ഭീമ-കൊറെഗാവ്: ഡി.യു പ്രൊഫസർ ഹെനി ബാബുവിന്റെ എൻ.ഐ.എ കസ്റ്റഡി ഓഗസ്റ്റ് 7 വരെ നീട്ടി

മുംബൈ: എൽഗർ പരിഷത്ത് കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അറസ്റ്റിലായ ദില്ലി യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി (ഡി.യു) അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസർ ഹെനി ബാബുവിന്റെ എൻഐഎ കസ്റ്റഡി ആഗസ്റ്റ് 7 വരെ പ്രത്യേക കോടതി നീട്ടി.

ഡി.യുവിന്റെ ഇംഗ്ലീഷ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിലെ അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസറായ ഹെനി ബാബു എം.ടി (54) നെയാണ് കേസിൽ ഉൾപ്പെട്ടതിന് ദേശീയ അന്വേഷണ ഏജൻസി കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച അറസ്റ്റ് ചെയ്തത്. പ്രതിക്ക് സി.പി.ഐയുമായി (മാവോയിസ്റ്റ്) ബന്ധമുണ്ടെന്ന് എൻ.ഐ.എ വാദിച്ചു.

കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച, പ്രത്യേക കോടതി അദ്ദേഹത്തെ ഓഗസ്റ്റ് 4 വരെ എൻ‌ഐ‌എ കസ്റ്റഡിയിൽ വിട്ടിരുന്നു. കസ്റ്റഡി കാലാവധി അവസാനിച്ച അദ്ദേഹത്തെ ചൊവ്വാഴ്ച കോടതിയിൽ ഹാജരാക്കി. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഇമെയിൽ അക്കൗണ്ടിൽ നിന്ന് 1.25 ദശലക്ഷം മെയിലുകൾ കണ്ടെടുത്തിട്ടുണ്ടെന്നും കൂടുതല്‍ അന്വേഷണം നടത്തേണ്ടതുണ്ടെന്നും എൻ‌ഐ‌എ കോടതിയെ അറിയിച്ചു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ സോഷ്യൽ മീഡിയ അക്കൗണ്ടും അന്വേഷിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് അന്വേഷണ ഏജൻസി അറിയിച്ചു. മറ്റ് പ്രതികൾ, സംശയിക്കപ്പെടുന്നവർ, സിപിഐ (മാവോയിസ്റ്റ്) അനുയായികൾ എന്നിവരുമായി അദ്ദേഹം കത്തിടപാടുകൾ നടത്തിയിരുന്നതായി എന്‍ ഐ എ കണ്ടെത്തിയിരുന്നു.

അറസ്റ്റിലായ മറ്റ് പ്രതികളുമായി ഹെനി ബാബു ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്നുവെന്നും ജയിലിൽ നിന്ന് മോചിതരായ മാവോയിസ്റ്റുകൾക്കായി ധനസമാഹരണത്തിൽ പങ്കാളിയാണെന്നും അന്വേഷണത്തിൽ വ്യക്തമായിട്ടുണ്ടെന്ന് എൻഐഎ അറിയിച്ചു. ഇതുസംബന്ധിച്ച് കൂടുതൽ അന്വേഷണം നടക്കുന്നു.

വിവിധ ജാതി വിഭാഗങ്ങൾക്കിടയിൽ വിദ്വേഷം പ്രചരിപ്പിച്ച പ്രതികൾ ഗൂഢാലോചന നടത്തിയെന്ന് അന്വേഷണത്തിനിടെ പുറത്തുവന്നതായി എൻഐഎ അറിയിച്ചു. ഇത് അക്രമം, ജീവൻ നഷ്ടപ്പെടൽ, സംസ്ഥാനവ്യാപകമായി പ്രക്ഷോഭം എന്നിവയിലേക്ക് നയിച്ചു.

എൻ‌ഐ‌എയുടെ അപേക്ഷയെ ഹെന്നി ബാബുവിന്റെ അഭിഭാഷകൻ സൂസൻ അബ്രഹാം എതിർത്തു. അന്വേഷണ ഏജൻസിക്കു മുമ്പാകെ ഹാജരാകാൻ നോട്ടീസ് കിട്ടിയതിനെത്തുടര്‍ന്നാണ് അദ്ദേഹം മുംബൈയിലെത്തിയതെന്നും അഞ്ച് ദിവസത്തോളം ചോദ്യം ചെയ്തെന്നും പറഞ്ഞു.

ഹെനി ബാബുവിന്റെ കസ്റ്റഡി നീട്ടാൻ ശ്രമിച്ച എൻ‌ഐ‌എ, ഹെനി ബാബു മണിപ്പൂരിലെ നിരോധിത സംഘടനയുമായി ബന്ധമുണ്ടെന്ന് അവകാശപ്പെട്ടു. കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടി സി.പി.ഐ (മാവോയിസ്റ്റ്) ജനറൽ സെക്രട്ടറി ഗണപതിയുമായി ഹെനി ബാബു കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയെന്നും എന്‍ ഐ എ ആരോപിച്ചു.

അന്വേഷണ ഏജൻസിയുടെ വാദം കേട്ട ശേഷം പ്രത്യേക കോടതിയിലെ ജഡ്ജി ആർ ആർ ഭോൻസ്ലെ ഹെനി ബാബുവിനെ മൂന്ന് ദിവസം കൂടി എൻഐഎ കസ്റ്റഡിയിൽ വിട്ടു.

കഴിഞ്ഞ ഞായറാഴ്ച ദേശീയ അന്വേഷണ ഏജൻസി (എൻ‌ഐ‌എ) ഹെനി ബാബുവിന്റെ ഭാര്യ ഡോ. ജെന്നി റൊവേനയുടെ വീട്ടിൽ റെയ്ഡ് നടത്തിയിരുന്നു. തെളിവ് ശേഖരിക്കുന്ന പ്രക്രിയയുടെ ഭാഗമാണിതെന്ന് എൻ‌ഐ‌എ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞതായും ജി‌എൻ സായിബാബ പ്രതിരോധ സമിതിയിൽ നിന്നുള്ള ചില ഹാർഡ് ഡിസ്കുകളും മറ്റ് വസ്തുക്കളും എടുത്തുകൊണ്ടുപോയതായും റൊവേന പറഞ്ഞിരുന്നു.

എൻ‌ഐ‌എ പിടിച്ചെടുത്ത എല്ലാ രേഖകളും ജി‌എൻ സായിബാബ പ്രതിരോധ സമിതിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞിരുന്നു. അവയെല്ലാം പൊതുരേഖകളാണ്. കൂടാതെ ദില്ലി സർവകലാശാലയിലെ പ്രൊഫസർ സായിബാബയെ പിന്തുണച്ച് നടത്തിയ നിരവധി പൊതു പ്രകടനങ്ങളിലും ചർച്ചകളിലും അവ വിതരണം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഈ കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് 2019 സെപ്റ്റംബറിൽ പൂനെ പോലീസ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നോയിഡ വീട്ടിൽ റെയ്ഡ് നടത്തിയിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ പുസ്തകങ്ങൾ, ലാപ്‌ടോപ്പ്, ഫോൺ, ഹാർഡ് ഡിസ്ക് എന്നിവ കണ്ടുകെട്ടി.

ഈ കേസ് 2017 ഡിസംബർ 31 ന് പൂനെയിൽ എൽഗർ പരിഷത്തിൽ നടന്ന പ്രകോപനപരമായ പ്രസംഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ്. കൊറേഗാവ് ഭീമ യുദ്ധത്തിന്റെ 200-ാം വാർഷികത്തിന് മുമ്പ് 2017 ഡിസംബർ 31 ന് പുണെയിലെ ചരിത്രപരമായ ശനിവർവാഡയിലാണ് എൽഗാർ സമ്മേളൻ നടന്നത്.

ഈ പ്രസംഗങ്ങൾ കാരണം അടുത്ത ദിവസം ഭീമ കൊറേഗാവ് യുദ്ധസ്മാരകത്തിന് സമീപം അക്രമം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടതായി പോലീസ് അവകാശപ്പെടുന്നു. കേസിന്റെ അന്വേഷണം ഈ വർഷം ജനുവരി 24 ന് എൻഐഎ ഏറ്റെടുത്തു. ആനന്ദ് തെൽതുമ്പെ, സാമൂഹിക പ്രവർത്തകൻ ഗൗതം നവലഖ എന്നിവരെ ഏപ്രിലിൽ അറസ്റ്റ് ചെയ്തു.

ഈ കേസിൽ യഥാക്രമം 2018 നവംബറിലും 2019 ഫെബ്രുവരിയിലും പൂനെ പോലീസ് കുറ്റപത്രവും അനുബന്ധ കുറ്റപത്രവും സമർപ്പിച്ചിരുന്നു. കേസിന്റെ അന്വേഷണം ഈ വർഷം ജനുവരി 24 നാണ് എൻഐഎ ഏറ്റെടുത്തത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment