Flash News

ഒരു വശത്ത് ചൈനീസ് ആപ്പുകളുടെ നിരോധനവും ചൈനയെ ബഹിഷ്ക്കരിക്കലും, മറുവശത്ത് കോവിഡ്-19 ടെസ്റ്റ് കിറ്റുകള്‍ക്ക് ഓര്‍ഡര്‍ കൊടുക്കുന്നു, ഇന്ത്യയുടെ ഇരട്ടത്താപ്പ് നയം പുറത്തായി

August 5, 2020 , ഹരികുമാര്‍

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യയും ചൈനയും തമ്മിലുള്ള പ്രതിസന്ധിക്കിടയിൽ, കോവിഡ് -19 ടെസ്റ്റുകള്‍ക്കായി ഇന്ത്യൻ കൗൺസിൽ ഓഫ് മെഡിക്കൽ റിസർച്ച് (ഐസിഎംആർ) ഒരു ചൈനീസ് കമ്പനിയിൽ നിന്ന് ടെസ്റ്റ് കിറ്റുകള്‍ വാങ്ങിയതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. ടെസ്റ്റ് കിറ്റുകള്‍ക്കായി ടെന്‍ഡര്‍ പട്ടികയില്‍ ഒരേയൊരു വിദേശ കമ്പനി ഒരു ചൈനീസ് കമ്പനി എന്നതാണ് പ്രത്യേകത.

വിവരാവകാശ (ആർ‌ടി‌ഐ) ആക്റ്റ്, 2005 പ്രകാരം നേടിയ രേഖകളിൽ നിന്നാണ് ഈ വിവരങ്ങൾ പുറത്തുവന്നത്. കൊറോണ പകർച്ചവ്യാധിയെ നേരിടാൻ കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പരമോന്നത സ്ഥാപനമാണ് ഐസിഎംആർ. കോവിഡ് -19 ടെസ്റ്റ് കിറ്റുകള്‍ക്കായി ഐസി‌എം‌ആർ 2020 മെയ് 8 ന് എച്ച്എൽഎൽ ഇൻഫ്ര ടെക് സർവീസസ് ലിമിറ്റഡ് (ഹൈറ്റ്സ്) വഴി ടെണ്ടർ നൽകി. ഇതിനു കീഴിൽ വൈറൽ ട്രാൻസ്പോർട്ട് മീഡിയ (വിടിഎം), ആർ‌എൻ‌എ എക്സ്ട്രാക്ഷൻ കിറ്റ്, ആർ‌ടി-പി‌സി‌ആർ കിറ്റ് എന്നിവ വാങ്ങേണ്ടതായിരുന്നു.

കേന്ദ്രത്തിന്റെ പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനമായ എച്ച്എൽഎൽ ലൈഫ് കെയർ ലിമിറ്റഡിന്റെ അനുബന്ധ സ്ഥാപനമാണ് ഹൈറ്റ്സ്, ഈ കിറ്റുകൾ വാങ്ങുന്നതിനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം ഐസിഎംആർ ഹൈറ്റ്സിന് നൽകി.

ടെൻഡറിന്റെ ഫലങ്ങൾ 2020 ജൂൺ 8 ന് പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ലഭിച്ച രേഖകൾ പ്രകാരം 13.35 കോടി രൂപയുടെ 13.10 ലക്ഷം ആർ‌എൻ‌എ എക്സ്ട്രാക്ഷൻ കിറ്റുകൾ ഐ‌സി‌എം‌ആർ ചൈനീസ് കമ്പനിയായ മെസ്സേഴ്‌സ് സൈബിയോ ഇങ്കിൽ നിന്ന് (എം/സിബിയോ ഇങ്ക്) വാങ്ങിയതായും വ്യക്തമാക്കുന്നു.

കോവിഡ് -19 പരീക്ഷിക്കാൻ ആർ‌എൻ‌എ എക്സ്ട്രാക്ഷൻ കിറ്റുകളും ഉപയോഗിക്കുന്നു. എച്ച്എൽ‌എൽ നൽകിയ വാങ്ങൽ ഉത്തരവ് പ്രകാരം ജിഎസ്ടി ഉൾപ്പെടെ ഒരു കിറ്റിന്റെ വില 101.92 രൂപയാണ്. ഈ കിറ്റുകൾ ഇന്ത്യയിലേക്ക് കൊണ്ടുവരുന്നതിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം മെഡിക്കൽ ഉപകരണങ്ങൾ ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്ന ലഖ്‌നൗ ആസ്ഥാനമായുള്ള POCT സർവീസസ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിന് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

അഞ്ച് ഘട്ടങ്ങളായി ഈ കിറ്റുകൾ വിതരണം ചെയ്യുമെന്ന് കമ്പനിക്ക് നൽകിയ വാങ്ങൽ ഉത്തരവിൽ പറയുന്നു. ആദ്യ ഡെലിവറി ഓർഡറിന്റെ ഏഴാം ദിവസം, രണ്ടാമത്തേത് 14-ാം ദിവസം, മൂന്നാമത്തേത് 21-ന്, നാലാമത്തേത് 28-ന്, അഞ്ചാമത്തേത് 35-ാം ദിവസം. ഇതിനൊപ്പം, വിതരണക്കാരൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, ഈ കിറ്റുകൾ കൂടുതൽ വേഗത്തിൽ എത്തിക്കാൻ കഴിയുമെന്നും പറയപ്പെടുന്നു.

മൊത്തം 3.3 ദശലക്ഷം ആർ‌എൻ‌എ എക്സ്ട്രാക്ഷൻ കിറ്റുകൾക്കായി ഐസി‌എം‌ആർ ഒരു ടെണ്ടർ സമർപ്പിച്ചിരുന്നു, അതിൽ 13.10 ലക്ഷം ടെസ്റ്റുകൾ / കിറ്റുകൾ ചൈനീസ് കമ്പനിയിൽ നിന്ന് വാങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

ശേഷിക്കുന്ന കിറ്റുകളിൽ നിന്ന് എട്ട് ലക്ഷം കിറ്റുകളും ജെനുവിൻ ബയോസിസ്റ്റംസ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിൽ നിന്നും 6.90 ലക്ഷം കിറ്റുകൾ അഡ്വാൻസ്ഡ് മൈക്രോ ഡിവിഷൻസ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡിൽ നിന്നും അഞ്ച് ലക്ഷം കിറ്റ് 3 ബി ബ്ലാക്ക്ബിയോ ബയോടെക് ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡിൽ നിന്നും വാങ്ങാൻ ഉത്തരവിട്ടു. ഇവയെല്ലാം ഇന്ത്യൻ കമ്പനികളാണ്.

അതിർത്തി തർക്കത്തിൽ ജൂണിൽ ചൈനീസ് സൈനികർ നടത്തിയ ആക്രമണത്തിൽ ഇന്ത്യയിലെ 20 സൈനികർ രക്തസാക്ഷിത്വം വരിച്ചിരുന്നു. മെയ് മുതൽ ഇന്ത്യയുടെയും ചൈനയുടെയും സൈന്യം കിഴക്കൻ ലഡാക്കിൽ പരസ്പരം
സംഘര്‍ഷത്തിലാണ്.

ഈ സമയത്ത്, പരസ്പരം ഏറ്റുമുട്ടലിനെക്കുറിച്ച് നിരവധി റിപ്പോർട്ടുകൾ വന്നിട്ടുണ്ട്. മെയ് അഞ്ചിന് പട്രോളിംഗിനിടെ ലഡാക്കിലെ പാങ്കോംഗ് തടാകത്തിന്റെ വടക്കൻ തീരത്ത് ഇന്ത്യയും ചൈനയും തമ്മിൽ ഏറ്റുമുട്ടലുണ്ടായി. ഇരുവരും തമ്മിലുള്ള തർക്കം രൂക്ഷമായതിനെത്തുടർന്ന് ജൂൺ 15 ന് ഗാൽവാൻ താഴ്‌വരയെ ചൈനീസ് സൈന്യം ആക്രമിക്കുകയും, 20 ഇന്ത്യൻ സൈനികരെങ്കിലും രക്തസാക്ഷിത്വം വരിക്കുകയും ചെയ്തു.

ചൈനീസ് സൈനികരും അപകടത്തിൽപ്പെട്ടിരുന്നു. എന്നാൽ ഇതുവരെ അതേക്കുറിച്ച് ചൈന ഒരു വിവരവും നൽകിയിട്ടില്ല. അതിനുശേഷമാണ് ചൈനീസ് കമ്പനികളുടെയും ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ ബഹിഷ്കരിക്കാൻ ഇന്ത്യ തീരുമാനിച്ചത്.  ലഡാക്കിലെ ലൈൻ ഓഫ് ആക്ച്വൽ കൺട്രോൾ (എൽ‌എസി) യിൽ ചൈനീസ് സൈനികരുമായുള്ള സംഘർഷത്തിനിടയിലാണ് ടിക്ടോക്ക്, യുസി ബ്രൗസര്‍ ഉൾപ്പെടെ 59 ചൈനീസ് മൊബൈൽ ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ നിരോധിച്ചത്.

തുടർന്ന്, കേന്ദ്രത്തിന്റെ വിവരസാങ്കേതിക മന്ത്രാലയം 47 ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ കൂടി നിരോധിച്ചു. അവ 59 ചൈനീസ് ആപ്ലിക്കേഷനുകളുടെ ക്ലോണുകളോ പകർപ്പുകളോ ആയിരുന്നു.

രാഷ്ട്രീയ ഇടനാഴികളിൽ കേന്ദ്രത്തിന്റെ ഈ തീരുമാനത്തെ ചിലർ സ്വാഗതം ചെയ്തപ്പോൾ ചിലർ ഇതിനെക്കുറിച്ച് ചോദ്യങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അതേസമയം, 417 കിലോമീറ്റർ കാൺപൂർ-ദീൻദയാൽ ഉപാധ്യായ (ഡിഡിയു) പദ്ധതിക്കായി ചൈനീസ് കമ്പനിയുമായുള്ള 417 കോടി രൂപയുടെ കരാർ ഇന്ത്യൻ റെയിൽവേ റദ്ദാക്കി. കരാർ പിൻവലിക്കുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ ചൈനീസ് എഞ്ചിനീയറിംഗ് കമ്പനി കോടതിയിൽ പോയി.

ഇന്ത്യയും ചൈനയും തമ്മിലുള്ള ഗുരുതരമായ അതിർത്തി തർക്കം പരിഹരിക്കുന്നതിന് സൈന്യം മുതൽ സർക്കാർ വരെ വിവിധ തലങ്ങളിൽ ചർച്ചകൾ നടക്കുന്നുണ്ട്. ഇന്ത്യൻ, ചൈനീസ് ആർമി ഉന്നത കമാൻഡർമാർ തമ്മിലുള്ള അഞ്ചാം ഘട്ട ചർച്ച ഞായറാഴ്ച 11 മണിക്കൂറോളം നീണ്ടുനിന്നു. ഈ സമയത്ത്, പാംഗോംഗ് സോയിലെയും കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെയും എൽ‌എസിക്ക് സമീപമുള്ള എല്ലാ ഏറ്റുമുട്ടലുകളിൽ നിന്നും ചൈനീസ് സൈന്യത്തെ പൂർണമായും പിൻവലിക്കണമെന്ന് ഇന്ത്യ നിർബന്ധിച്ചു.

ചൈനീസ് സാധനങ്ങൾ നിരോധിക്കണമെന്ന് കേന്ദ്ര മന്ത്രിമാരും അനുബന്ധ സംഘടനകളും ഉൾപ്പെടെ നിരവധി ബിജെപി നേതാക്കൾ ആവശ്യപ്പെടുന്ന സമയത്താണ് ചൈനീസ് കമ്പനിയിൽ നിന്ന് കിറ്റ് വാങ്ങാനുള്ള തീരുമാനം വന്നു എന്നതാണ് പ്രത്യേകത.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top