Flash News

കോവിഡ്-19 മരണനിരക്ക് ആഗോളതലത്തിൽ മെക്സിക്കോ മൂന്നാം സ്ഥാനത്ത്

August 2, 2020

മെക്സിക്കോ സിറ്റി: കൊറോണ വൈറസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഏറ്റവും ഉയർന്ന മൂന്നാമത്തെ മരണ നിരക്ക് മെക്സിക്കോ ഞായറാഴ്ച റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. ജോണ്‍ ഹോപ്കിന്‍സ് സര്‍‌വ്വകലാശാലയുടെ കണക്കുകള്‍ പ്രകാരം അമേരിക്കയ്ക്കും ബ്രസീലിനും പിന്നിൽ 47,472 മരണങ്ങളാണ് മെക്സിക്കോയില്‍ നിന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്.

രാജ്യത്ത് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ട 434,193 കേസുകൾ ആഗോളതലത്തിൽ ആറാമതായി മാറുന്നുവെന്ന് ആരോഗ്യവകുപ്പ് അധികൃതർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് കൊറോണ വൈറസ് അവസ്ഥയെക്കുറിച്ചുള്ള കൃത്യമായ വിവരണമല്ല, കാരണം വൈറസ് പരിശോധനയും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യലും മെക്സിക്കോയില്‍ കുറവാണ്.

കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിന്റെ കാഠിന്യം മെക്സിക്കൻ ആരോഗ്യ സെക്രട്ടറി ഹ്യൂഗോ ലോപ്പസ്-ഗാറ്റെൽ കുറച്ചുകാണുകയും താരതമ്യേന ചിലവു കുറഞ്ഞ ചികിത്സാരീതികളും പരിശോധന വ്യാപകമാക്കാതിരുന്നതും ചെയ്തതാണ് കോവിഡ്-19 വ്യാപനം വര്‍ദ്ധിക്കാന്‍ കാരണമെന്ന് പറയുന്നു. പത്ത് സംസ്ഥാന ഗവർണർമാർ അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാജി ആവശ്യപ്പെട്ടതായി ബിബിസി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

എന്നാല്‍, ന്യായീകരണമായി ലോപസ്-ഗാറ്റെൽ പറയുന്നത് പരിശോധനയ്ക്ക് പരിമിതമായ സൗകര്യവും സങ്കീര്‍ണ്ണതയുമാണ്.

ആരോഗ്യ സെക്രട്ടറിയുടെ അവകാശവാദങ്ങൾക്ക് മറുപടിയായി, കൊറോണ വൈറസ് മൂലം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ട മരണങ്ങളുടെ എണ്ണവും മരണ സർട്ടിഫിക്കറ്റുകളുടെ എണ്ണവും സംബന്ധിച്ച് മെക്സിക്കൻ എഗെയിൻസ്റ്റ് കറപ്ഷൻ ആൻഡ് ഇംപ്യൂണിറ്റി (MACCIH) അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു.

മാർച്ച് 18 നും മെയ് 12 നും ഇടയിൽ മെക്സിക്കോ സിറ്റിയിൽ മാത്രം കൊറോണ വൈറസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മരണങ്ങളുടെ എണ്ണം മൂന്നിരട്ടി കുറവാണെന്ന് അവർ കണ്ടെത്തി.

മരണമടഞ്ഞ വ്യക്തികളുടെ മൂവായിരത്തിലധികം രേഖകളിൽ, COVID-19 “മരണകാരണം,” “സാധ്യമായത്” അല്ലെങ്കിൽ “സംശയിക്കപ്പെടുന്ന” മരണകാരണം എന്നിങ്ങനെ പട്ടികപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് അന്വേഷണത്തിൽ കണ്ടെത്തി – അതായത് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ട കൊറോണ വൈറസ് കേസുകളുടെയും മരണങ്ങളുടെയും എണ്ണം സ്ഥിരീകരിച്ച കേസുകളുടെ മൂന്നിരട്ടി.

മെക്സിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ആൻഡ്രസ് മാനുവൽ ലോപ്പസ് ഒബ്രാഡോർ കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിനെ നിസ്സാരവത്ക്കരിച്ചതും കൈകാര്യം ചെയ്ത രീതിയെക്കുറിച്ചും വ്യാപകമായ വിമര്‍ശനം നേരിട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

ടെസ്റ്റിംഗ് സൈറ്റുകൾ വികേന്ദ്രീകരിക്കുന്നതില്‍ സർക്കാർ മന്ദഗതിയിലായിരുന്നു. സ്വകാര്യ കമ്പനികളെയും സംസ്ഥാനങ്ങളെയും സ്വന്തമായി പരിശോധന നടത്തുന്നത് തടയുന്നു. സ്വകാര്യ മെഡിക്കൽ സെന്ററുകളിൽ ആയിരക്കണക്കിന് പുതിയ കേസുകൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടു. അവ ഫെഡറൽ സമ്പ്രദായത്തിൽ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നില്ല.

മാസ്ക് ധരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ച നേതാക്കളുടെ പട്ടികയിൽ ഒബ്രഡോർ ചേർന്നു – കോവിഡ് -19 ന് പോസിറ്റീവ് പരീക്ഷിച്ച ബ്രസീൽ പ്രസിഡന്റ് ജെയർ ബോൾസോനാരോയും അമേരിക്കന്‍ പ്രസിഡന്റ് ട്രംപും ഉൾപ്പെടെ, പരസ്യമായി ഫെയ്സ്മാസ്ക് ധരിക്കാനും മാസ്കുകളുടെ ഉപയോഗം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാനും തുടങ്ങി.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top