Flash News

മാനവ വിഭവശേഷി വികസന മന്ത്രാലയം വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രാലയമായി മാറുന്നു, പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയം പ്രഖ്യാപിച്ചു

July 29, 2020 , ഹരികുമാര്‍

ന്യൂഡല്‍ഹി: രാജ്യത്തിന്‍റെ പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയത്തിന് കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നല്‍കി. മാനവ വിഭവശേഷി മന്ത്രാലയത്തിന്‍റെ പേരും വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രാലയം എന്ന് മാറ്റിയിട്ടുണ്ട്.

മന്ത്രിസഭാ യോഗത്തില്‍ പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയത്തിന് അംഗീകാരം ലഭിച്ചതായി കേന്ദ്ര വാര്‍ത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രി പ്രകാശ് ജാവദേക്കര്‍ പത്രസമ്മേളനത്തില്‍ പറഞ്ഞു. 34 വര്‍ഷമായി വിദ്യാഭ്യാസ നയം മാറിയിട്ടില്ലെന്നും അതിനാല്‍ ഇത് വളരെ പ്രധാനമാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കൂടാതെ, എല്ലാവര്‍ക്കും വിദ്യാഭ്യാസം നല്‍കുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ ദേശീയ വിദ്യാഭ്യാസ നയത്തില്‍ 2030 ഓടെ മൂന്ന് മുതല്‍ 18 വയസ്സ് വരെ പ്രായമുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക് വിദ്യാഭ്യാസം നിര്‍ബന്ധമാക്കും.

പ്രീപ്രെെമറി വിദ്യാഭ്യാസം പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയപ്രകാരം 2025 ഓടെ ആഗോളവല്‍ക്കരിക്കപ്പെടും. ഈ സമയത്ത്, സ്കൂളുകള്‍ സംബന്ധിച്ച് വരുത്തിയ മാറ്റങ്ങളെക്കുറിച്ച് സ്കൂള്‍ വിദ്യാഭ്യാസ സെക്രട്ടറി വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കി.

ആറ് മുതല്‍ ഒന്‍പത് വയസ്സ് വരെയുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക് സാധാരണയായി ഓന്നാം ക്ലാസ് മുതല്‍ മൂന്നാം ക്ലാസ് വരെ പ്രായമുള്ള കുട്ടികള്‍ക്ക് അടിസ്ഥാന സാക്ഷരതയും സംഖ്യയും മനസ്സിലാക്കുന്നതിനായി ഒരു ദേശീയ ദൗത്യം ആരംഭിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സ്കൂള്‍ വിദ്യാഭ്യാസത്തിനായി പ്രത്യേക പാഠ്യപദ്ധതി 5 + 3 + 3 + 4 നടപ്പാക്കി. ഇതിന് കീഴില്‍, മൂന്ന് മുതല്‍ ആറ് വയസ്സ് വരെ പ്രായമുള്ള ഒരു കുട്ടി അതേ രീതിയില്‍ പഠിക്കും. അതിനു കീഴില്‍, വിദ്യാര്‍ത്ഥികളുടെ പ്രാരംഭ ഘട്ടത്തിനായി അഞ്ച് വര്‍ഷത്തെ പ്രോഗ്രാം നിശ്ചയിച്ചിട്ടുണ്ട്. മൂന്നു വര്‍ഷത്തെ പ്രീപ്രെെമറിയും ഒന്ന്, രണ്ട് ക്ലാസുകളും ഇവയില്‍ ചേര്‍ത്തു.

ആര്‍ട്സ്, ഹ്യുമാനിറ്റീസ്, സയന്‍സ്, സ്പോര്‍ട്സ്, വൊക്കേഷണല്‍ സ്റ്റേ എന്നീ വിഷയങ്ങളില്‍ വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ക്ക് കൂടുതല്‍ വിശ്രമവും ഓപ്ഷനുകളും നല്‍കുന്നതിന് വ്യവസ്ഥ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഇതിനുപുറമെ, രണ്ട് മുതല്‍ എട്ട് വയസ്സ് വരെ പ്രായമുള്ള വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ക്ക് പ്രാദേശിക ഭാഷയ്ക്കൊപ്പം മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത ഭാഷകളിലും വിദ്യാഭ്യാസം നല്‍കുന്നതിന് വ്യവസ്ഥ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയപ്രകാരം ആറാം ക്ലാസ് മുതല്‍ എട്ടാം ക്ലാസ് വരെയുള്ള വിദ്യാര്‍ത്ഥികള്‍ക്ക് ക്ലാസിക്കല്‍ ഭാഷ പഠിപ്പിക്കാനും നിര്‍ദ്ദേശമുണ്ട്.

പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയപ്രകാരം, ഓരോ സംസ്ഥാനത്തിനും സ്വതന്ത്ര റെഗുലേറ്ററി അതോറിറ്റികളെ നിയമിക്കാനുള്ള വ്യവസ്ഥയുണ്ട്. അത് സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ വിദ്യാഭ്യാസ നിലവാരവും നിയമങ്ങളും നടപ്പിലാക്കും. അതിനോടൊപ്പം ഗവേഷണത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനായി ദേശീയ ഗവേഷണ ഫൗണ്ടേഷന്‍ സ്ഥാപിക്കും.

ഐ എസ് ആര്‍ ഒ മുന്‍ മേധാവി കെ കസ്തൂരിരങ്കന്‍റെ അധ്യക്ഷതയില്‍ ചേര്‍ന്ന സമിതി പുതിയ വിദ്യാഭ്യാസ നയത്തിന്‍റെ കരട് മാനവ വിഭവശേഷി മന്ത്രി രമേശ് പൊഖ്രിയാല്‍ നിഷാങ്കിന് അയച്ചു.

ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസത്തിനായി ഒരൊറ്റ റെഗുലേറ്റര്‍ ഉണ്ടാകും. അതേസമയം ഉന്നതവിദ്യാഭ്യാസത്തില്‍ 2035 ഓടെ 50 ശതമാനം ജി.ഇ.ആറിലെത്തുക എതാണ് ലക്ഷ്യം. ഉന്നതവിദ്യാഭ്യാസത്തില്‍ ഒന്നിലധികം പ്രവേശന, എക്സിറ്റ് സംവിധാനങ്ങള്‍ നടപ്പാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

നിലവിലെ സമ്പ്രദായത്തില്‍, നാല് വര്‍ഷത്തെ എഞ്ചിനീയറിംഗിന് ശേഷം അല്ലെങ്കില്‍ ആറ് സെമസ്റ്ററുകളില്‍ പഠിച്ചതിന് ശേഷം നിങ്ങള്‍ക്ക് ഒരു കാരണവശാലും പഠിക്കാന്‍ കഴിയുന്നില്ലെങ്കില്‍, ഒന്നിലധികം എന്‍ട്രി, എക്സിറ്റ് സിസ്റ്റങ്ങളില്‍ ഒരു വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം പരിഹാരമില്ല. മൂന്ന് വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം ഡിപ്ലോമ, മൂന്നു മുതല്‍ നാല് വര്‍ഷത്തിന് ശേഷം ബിരുദം ലഭിക്കും.

ഈ സമയത്ത് ഗവേഷണത്തിന് പോകാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നവര്‍ക്ക് നാല് വര്‍ഷത്തെ ഡിഗ്രി പ്രോഗ്രാം ഉണ്ടായിരിക്കുമെന്നും ജോലിയില്‍ പ്രവേശിക്കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നവര്‍ മൂന്ന് വര്‍ഷത്തെ ഡിഗ്രി പ്രോഗ്രാം നടത്തുമെമെന്നും അറിയിച്ചു.

ഗവേഷണത്തിന് പോകാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നവര്‍ക്ക് ഒരു വര്‍ഷത്തെ എംഎ ഉപയോഗിച്ച് നാല് വര്‍ഷത്തെ ഡിഗ്രി പ്രോഗ്രാമിന് ശേഷം പിഎച്ച്ഡി ചെയ്യാന്‍ കഴിയും. ഇതിന് എംഫില്‍ ആവശ്യമില്ല.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top