിന് വിവരം ലഭിച്ചതായി സെനറ്റര്‍ റോബര്‍ട്ട് മെനെന്‍ഡെസ് ട്വീറ്റിലൂടെ സ്ഥിരീകരിച്ചു. ട്രംപ് സര്‍ക്കാരിന്‍റെ തീരുമാനം അമേരിക്കന്‍ ജനതയെ രോഗികളും അമേരിക്കയെ ഒറ്റപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പ്രസിഡന്‍റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപ് ഏപ്രിലില്‍ തന്നെ ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയില്‍ നിന്ന് വേര്‍പിരിയുന്നതായി പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയ്ക്കുള്ള ഗ്രാന്റും നിര്‍ത്തിവച്ചു. ലോകാരോഗ്യസംഘടന ചൈനയിലെ കൊറോണ വൈറസ് തിരിച്ചറിയാന്‍ മനഃപൂര്‍വ്വം കാലതാമസം വരുത്തിയതായും ഇത് ഒരു പകര്‍ച്ചവ്യാധിയായി പ്രഖ്യാപിച്ചതായും യുഎസ് ആരോപിക്കുന്നു. ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ചൈനീസ് സര്‍ക്കാരിന്‍റെ നിര്‍ദേശപ്രകാരം പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നുവെന്നും അദ്ദേഹം ആരോപിച്ചിരുന്നു.

ലോകത്ത് ഏറ്റവുമധികം പേര്‍ മരണമടഞ്ഞ അമേരിക്കയില്‍ പകര്‍ച്ചവ്യാധി കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതില്‍ നിന്ന് വിമര്‍ശനം ഒഴിവാക്കാനാണ് ട്രംപ് ശ്രമിക്കുന്നതെന്ന് വിമര്‍ശകര്‍ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment