Flash News
ഫൊക്കാന ഫെഡറൽ രജിസ്ട്രേഷന് പുറമെയുള്ള സംസ്ഥാന രജിസ്ടേഷൻ പുതിയ കീഴ്‌വഴക്കമല്ല : പ്രസിഡന്റ് മാധവൻ ബി നായർ   ****    വാഗ്ദാനപ്രകാരം അയോദ്ധ്യയിലെ രാമ ക്ഷേത്രത്തിന് ശിവസേന ഒരു കോടി രൂപ സംഭാവന ചെയ്തു   ****    കൊറോണ വൈറസ് ബാധയേറ്റ് മരിക്കുന്ന എല്ലാവരേയും കൊവിഡ് മരണപ്പട്ടികയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തേണ്ടെന്ന് സര്‍ക്കാര്‍   ****    ഫ്ലോറിഡയില്‍ ഭര്‍ത്താവ് കൊലപ്പെടുത്തിയ മലയാളി നഴ്സ് മെറിന്‍ ജോയിയുടെ മൃതദേഹം നാട്ടിലെത്തിക്കുകയില്ല, സംസ്ക്കാരം ടാമ്പയില്‍ നടത്തും   ****    കോവിഡ്-19: ആരോഗ്യപരിപാലന രംഗത്ത് മാറ്റങ്ങള്‍ വരുത്തി സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാര്‍, 102 പ്രൈമറി ഹെല്‍ത്ത് സെന്ററുകളെ കുടുംബാരോഗ്യ കേന്ദ്രങ്ങളാക്കുന്നു   ****   

ബേജ്ദോ: സ്എന്‍ഡര്‍, ഷെയര്‍ഇറ്റ് എന്നിവയ്ക്ക് പകരം പുതിയ ആപ്പുമായി മലയാളി എഞ്ചിനീയറിംഗ് വിദ്യാര്‍ത്ഥി

July 8, 2020 , അമൃത മീഡിയ

സ്എന്‍ഡര്‍, ഷെയര്‍ഇറ്റ് എന്നീ ആപ്പുകള്‍ക്ക് ബദലായി ‘ബേജ്ദോ’ എന്ന പുതിയ ആപ്പ്ളിക്കേഷനുമായി മലയാളി വിദ്യാര്‍ത്ഥി. അമൃതപുരിയിലെ അമൃത സ്കൂള്‍ ഓഫ് എഞ്ചിനീയറിംഗിലെ രണ്ടാം വര്‍ഷ കമ്പ്യൂട്ടര്‍ സയന്‍സ് വിദ്യാര്‍ത്ഥി അശ്വിന്‍ ഷേണോയിയാണ് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാരിന്‍റെ 59 ചൈനീസ് ആപ്ലിക്കേഷനുകള്‍ നിരോധിച്ചതിനെത്തുടര്‍ന്ന് പുതിയ ഡാറ്റ ട്രാന്‍സ്ഫറിംഗ് ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അവതരിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നത്.

സ്എന്‍ഡര്‍, ഷെയര്‍ഇറ്റ് എന്നിവ പോലെ ഉപകരണങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ ഫയലുകള്‍ കൈമാറുന്നതിനുള്ള ക്രോസ്പ്ലാറ്റ്ഫോം ട്രാന്‍സ്മിഷന് ഉപയോഗിക്കാവുന്ന അപ്ലിക്കേഷനുകള്‍ വളരെ കുറവാണ്. ഹോട്സ്പോട്ടിന്‍റെ സഹായത്തോടെ നിഷ്പ്രയാസം ഫയലുകള്‍ കൈമാറിയിരുന്ന ആപ്ലിക്കേഷനുകളാണിവ. എന്നാല്‍, ഇടയ്ക്ക് ഇന്‍റര്‍നെറ്റ് വിച്ഛേദിക്കപ്പെടുന്നതും ഇരു ഉപകരണങ്ങളിലും ഈ അപ്ലിക്കേഷനുകള്‍ ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്തിരിക്കണം എന്നതും പ്രയാസകരമായിരുന്നു. ഫയല്‍ കൈമാറ്റത്തിനായി ആപ്ലിക്കേഷന്‍ അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്തിരിക്കേണ്ടതും ആവശ്യമായിരുന്നു. ഈ ആപ്ലിക്കേഷനുകള്‍ ഫയലുകള്‍, കോണ്‍ടാക്റ്റുകള്‍, ലൊക്കേഷന്‍ മുതലായവയിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാന്‍ അനുമതി ആവശ്യപ്പെടുന്നതിനാല്‍, സ്വകാര്യതയെക്കുറിച്ചുള്ള ചില ആശങ്കകളും ഇവ ഉയര്‍ത്തിയിരുന്നു. നിരോധനത്തിനു ശേഷമുള്ള നിലവിലെ സ്ഥിതി കണക്കിലെടുക്കുമ്പോള്‍, ആളുകള്‍ അനൗദ്യോഗിക ഉറവിടങ്ങളില്‍ നിന്ന് എ.പി.കെ.കള്‍ ഡൗണ്‍ലോഡ് ചെയ്യാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നതിനാല്‍ ഇത് വളരെ ഗുരുതരമാണ്. ഈ ആപ്ലിക്കേഷനുകളില്‍ ചിലത് ഫോണിലേക്ക് ബാക്ക്ഡോര്‍ ആക്സസ് നേടുന്നതിന് ഹാക്കര്‍മാര്‍ക്ക് ഉപയോഗിക്കാമെന്നതിനാല്‍, മറുവശത്ത്, ഒരു സുരക്ഷാ ഉപയോക്താവിന് അത്തരം സുരക്ഷാ അപകടസാധ്യതയും ഭീഷണിയും കണ്ടെത്തുന്നത് സാധ്യമായിരുന്നില്ല.

അശ്വിന്‍ വികസിപ്പിച്ചെടുത്ത പുതിയ ‘ബേജ്ദോ’ ആപ്പ് വ്യത്യസ്തമാകുന്നത് ഇവിടെയാണ്. അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യാനോ പ്രത്യേക വൈഫൈ ഹോട്ട്സ്പോട്ട് കണക്ട് ചെയ്യാനോ ഉപയോക്താക്കളോട് ആവശ്യപ്പെടാതെ, ഉപകരണങ്ങള്‍ക്കിടയില്‍ നേരിട്ട് ഫയലുകള്‍ കൈമാറാന്‍ അനുവദിക്കുന്ന ലളിതവും വേഗതയേറിയതും സുരക്ഷിതവുമായ വെബ് അപ്ലിക്കേഷനാണ് ബേജ്ദോ. ബേജ്ദോ ഉപയോഗിച്ച് ഫയലുകള്‍ കൈമാറുന്നത് വളരെ ലളിതമാണ്, ഇതിന് ഒരേ ഒരു മുന്‍വ്യവസ്ഥ മാത്രമേയുള്ളൂ. ഉപകരണങ്ങള്‍ ഒരേ നെറ്റ്‌വര്‍ക്കില്‍ ആയിരിക്കണം. രണ്ട് ഉപകരണങ്ങളും ഒരേ നെറ്റ്‌വര്‍ക്കില്‍ (അല്ലെങ്കില്‍ ഹോട്ട്സ്പോട്ട്) എത്തിക്കഴിഞ്ഞാല്‍, അവര്‍ക്ക് bayjdo.com ലേക്ക് പോകാം, അല്ലെങ്കില്‍ ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്ത പ്രോഗ്രസ്സിവ് വെബ് ആപ്ലിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗിക്കാം. തുടര്‍ന്ന് രണ്ട് ഉപകരണങ്ങള്‍ക്കും ഒരു ഐഡിയും QR-കോഡും ലഭിക്കുന്നതാണ്. ആരെങ്കിലും ഒരാള്‍ ക്യുആര്‍ കോഡ് മറ്റൊന്നില്‍ സ്കാന്‍ ചെയ്യത് കണക്റ്റു ചെയ്തു കഴിഞ്ഞാല്‍ പിന്നെ അവര്‍ക്ക് ഫയല്‍ കൈമാറാവുന്നതാണ്. ഉപയോക്താവിന് തന്‍റെ ഉപകരണത്തില്‍ നിന്ന് ഫയലുകള്‍ തിരഞ്ഞെടുക്കാനും പരസ്പരം എളുപ്പത്തിലും വേഗത്തിലും എന്‍ക്രിപ്റ്റു ചെയ്ത ഫയലുകള്‍ അയക്കാനും കഴിയും.

ഗൂഗിള്‍ അവതരിപ്പിച്ച വെബ് ആര്‍ടിസി സാങ്കേതികവിദ്യയാണ് എന്‍ഡ്ടുഎന്‍ഡ് എന്‍ക്രിപ്റ്റ് ചെയ്ത പിയര്‍ ടു പിയര്‍ ഫയല്‍ കൈമാറ്റം ചെയ്യാനായി ബേജ്ദോ ഉപയോഗിക്കുന്നത്.

ഇപ്പോള്‍ ഗൂഗിള്‍ മീറ്റ് ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള വീഡിയോ കോണ്‍ഫറന്‍സ് ആപ്ലിക്കേഷനുകളില്‍ ഇത് ലഭ്യമാണ്. ഒരു അപ്ലിക്കേഷന്‍ ആവശ്യമില്ലാതെ തന്നെ ഉപകരണങ്ങളിലും ഹോം സ്ക്രീനുകളിലും ഓഫ്‌ലൈനില്‍ പ്രവര്‍ത്തിക്കാനും കഴിയുന്ന ഒരു പ്രോഗ്രസീവ് വെബ് ആപ്ലിക്കേഷനാണ് (PWA) ബേജ്ദോ. അതിനാല്‍ ഒരു അപ്ലിക്കേഷന്‍ സ്റ്റോര്‍ ആവശ്യമില്ലാതെ ബ്രൗസറിനുള്ളില്‍ തന്നെ ഇത് കുറച്ച് നിമിഷങ്ങള്‍ക്കുള്ളില്‍ ഇന്‍സ്റ്റാള്‍ ചെയ്യാനും, സോഫ്റ്റ്‌വെയര്‍ അപ്ഡേറ്റുകള്‍ നല്‍കുന്നതിനും ഇതിന് കഴിയും. കൂടാതെ, പൈറേറ്റഡ് അപ്ലിക്കേഷനുകള്‍ തടയുന്നതിനും ഇത് സഹായിക്കുന്നു. താമസിയാതെ, വെബ് ടോറന്റ് പി 2 പി സ്ട്രീമിംഗ് സാങ്കേതിക വിദ്യ ഉപയോഗിച്ച് ഒരു ഉപയോക്താവില്‍ നിന്ന് നിരവധി മള്‍ട്ടിയൂസര്‍ ഡാറ്റ ട്രാന്‍സ്ഫറുകളെയും ബേജ്ദോ പിന്തുണയ്ക്കും. മള്‍ട്ടിയൂസര്‍ ഡാറ്റ കൈമാറ്റത്തിനായുള്ള ഈ പിന്തുണ സമയം വളരെയധികം കുറയ്ക്കുകയും ഒരു കൂട്ടം ഉപകരണങ്ങളിലേക്ക് ഒരു ഫയല്‍ കൈമാറേണ്ടിവന്നാല്‍ വേഗത അല്‍പ്പം വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും.

വെബ് ടോറന്റ്/ വെബ് ആര്‍ടിസി സ്ട്രീമിംഗ് സാങ്കേതിക വിദ്യയിലെ ബാങ്കിംഗ് ഉള്ള ബേജ്ദോ ഗ്രൂപ്പ് വാച്ച് ടുഗതര്‍ എന്ന സവിശേഷത ഉടന്‍ തന്നെ പിന്തുണയ്ക്കും. അതായത്, ഒരു വലിയ പ്രൊജക്ടറോ മറ്റോ ആവശ്യമില്ലാതെ, തത്സമയ സമന്വയത്തിലും സ്വന്തം ഉപകരണങ്ങളിലും സിനിമ കാണാനും ഒരു വലിയ ഗ്രൂപ്പില്‍ സിനിമ ആസ്വദിക്കാനും ബേജ്ദോ വഴി അവര്‍ക്ക് കഴിയും.

അപ്ലിക്കേഷന്‍ പരസ്യ രഹിതവും ഓപ്പണ്‍ സോഴ്സുമായിരിക്കും. ഇത് ഏതെങ്കിലും ഉപയോക്തൃ വിവരങ്ങള്‍ ട്രാക്കു ചെയ്യുന്നതിന് അനുമതി ചോദിക്കുകയില്ല. അപ്ലിക്കേഷന്‍ ഉപയോഗിക്കാന്‍ ഒരു ലോഗിന്‍ പോലും ആവശ്യമില്ല. വാസ്തവത്തില്‍, ഇതിന് ഒരു ബാക്കെന്‍ഡ് ഡാറ്റാബേസ് വേണ്ടതില്ല. ഭാരം കുറഞ്ഞ വെബ് ആര്‍ടിസി സിഗ്നലിംഗ് സെര്‍വര്‍ എന്നത് ഒഴികെ ഇത്തരം പ്രധാന സവിശേഷതകള്‍ ഈ ആപ്ലിക്കേഷന്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. അതുകൊണ്ട് തന്നെ പരസ്യരഹിത ആപ്ലിക്കേഷന്‍ എന്ന തന്‍റെ ലക്ഷ്യം നേടാന്‍ ഇത് അനുവദിക്കുമെന്ന് അശ്വിന്‍ പറഞ്ഞു. “ആപ്ലിക്കേഷന്‍ ഓപ്പണ്‍ സോഴ്സ് കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലേക്ക് എത്തുന്നതിനാല്‍ ഭാവിയിലെ അറ്റകുറ്റപ്പണികളും വികസന ചിലവുകളും കുറയ്ക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഓപ്പണ്‍ സോഴ്സും കമ്മ്യൂണിറ്റി ഉടമസ്ഥതയിലുള്ളതും ആയതിനാല്‍ ബഗുകള്‍ അല്ലെങ്കില്‍ കേടുപാടുകള്‍ തിരിച്ചറിയുന്നതിനും പരിഹരിക്കുന്നതിനും ആശയങ്ങള്‍ നേടുന്നതിനും സവിശേഷതകള്‍ നടപ്പിലാക്കുന്നതിനും ഇത് സഹായിക്കും. സോഴ്സ് കോഡ് ഓപ്പണ്‍ സോഴ്സും പൊതുവായി അവലോകനം ചെയ്യാവുന്നതുമായതിനാല്‍, ഇത് സുതാര്യതയിലൂടെ സുരക്ഷയും സ്വകാര്യത ആശങ്കകളും ഇല്ലാതാക്കുന്നു. ഇവയെല്ലാം ബേജ്ദോയെ യഥാര്‍ത്ഥത്തില്‍ ഒരു ഇന്ത്യന്‍ ആപ്പ് ആക്കുന്നു. ആളുകള്‍ക്കായി അവര്‍ തന്നെ നിര്‍മ്മിച്ച ഒരു അപ്ലിക്കേഷന്‍,” അശ്വിന്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top