അയോദ്ധ്യയിലെ രാമ ക്ഷേത്ര ഭൂമി പൂജ; നൂറ്റാണ്ടുകളായി കാത്തിരുന്ന ദൗത്യം പൂര്‍ത്തിയായി: നരേന്ദ്ര മോദി

ന്യൂഡല്‍ഹി: അയോദ്ധ്യയിൽ രാമക്ഷേത്രം നിർമിക്കുന്നതിനുള്ള ഭൂമി പൂജ ചടങ്ങിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ബുധനാഴ്ച പങ്കെടുത്തു. 1992 ൽ പൊളിച്ചുമാറ്റിയ, അഞ്ച് നൂറ്റാണ്ടുകളായി സ്ഥിതിചെയ്തിരുന്ന ബാബ്‌റി മസ്ജിദ് പൊളിച്ചുമാറ്റിയ സ്ഥലത്താണ് ഭൂമി പൂജ നടന്നത്.

ഉത്തർപ്രദേശ് മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥ്, ഗവർണർ ആനന്ദിബെൻ പട്ടേൽ, ആര്‍ എസ് എസ് മേധാവി മോഹൻ ഭഗവത്, യോഗ ഗുരുവും വ്യവസായിയുമായ രാംദേവ് എന്നിവരുൾപ്പെടെ ഭൂമി പൂജ ചടങ്ങിൽ ബിജെപിയുടെയും രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘത്തിന്റെയും നിരവധി നേതാക്കൾ പങ്കെടുത്തു.

മഹാന്ത് നൃത്യ ഗോപാൽ ദാസ്, ശ്രീ രാം ജന്മഭൂമി തീർത്ഥ ക്ഷേത്ര നയാസ് എന്നിവരുൾപ്പെടെ നിരവധി പണ്ഡിതരും വിശുദ്ധരും പരിപാടിയിൽ പങ്കെടുത്തു.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ആദ്യമായി ഹനുമംഗരി ക്ഷേത്രത്തിൽ പ്രാർത്ഥന നടത്തി ക്ഷേത്ര സ്ഥലത്ത് ഒരു പാരിജത്ത് മരം നട്ടു. ഇതിന് ശേഷം ഭൂമി പൂജന്റെ ഔദ്യോഗിക പരിപാടിയും ആരാധനയും നടന്നു, തുടർന്ന് യോഗി ആദിത്യനാഥ്, മോഹൻ ഭഗവത്, നരേന്ദ്ര മോദി എന്നിവർ പ്രസംഗിച്ചു.

‘500 വർഷമായി വളരെ നീണ്ടതും കഠിനവുമായ പോരാട്ടമാണ് ഈ ക്ഷേത്രത്തിനു വേണ്ടി നടന്നിട്ടുള്ളത്. എന്നാൽ, സമാധാനപരമായും ജനാധിപത്യ രീതിയിലും ഭരണഘടനാപരമായി അംഗീകരിച്ച രീതിയിലും പ്രശ്നങ്ങൾ എങ്ങനെ പരിഹരിക്കാനാകുമെന്നായിരുന്നു ആശങ്ക? ലോകത്തിലെ എല്ലാ ശക്തികളും അത് തിരിച്ചറിഞ്ഞു,’ പ്രസംഗത്തിൽ പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

ഒരു നൂറ്റാണ്ടിലേറെ പഴക്കമുള്ള ബബ്റി കേസ് കേൾക്കുമ്പോൾ, 2.77 ഏക്കർ ഭൂമിയുടെ ഉടമസ്ഥാവകാശം രാം ജന്മഭൂമി നയാസിന് ലഭിക്കുമെന്ന് സുപ്രീം കോടതി വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. അതേസമയം, സുന്നി വഖഫ് ബോർഡിന് അയോദ്ധ്യയിൽ തന്നെ അഞ്ച് ഏക്കർ സ്ഥലം നൽകണമെന്നും വിധിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും 1992 ൽ ഈ സ്ഥലത്ത് നിന്ന് പള്ളി പൊളിക്കുന്നത് കുറ്റകരമാണെന്നും കോടതി വിശ്വസിച്ചു. ആകസ്മികമായി, നിരവധി ബിജെപി നേതാക്കൾ ആരോപിക്കപ്പെടുന്ന ബാബ്രി പൊളിക്കൽ കേസ് ഇതുവരെ വാദം കേൾക്കുകയും കേസിൽ സിബിഐയെ ചോദ്യം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. അയോദ്ധ്യയിൽ രാമക്ഷേത്രം പണിയുന്നതിനായി ഒരു ട്രസ്റ്റ് രൂപീകരിക്കുന്നതിന് സുപ്രീംകോടതിയുടെ വിധി ഏകദേശം മൂന്ന് മാസത്തിന് ശേഷം കേന്ദ്രസർക്കാർ അംഗീകരിച്ചു.

