Flash News

കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റുകളുടെ നിലപാട് അന്വേഷിക്കണമെന്ന് ഫാറൂഖ് അബ്ദുല്ല

August 3, 2020 , ആന്‍സി

കശ്മീർ: 1990 കളുടെ തുടക്കത്തിൽ കശ്മീർ പണ്ഡിറ്റുകളുടെ നിലപാട് അന്വേഷിക്കണമെന്ന് ജമ്മു കശ്മീർ മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഫാറൂഖ് അബ്ദുല്ല വിരമിച്ച സുപ്രീം കോടതി ജഡ്ജിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

കശ്മീർ പണ്ഡിറ്റുകൾ ഇല്ലാതെ കശ്മീർ അപൂർണ്ണമാണെന്ന് താൻ വിശ്വസിക്കുന്നുവെന്നും അവരെ തിരികെ കൊണ്ടുവരുന്നതിനുള്ള ഏത് പ്രക്രിയയെയും പിന്തുണയ്ക്കുമെന്നും ഒരു വെബിനാർ വേളയിൽ ചോദ്യങ്ങൾക്ക് ഉത്തരം നൽകിയ അബ്ദുല്ല പറഞ്ഞു.

1990 കളുടെ തുടക്കത്തിൽ തീവ്രവാദം ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം 60,000ത്തോളം കശ്മീർ കുടുംബങ്ങൾ സ്വയം കുടിയേറ്റക്കാരായി രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ട് എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്. കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റുകളുടെ നിലപാടിന് അന്നത്തെ ഗവർണർ ജഗ്‌മോഹനാണ് ഉത്തരവാദിയെന്ന് ലോക്സഭാ അംഗവും ദേശീയ കോൺഫറൻസ് പ്രസിഡന്റുമായ അബ്ദുല്ല ആരോപിച്ചു.

ജമ്മുവിലെ എപ്പിലോഗ് ന്യൂസ് നെറ്റ്‌വർക്കാണ് ഈ വെബ്‌നാർ സംഘടിപ്പിച്ചത്, അതിന്റെ തീം ‘പഴയ ഓർഡറുകൾ അസാധുവാക്കുക, പുതിയ ഓർഡറുകൾ നടപ്പിലാക്കുക – ഒരു വര്‍ഷത്തിനു ശേഷം ആർട്ടിക്കിൾ 370, 35 എ എന്നിവ നിർജ്ജീവമാക്കി’ എന്നതായിരുന്നു.

ഈ സമയത്ത് വംശഹത്യ ബില്ലിനെ പിന്തുണയ്ക്കുമോ എന്ന് അബ്ദുല്ലയോട് ചോദിച്ചു. ഇത് പനൂൺ കശ്മീർ എന്ന കശ്മീർ പണ്ഡിറ്റുകളുടെ ഒരു സംഘടനയെ കൊണ്ടുവന്ന് കുടിയേറ്റക്കാർക്ക് പ്രത്യേക സംസ്ഥാനം ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ഇത് സംബന്ധിച്ച് ആദ്യം ബിൽ വായിക്കുമെന്ന് അബ്ദുല്ല പറഞ്ഞു.

‘വിരമിച്ച, സത്യസന്ധനായ ജഡ്ജിയോ സുപ്രീം കോടതി ജഡ്ജിമാരുടെ സംഘമോ അന്വേഷിച്ച് റിപ്പോർട്ട് വരട്ടെ. ഇത് യുവ കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റുകളുടെ പല ആശങ്കകളും ഇല്ലാതാക്കുകയും കശ്മീരി മുസ്ലീങ്ങൾ അവരെ പുറത്താക്കിയിട്ടില്ലെന്ന് അറിയുകയും ചെയ്യും. താഴ്‌വര വിട്ടിട്ടില്ലാത്ത നിരവധി കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റുകൾ ഇപ്പോഴും അവിടെയുണ്ട്,’ മൂന്ന് തവണ ജമ്മു കശ്മീർ മുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

1947 മുതൽ ഇന്നുവരെ മുസ്ലീങ്ങൾ കശ്മീർ പണ്ഡിറ്റുകൾക്ക് വേണ്ടി നിലകൊള്ളുന്ന നിരവധി സംഭവങ്ങൾ ദേശീയ സമ്മേളന നേതാവ് പരാമർശിച്ചു.

അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ‘ഞങ്ങൾ (കശ്മീരി പണ്ഡിറ്റുകൾ) പോകുന്നതിൽ സന്തോഷമുണ്ടെന്ന് നിങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നുണ്ടോ? ഹിന്ദുക്കൾ മടങ്ങി വരാത്തപ്പോൾ കശ്മീർ പൂർണമാകില്ലെന്നും സമാധാനപരമായി വീണ്ടും ജീവിക്കുകയുമില്ലെന്നും ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു.

തന്റെ പാർട്ടിയുടെ ഈ പ്രത്യയശാസ്ത്രത്തിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുമെന്ന് അബ്ദുല്ല പറഞ്ഞു, അവർ ഏത് മതത്തിൽ വിശ്വസിച്ചാലും അവരെല്ലാം തുല്യരാണ്.

അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ‘എന്റെ പിതാവ് ഒരിക്കലും രണ്ട് രാഷ്ട്രങ്ങളുടെ തത്വം അംഗീകരിച്ചില്ല. മുസ്ലീം, ഹിന്ദു, സിഖ്, ക്രിസ്ത്യൻ, ബുദ്ധ, മറ്റ് മതങ്ങൾ വ്യത്യസ്തമാണെന്ന് അദ്ദേഹം ഒരിക്കലും വിശ്വസിച്ചില്ല. എല്ലാവരും ആദാമിന്റെയും ഹവ്വായുടെയും മക്കളാണെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു. എല്ലാവരുടെയും ആവശ്യങ്ങൾ ഒന്നുതന്നെയാണ്, അവർ ഐക്യത്തിനായി പ്രവർത്തിച്ചു. അവസാനം വരെ ഞാൻ ആ പാതയിൽ തന്നെ തുടരും, എല്ലാവരേയും ഒന്നിപ്പിക്കാൻ ഞാൻ ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കും.’

ജമ്മു കശ്മീരിന്റെ പ്രത്യേക പദവി നിർത്തലാക്കുമെന്ന് കേന്ദ്രം പ്രഖ്യാപിച്ച് രണ്ട് കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളായി വിഭജിക്കുന്നതിനുമുമ്പ് ഫാറൂഖ് അബ്ദുല്ല, അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകൻ, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഒമർ അബ്ദുല്ല എന്നിവരുൾപ്പെടെ എല്ലാ പ്രമുഖ നേതാക്കളെയും പ്രവർത്തകരെയും കസ്റ്റഡിയിലെടുത്ത് വീട്ടു തടങ്കലിലാക്കി എന്ന കാര്യം ഇവിടെ പ്രസക്തമാണ്.

മാർച്ച് 13 ന് ഫാറൂഖ് അബ്ദുല്ലയെ പി‌എസ്‌എയിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. ഇതിനുശേഷം, മാർച്ച് 24 ന്, അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകനും മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിയുമായ ഒമർ അബ്ദുല്ലയെയും പി‌എസ്‌എ നീക്കം ചെയ്തു.

അതേസമയം, മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിയും പീപ്പിൾസ് ഡെമോക്രാറ്റിക് പാർട്ടി നേതാവുമായ മെഹബൂബ മുഫ്തിയുടെ പി.എസ്.എയുടെ തടങ്കലിൽ മൂന്ന് മാസത്തേക്ക് നീട്ടി.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top