Flash News

ചൈനയുടെ പുതിയ ദേശീയ സുരക്ഷാ നിയമപ്രകാരം മാധ്യമ സംരംഭകൻ ജിമ്മി ലായ് അറസ്റ്റിലായി

August 10, 2020 , ആന്‍സി

ഹോങ്കോംഗ്: ഹോങ്കോങ്ങിലെ മാധ്യമ പ്രവർത്തകനായ 72 കാരനായ ജിമ്മി ലായി തിങ്കളാഴ്ച അറസ്റ്റിലായതായി സഹപ്രവര്‍ത്തകര്‍. കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ പ്രകടനങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഹോങ്കോങ്ങിൽ ചൈന നടപ്പാക്കിയ പുതിയ ദേശീയ സുരക്ഷാ നിയമപ്രകാരം നടന്ന ഹൈ പ്രൊഫൈല്‍ അറസ്റ്റാണിത്.

വിദേശ ശക്തികളുമായുള്ള കൂട്ടുകെട്ടിലാണ് ജിമ്മി ലൈയെ ഇത്തവണ അറസ്റ്റ് ചെയ്തതെന്ന് മാർക്ക് സിമോൺ ട്വിറ്ററിൽ കുറിച്ചു. ദേശീയ സുരക്ഷാ നിയമം ലംഘിച്ചുവെന്ന് സംശയിച്ച് ഏഴ് പേരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും എന്നാൽ അറസ്റ്റിലായവരുടെ പേരുകളുടെ വിശദാംശങ്ങൾ പ്രസ്താവനയിൽ നൽകിയിട്ടില്ലെന്നും ഹോങ്കോംഗ് പോലീസ് പറഞ്ഞു.

ജനപ്രിയ ടേബിൾ ആൻഡ്രോയിഡ് ‘ആപ്പിൾ ഡെയ്‌ലി’യുടെ ഉടമയായ ലായ്, ജനാധിപത്യത്തിന് പിന്തുണ പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ചൈനയുടെ സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണത്തെ നിരന്തരം വിമർശിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്ന ഹോങ്കോങ്ങിലെ ഒരു പ്രമുഖ വ്യക്തിയാണ്.

ലായുടെയും മകന്റെയും വീടുകളിലും ‘നെക്സ് ഡിജിറ്റൽ’ എന്ന മാധ്യമ ഗ്രൂപ്പിലെ മറ്റ് അംഗങ്ങളുടെ വീടുകളിലും പോലീസ് തിരച്ചിൽ നടത്തിയതായി സിമോൺ പറഞ്ഞു. ആപ്പിൾ ഡെയ്‌ലിയുടെ റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ലായുടെ മൂത്തമകൻ തിമോത്തി, രണ്ടാമത്തെ മകൻ ഇയാൻ, ഗ്രൂപ്പിലെ സീനിയർ മാനേജ്‌മെന്റിന്റെ നിരവധി അംഗങ്ങൾ എന്നിവരെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം നടന്ന പ്രതിഷേധത്തിന്, നിയമവിരുദ്ധമായി ആളുകളെ പ്രകടനത്തിനായി ഒത്തുകൂട്ടിയതുള്‍പ്പെടെ വിവിധ കുറ്റങ്ങൾ ലായ് ഇതിനകം നേരിടുന്നുണ്ട്. ലായെപ്പോലെ, ആപ്പിൾ ഡെയ്‌ലിയും ജനാധിപത്യത്തിന് അനുകൂലമാണ്. ഹോങ്കോങ്ങിലും പലപ്പോഴും വായനക്കാരോട് ജനാധിപത്യത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന പ്രകടനങ്ങളിൽ പങ്കെടുക്കാൻ ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

“ഹോങ്കോങ്ങിന്റെ ദേശീയ സുരക്ഷാ നിയമം ജനാധിപത്യ അനുകൂല അഭിപ്രായം അടിച്ചമർത്താനും പത്രസ്വാതന്ത്ര്യത്തെ നിയന്ത്രിക്കാനും ഉപയോഗിക്കുമെന്ന ഞങ്ങളുടെ ഭയത്തെ ഇത് ന്യായീകരിച്ചു,” ജേണലിസ്റ്റിന്റെ ഏഷ്യ പ്രോഗ്രാം കോ-ഓർഡിനേറ്റർ പ്രൊട്ടക്റ്റ് കമ്മിറ്റി സ്റ്റീവൻ ബട്‌ലർ പറഞ്ഞു. ജിമ്മി ലൈയെ ഉടൻ മോചിപ്പിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹത്തിനെതിരെ ചാര്‍ത്തിയിട്ടുള്ള എല്ലാ കുറ്റങ്ങളും ഉപേക്ഷിക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ദേശീയ സുരക്ഷാ നിയമം ജൂൺ 30 മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നു. വിയോജിപ്പുകൾ അടിച്ചമർത്തുന്നതിനുള്ള ഒരു മാർഗമായാണ് ഇതിനെ കാണുന്നത്. വിവാദമായ ഈ നിയമത്തിനെതിരെ ഹോങ്കോങ്ങിൽ നിരന്തരം പ്രതിഷേധം ഉയരുകയാണ്. മുമ്പ് ബ്രിട്ടീഷ് കോളനിയായിരുന്ന ഹോങ്കോങ്ങിൽ ചൈനയുടെ നിയന്ത്രണം കൂടുതൽ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയാണ് ഈ നിയമത്തിന്റെ ലക്ഷ്യമെന്ന് ജനാധിപത്യ അനുകൂലികള്‍ പറയുന്നു.

ഹോങ്കോംഗ് ഒരു ബ്രിട്ടീഷ് കോളനിയായിരുന്നു. 1997 ൽ ‘ഒരു രാജ്യം രണ്ട് സർക്കാർ’ തത്വത്തിൽ ഇത് ചൈനയ്ക്ക് കൈമാറുകയായിരുന്നു. ഈ തത്വത്തിന് കീഴിൽ ഹോങ്കോംഗ് ഒരുതരം സ്വയംഭരണാധികാരം ആസ്വദിക്കുന്നു. 1200 അംഗ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് സമിതിയുടെ ചീഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസറാണ് ഹോങ്കോങ്ങിനെ ഭരിക്കുന്നത്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top