ബുധനാഴ്ച മുഖ്യമന്ത്രി ആദിത്യനാഥ് അയോധ്യയിലെ രാമക്ഷേത്രം നിർമിക്കുന്ന ഭൂമി പൂജനെ രാമ രാജ്യ സങ്കൽപ്പവുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചു, ‘ജാതി, പ്രദേശം, ഭാഷ എന്നിവയുടെ പേരിൽ രാമരാജ്യത്തിൽ വിവേചനം ഉണ്ടാകില്ല. ആറു വർഷം മുമ്പ് മുന്നോട്ട് വച്ച ‘സബ്ക സാത്ത്, സബ്കാ വികാസ്’ എന്ന ചൈതന്യത്തിന് അനുസൃതമായി, ശ്രീരാമന്റെ മഹത്തായ ദിവ്യക്ഷേത്രം, അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രശസ്തിക്കനുസരിച്ച്, രാജ്യത്തും ലോകത്തും ഉള്ളതുപോലെ ഇന്ത്യയുടെ പ്രശസ്തിയും പ്രശസ്തിയും ഉയർത്തുന്നതിന്. പ്രവർത്തിക്കും.

ഇത് സന്തോഷകരമായ നിമിഷമാണെന്ന് സംഘ് മേധാവി മോഹൻ ഭഗവത് പറഞ്ഞു, കാരണം എടുത്ത പ്രമേയം ഇന്ന് പൂർത്തീകരിച്ചു. ‘പലരും ത്യാഗങ്ങൾ ചെയ്തു, അവർ ഇവിടെ സൂക്ഷ്മ രൂപത്തിൽ ഹാജരാകുന്നു, കാരണം അവർക്ക് നേരിട്ട് ഹാജരാകാൻ കഴിയില്ല.’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ബിജെപി മുതിർന്ന നേതാവ് എൽ കെ അദ്വാനിയെയും സംഘ് മേധാവി പരാമർശിച്ചു . ബാബറി പൊളിക്കാനുള്ള പ്രക്ഷോഭത്തിന്റെ തുടക്കമായാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ രഥയാത്രയെ കണക്കാക്കുന്നത്. ‘ഇവിടെ വരാൻ കഴിയാത്തവരുമുണ്ട്. രഥയാത്രയ്ക്ക് നേതൃത്വം നൽകിയ അദ്വാനി ഈ പരിപാടി കാണാനായി വീട്ടിൽ ഇരിക്കും. വരാൻ കഴിയുന്ന ധാരാളം ആളുകൾ ഉണ്ട്, പക്ഷേ വിളിക്കാൻ കഴിയില്ല, സ്ഥിതി ഇതുപോലെയാണ്,’ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇതിനുശേഷം പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ‘സിയവർ രാംചന്ദ്ര കി ജയ്’ പ്രഖ്യാപനത്തോടെ പ്രസംഗം ആരംഭിച്ചു. ഈ പ്രഖ്യാപനം റാം നഗരത്തിൽ മാത്രമല്ല, അതിന്റെ പ്രതിധ്വനി ലോകമെമ്പാടും കേൾക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ക്ഷേത്ര ട്രസ്റ്റിന് നന്ദി അറിയിച്ച അദ്ദേഹം ചരിത്രപരമായ ഈ സംഭവത്തിന്റെ ഭാഗമാകാൻ ക്ഷണിച്ചതിന് നന്ദിയുണ്ടെന്നും പറഞ്ഞു.

മോഡി പറഞ്ഞു, ‘ഈ ദിവസം കാണാൻ നൂറുകണക്കിന് ആളുകൾ ജീവിച്ചിരിപ്പുണ്ടെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നില്ലെന്ന് എനിക്ക് ഉറപ്പുണ്ട്. വർഷങ്ങളായി, ചാക്കുകൾക്കും കൂടാരങ്ങൾക്കും കീഴിൽ താമസിക്കുന്ന നമ്മുടെ രാംലാലയ്ക്കായി ഒരു വലിയ ക്ഷേത്രം നിർമ്മിക്കും. നൂറ്റാണ്ടുകളായി തുടരുന്ന ഈ ഇടപെടൽ മൂലം രാം ജന്മഭൂമി ഇന്ന് മോചിതനായി. രാജ്യം മുഴുവൻ ആവേശത്തിലാണ്. നൂറ്റാണ്ടുകളുടെ കാത്തിരിപ്പ് ഇന്ന് അവസാനിക്കുന്നു.

നമ്മുടെ സംസ്കാരത്തിന്റെ ആധുനിക ചിഹ്നമായി നമ്മുടെ ശാശ്വത വിശ്വാസത്തിന്റെ പ്രതീകമായി, ദേശീയ ചൈതന്യത്തിന്റെ പ്രതീകമായി രാമന്റെ ക്ഷേത്രം മാറുമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി മോദി പറഞ്ഞു. കോടിക്കണക്കിന് ആളുകളുടെ കൂട്ടായ ശക്തിയുടെ പ്രതീകമായി ഈ ക്ഷേത്രം മാറും. ഇവിടെ നിർമ്മിക്കുന്ന രാമക്ഷേത്രം ഇന്ത്യൻ സംസ്കാരത്തിന്റെ സമ്പന്നമായ പൈതൃകത്തെ പ്രതീകപ്പെടുത്തുകയും നിത്യത വരെ മുഴുവൻ മനുഷ്യരാശിയേയും പ്രചോദിപ്പിക്കുകയും നയിക്കുകയും ചെയ്യും.

രാമക്ഷേത്രത്തിനായുള്ള പ്രസ്ഥാനത്തിൽ സമർപ്പണമുണ്ടായിരുന്നു, ത്യാഗമുണ്ടായിരുന്നു, പോരാട്ടവുമുണ്ടായിരുന്നു, തീരുമാനവുമുണ്ടെന്ന് മോദി പറഞ്ഞു. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ‘ത്യാഗം, ത്യാഗം, സമരം എന്നിവയാൽ ആരുടെ സ്വപ്നം പൂർത്തീകരിക്കപ്പെടുന്നു, അവരുടെ തപസ്സ് രാമക്ഷേത്രത്തിൽ ഒരു അടിത്തറയായി ഘടിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നു, ഇന്ന് 130 കോടി രാജ്യക്കാർക്ക് വേണ്ടി ഞാൻ അവരെ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുന്നു.

രാം മന്ദിർ പ്രസ്ഥാനത്തിലും ബാബ്രി പൊളിക്കുന്നതിലും പ്രധാന പങ്കുവഹിച്ച ലാൽ കൃഷ്ണ അദ്വാനി, മുരളി മനോഹർ ജോഷി തുടങ്ങിയ നിരവധി ബിജെപി നേതാക്കളെ പരിപാടിയിലേക്ക് ക്ഷണിച്ചിരുന്നില്ല എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രായവും കോവിഡ് -19 പകർച്ചവ്യാധിയുടെ അപകടസാധ്യതയുമാണ് ഇത് ചെയ്തതെന്ന് ഔദ്യോഗികമായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടു. ഇവരെ കൂടാതെ ബാബറി പൊളിക്കൽ കേസിൽ ഉൾപ്പെട്ടവരായ ഉമാ ഭാരതി, ചമ്പത് റായ്, നൃത്യഗോപാൽ ദാസ്, കമലേശ്വർ ചൗപാൽ എന്നിവരും പരിപാടിയിൽ പങ്കെടുത്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment