ഇന്ന് നാഗ് പഞ്ചമി: രാജ്യമെമ്പാടും നാഗങ്ങളെ ആരാധിക്കുന്ന ദിവസം

ഇന്ന് രാജ്യമൊട്ടാകെ നാഗ് പഞ്ചമി ആഘോഷിക്കുകയാണ്. നാഗങ്ങളെ ആരാധിക്കുന്ന ഈ സവിശേഷ ഉത്സവം ഇന്ത്യയിലെ സവാന്‍ അല്ലെങ്കില്‍ ശ്രാവണ്‍ മാസത്തില്‍ ശുക്ലപക്ഷത്തിന്‍റെ അഞ്ചാം ദിവസമാണ് ആഘോഷിക്കുന്നത്.

നാഗ് പഞ്ചമി ദിനത്തില്‍ ഭക്തര്‍ സര്‍പ്പദേവന്മാരെ ആരാധിക്കുകയും ക്ഷമ ചോദിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ശിവന്‍ പോലും കഴുത്തില്‍ പാമ്പിനെ മാലപോലെ ധരിക്കുന്നതിനാല്‍ ഹിന്ദു സംസ്കാരത്തില്‍ പാമ്പുകളെ ആരാധിക്കുന്നത് കൂടുതല്‍ പ്രാധാന്യമര്‍ഹിക്കുന്നു.

നാഗ് പഞ്ചമിയില്‍, രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള സ്ത്രീകള്‍ സര്‍പ്പദേവന്മാരെ ആരാധിക്കുകയും അവര്‍ക്ക് പാല്‍ അര്‍പ്പിക്കുകയും സഹോദരന്‍റെയും കുടുംബത്തിന്‍റെയും ആരോഗ്യത്തിനും ക്ഷേമത്തിനും വേണ്ടി പ്രാര്‍ത്ഥിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഹിന്ദു വിശ്വാസമനുസരിച്ച്, ഈ ദിവസം പാമ്പുകള്‍ക്ക് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന എന്തും നേരിട്ട് സര്‍പ്പ ദേവന്മാരിലേക്ക് എത്തും.

ഹിന്ദു പുരാണത്തിലെ പല ദൈവങ്ങളുമായി പാമ്പുകളെ പണ്ടേ ബന്ധപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ‘ആറ് തലകളുള്ള പാമ്പ്’ അല്ലെങ്കില്‍ ‘ഷെഷ്നാഗ്’ വിഷ്ണുവിന്‍റെ വാഹനമായിരുന്നു. ചില തിരുവെഴുത്തുകള്‍ അനുസരിച്ച് ലോകം ഷെഷ്നാഗിന്‍റെ തലയിലാണ്.

മഴക്കാലത്ത് ഇന്ത്യയിലുടനീളം ആഘോഷിക്കുന്ന ഏറ്റവും പഴയ ഉത്സവങ്ങളിലൊന്നാണ് നാഗ് പഞ്ചമി. നാഗ് പഞ്ചമി നാഗ് ചതുര്‍ത്ഥി അല്ലെങ്കില്‍ നാഗുള്‍ ചവിത്തി എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു. ഗുജറാത്തില്‍, മിക്ക സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ക്കും ഏതാനും ദിവസങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം നാഗ് പഞ്ചമി ആചരിക്കുന്നു. ഈ വര്‍ഷം ഓഗസ്റ്റ് 8 ന് ആചരിക്കും. ആന്ധ്രയില്‍ ദീപാവലിക്ക് തൊട്ടുപിന്നാലെയാണ് പൂജ നടത്തുന്നത്.

നാഗ പഞ്ചമി പൂജ

നാഗ ദേവതയ്ക്കോ പാമ്പ് ദേവനോ പാല്‍ അര്‍പ്പിക്കുക എന്നതാണ് പ്രധാന ആചാരം. പാമ്പുകള്‍ക്ക് പാല്‍ നല്‍കുന്നത് ഇന്ത്യയിലെ ഒരു പഴയ പാരമ്പര്യമാണ്. പലരും അന്ന് നോമ്പനുഷ്ഠിക്കുന്നു. ഒരു പ്രധാന ഘടകമായി പാല്‍ ഉപയോഗിച്ച് ഉണ്ടാക്കുന്ന ഭക്ഷണവും പ്രസാദമായി ദൈവത്തിന് സമര്‍പ്പിക്കുന്നു.

പൂജയ്ക്കായി വീട്ടില്‍ കളിമണ്ണുപയോഗിച്ച് പാമ്പ് വിഗ്രഹങ്ങള്‍ നിര്‍മ്മിക്കുന്നു. പാല്‍, മഞ്ഞള്‍, കുങ്കുമം, പൂക്കള്‍ എന്നിവ പൂജയ്ക്കായി ഉപയോഗിക്കുന്നു. പാമ്പുകളെ കണ്ടെത്തി മാളങ്ങള്‍ക്കും ദ്വാരങ്ങള്‍ക്കും സമീപം പൂക്കളും പാലും വെക്കുന്നു.

നാഗപിയുടെ ചരിത്രം

പാമ്പുകളുടെ രാജാവായ തക്ഷക് ജനമേജയ രാജാവിന്‍റെ പിതാവ് പരിക്ഷിത്തിനെ പിന്തുടര്‍ന്ന് കൊന്നതോടെയാണ് നാഗ് പഞ്ചമി ഉത്സവം ആരംഭിച്ചത്. അദ്ദേഹത്തിന്‍റെ മരണത്തിന് പ്രതികാരം ചെയ്യാനായി ജനനേജയ രാജാവ് നാഗ ജാതി മുഴുവന്‍ ഉന്മൂലനം ചെയ്യുന്നതിനായി ഒരു യജ്ഞം നടത്തി. ബ്രാഹ്മണ അസ്തിക റിഷിയുടെ ഇടപെടല്‍ മൂലം ഈ യജ്ഞം നിര്‍ത്തിയ ദിവസം നാഗപഞ്ചമി ദിവസമായിരുന്നു. അതിനുശേഷം ഈ ദിവസം നാഗ പൂജയ്ക്കായി ആഘോഷിക്കുന്നു.

മറ്റൊരു ഐതിഹ്യം അനുസരിച്ച്, സാവന്‍ മാസത്തിലെ ശുക്ലപക്ഷത്തിലെ പഞ്ചമിയില്‍ ശ്രീകൃഷ്ണന്‍ കാളിയ നാഗത്തെ കൊന്നു. ഈ രീതിയില്‍ അദ്ദേഹം ഗോകുല്‍വാസികളുടെ ജീവന്‍ രക്ഷിച്ചു. അതിനുശേഷം എല്ലാ വര്‍ഷവും നാഗ് പഞ്ചമി ഉത്സവം ആഘോഷിക്കുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment