Flash News

മത നിന്ദ ആരോപിച്ച് പാക്കിസ്താനില്‍ യു എസ് പൗരനെ കോടതി മുറിക്കുള്ളില്‍ വെടിവെച്ചു കൊന്നു

August 1, 2020 , ഹരികുമാര്‍

വാഷിംഗ്ടൺ: മതനിന്ദ ആരോപിച്ച് വിചാരണ നേരിടുന്ന അഹ്മദി സമുദായത്തിലെ അംഗവും അമേരിക്കന്‍ പൗരനുമായ താഹിര്‍ നസീമിനെ (57) പെഷവാർ കോടതിയിലെ ഒരു ജഡ്ജിയുടെ മുന്നിൽ വെച്ച് വെടിവച്ച് കൊന്നു. അക്രമിയായ ഫൈസലിനെ സംഭവസ്ഥലത്ത് നിന്ന് അറസ്റ്റ് ചെയ്യുകയും കൊലപാതകത്തിന് ഉപയോഗിച്ച പിസ്റ്റളും പിടിച്ചെടുക്കുകയും ചെയ്തു.

കഴിഞ്ഞ ബുധനാഴ്ചയായിരുന്നു സംഭവം നടന്നത്. ആക്രമണകാരിയെ പിന്തുണച്ച് വെള്ളിയാഴ്ച ആയിരക്കണക്കിന് തീവ്രവാദികള്‍ പെഷവാറില്‍ റാലി നടത്തി.

മതനിന്ദ ആരോപിച്ച് രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് നസീമിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിരുന്നു. ബുധനാഴ്ച വാദം കേൾക്കുന്നതിനുമുമ്പ് കോടതി മുറിയിൽ വെച്ച് അഡീഷണൽ സെഷൻസ് ജഡ്ജി ഷൗക്കത്തുല്ല ഖാന് മുന്നിൽ വെച്ചാണ് വെടിയേറ്റത്. അദ്ദേഹം സംഭവസ്ഥലത്തുവെച്ചുതന്നെ മരിച്ചു.

സംഭവത്തിൽ സംഭവസ്ഥലത്തുണ്ടായിരുന്ന അഭിഭാഷകൻ ഇഷ് മതനിന്ദാ നിയമപ്രകാരം മരണപ്പെട്ടയാൾക്കെതിരെ കേസ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്തതായി പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, നസീമിന്റെ കൊലപാതകത്തിൽ അമേരിക്ക അതിശയവും നീരസവും പ്രകടിപ്പിക്കുകയും പലപ്പോഴും തെറ്റായി ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന ‘മതനിന്ദ നിയമം’ ഉടൻ മെച്ചപ്പെടുത്താനും കുറ്റവാളികളെ ശിക്ഷിക്കാനും ഇസ്ലാമാബാദിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

പാക്കിസ്ഥാനിലെ കോടതി മുറിക്കുള്ളിൽ യുഎസ് പൗരനായ താഹിർ നാസിമിനെ കൊലപ്പെടുത്തിയതിൽ ഞെട്ടിപ്പോയതായും യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ചീഫ് ഡെപ്യൂട്ടി വക്താവ് കെൽ ബ്രൗണ്‍ പറഞ്ഞു. ഇല്ലിനോയ്സില്‍ നിന്ന് നസീമിനെ ചിലർ പാക്കിസ്താലേക്ക് കൊണ്ടുപോയതായും മതനിന്ദ നിയമപ്രകാരം അവിടെ കേസ് നടത്തി കുടുങ്ങിപ്പോയതാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

2018 ൽ നാസിമിനെ കസ്റ്റഡിയിലെടുത്തിരുന്നു. അതിനുശേഷം യുഎസ് സർക്കാർ അദ്ദേഹത്തിനും കുടുംബത്തിനും നയതന്ത്ര സഹായം നൽകി വരുന്നുണ്ട്. എന്നാൽ അദ്ദേഹം എങ്ങനെയാണ് പാക്കിസ്താനിലെത്തിയതെന്ന് യുഎസ് വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല. സ്വയം ഇസ്ലാമിന്റെ പ്രവാചകൻ എന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോഴാണ് നാസിം അറസ്റ്റിലായതെന്ന് പാക്കിസ്താന്‍ അധികൃതർ പറഞ്ഞു.

നാസിമിന്റെ ആക്രമണകാരിയെ ആദ്യം ഖാലിദ് ഖാൻ എന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞിരുന്നുവെങ്കിലും പിന്നീട് അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേര് ഫൈസൽ ഖാൻ ആണെന്ന് പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, ബുധനാഴ്ച അദ്ദേഹം കോടതി മുറിക്കുള്ളിൽ എങ്ങനെ എത്തിയെന്നും എവിടെ നിന്ന് ആയുധം ലഭിച്ചുവെന്നും ഒരു വിവരവുമില്ല.

ഈ കോടതി കന്റോൺമെന്റ് ഏരിയയില്‍ കര്‍ശന സുരക്ഷാ മേഖലയിലാണ് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. ജുഡീഷ്യൽ സമുച്ചയത്തിന്റെ അകത്തും പുറത്തും കർശനമായ സുരക്ഷാ ക്രമീകരണമവും ഉണ്ട്.

ഈ സംഭവത്തിനുശേഷം, മതനിന്ദാ നിയമം മാറ്റാൻ പാക്കിസ്താനോട് യുഎസ് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ഇപ്പോഴുള്ള അന്തരീക്ഷത്തിൽ എന്തെങ്കിലും മാറ്റം വരുത്താന്‍ സാധ്യതയുള്ളതിനാൽ പ്രതിഷേധവും ആരംഭിച്ചു കഴിഞ്ഞു.

വെള്ളിയാഴ്ച പെഷവാറിലെ റാലിയിൽ എത്തിയ പ്രതിഷേധക്കാർ നസീമിനെ കൊന്ന കുറ്റത്തിന് ഫൈസലിനെ പിന്തുണക്കുകയും പ്രശംസിക്കുകയും ചെയ്തു. ഫൈസലിനെ ഉടൻ ജയിലിൽ നിന്ന് മോചിപ്പിക്കണമെന്ന ആവശ്യവും അവര്‍ ഉന്നയിച്ചു. മതനിന്ദാ കേസുകളിൽ ശിക്ഷിക്കുന്നതിൽ സർക്കാർ വളരെ മന്ദഗതിയിലായതിനാലാണ് ഫൈസൽ ഈ നടപടി സ്വീകരിച്ചതെന്നാണ് പ്രതിഷേധക്കാര്‍ പറയുന്നത്.

റാലിക്ക് നേതൃത്വം നൽകിയ മുഫ്തി ഷഹാബുദ്ദീൻ പോപൽസായി പറഞ്ഞു, “നിയമം കൈയ്യിലെടുക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല. എന്നാൽ രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് സർക്കാർ ചെയ്യേണ്ട കാര്യങ്ങൾ ഫൈസൽ ചെയ്തു.”

പാക്കിസ്താനിൽ മതനിന്ദ വളരെ സെൻ‌സിറ്റീവ് വിഷയമാണ്. പ്രതികൾ പലപ്പോഴും ആൾക്കൂട്ട വിസ്താരത്തിനും ശിക്ഷാ നടപടികള്‍ക്കും ഇരയാകുന്നത് പതിവാണ്.

പാക്കിസ്താനിലെ മതന്യൂനപക്ഷമാണ് അഹ്മദി. 1974 ൽ പാക് പാർലമെന്റ് ഇതിനെ അമുസ്ലിം സമുദായമായി പ്രഖ്യാപിച്ചു. ഒരു പതിറ്റാണ്ടിനുശേഷം ഈ ക്ലാസിലെ ആളുകളെ മുസ്‌ലിംകൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വിലക്കി. മതനിന്ദയ്ക്ക് പാക് ഭരണകൂടം ഇതുവരെ വധശിക്ഷ നൽകിയിട്ടില്ലെങ്കിലും നിരവധി പ്രതികൾ അതിന്റെ നിരയിലാണ്. ഇവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും അഹ്മദി സമുദായത്തിൽ നിന്നുള്ളവരാണ്.

യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിന് പുറമെ യുഎസ് അന്താരാഷ്ട്ര സ്വാതന്ത്ര്യ കമ്മീഷനും നസീമിന്റെ കൊലപാതകത്തെ അപലപിച്ചു. കമ്മീഷണർ ജോണി മൂർ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു, ‘പാക്കിസ്താന്റെ മതനിന്ദ നിയമം പിന്തുണയ്ക്ക് യോഗ്യമല്ലെന്ന് മാത്രമല്ല, ഒരു വ്യക്തിയെ രക്ഷിക്കാൻ അവർക്ക് കഴിഞ്ഞില്ലെന്ന് വിശ്വസിക്കാൻ പ്രയാസമാണ്, അതും അമേരിക്കക്കാരനെ അവരുടെ കോടതിക്കുള്ളിൽ വെച്ച് കൊലപ്പെടുത്തിയത്.’

ഇത്തരം ദാരുണമായ സംഭവങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാൻ മതനിന്ദ ആരോപിക്കപ്പെടുന്നവർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള മതന്യൂനപക്ഷങ്ങളെ പാക്കിസ്താന്‍ സംരക്ഷിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ മാസം കമ്മീഷൻ 2020 ലെ റിപ്പോർട്ടിൽ പാക്കിസ്താനെ ‘പ്രത്യേക ആശങ്കയുള്ള രാജ്യം’ ആയി പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top