Flash News

26 വര്‍ഷത്തെ ഇസ്രോ ചാര കേസിന് തിരശ്ശീല വീഴുന്നു, ശാസ്ത്രജ്ഞന്‍ നമ്പി നാരായണന് സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാര്‍ 1.30 കോടി നഷ്ടപരിഹാരം നല്‍കി

August 12, 2020

ഇന്ത്യൻ സ്‌പേസ് റിസർച്ച് ഓർഗനൈസേഷന്റെ (ഇസ്‌റോ) മുൻ ശാസ്ത്രജ്ഞനായ നമ്പി നാരായണന് 1.30 കോടി രൂപയുടെ അധിക നഷ്ടപരിഹാരം കേരള സർക്കാർ ചൊവ്വാഴ്ച കൈമാറി.

കേസിൽ അറസ്റ്റ് “അനാവശ്യമാണെന്നും അദ്ദേഹത്തെ കുറ്റം ചുമത്തി” എന്നും സുപ്രീം കോടതി 2018 ൽ ഉത്തരവിട്ടതിനെ തുടർന്ന് നാരായണൻ (79) തിരുവനന്തപുരത്തെ സെഷൻസ് കോടതിയിൽ കേസ് ഫയൽ ചെയ്തിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന് 50 ലക്ഷം രൂപ ഇടക്കാല ആശ്വാസം നൽകിയിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന് കൂടുതൽ നഷ്ടപരിഹാരത്തിന് അർഹതയുണ്ടെന്നും ശരിയായ നഷ്ടപരിഹാരത്തിനായി കീഴ്‌ക്കോടതിയെ സമീപിക്കാമെന്നും കോടതി നിരീക്ഷിച്ചിരുന്നു. നേരത്തെ ദേശീയ മനുഷ്യാവകാശ കമ്മീഷനും (എൻ‌എച്ച്‌ആർ‌സി) അദ്ദേഹത്തിന് 10 ലക്ഷം രൂപ നല്‍കാന്‍ ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു.

സുപ്രീം കോടതിയുടെ ഉത്തരവിന് ശേഷം കേരള സർക്കാർ മുൻ ചീഫ് സെക്രട്ടറി കെ ജയകുമാറിനോട് ഇക്കാര്യം പരിശോധിച്ച് കൃത്യമായ നഷ്ടപരിഹാര തുക നിശ്ചയിച്ച് ഒത്തുതീർപ്പിലെത്താൻ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. പിന്നീട് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നിർദ്ദേശങ്ങൾ കോടതിയിൽ സമർപ്പിക്കുകയും ഒത്തുതീർപ്പ് നടത്തുകയും ചെയ്തു. “ഞാൻ സന്തോഷവാനാണ്. പണത്തിനുവേണ്ടിയല്ല ഞാൻ പോരാടിയത്. എന്റെ പോരാട്ടം അനീതിക്കെതിരെയായിരുന്നു, ”ചെക്ക് സ്വീകരിച്ച ശേഷം നാരായണൻ പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ ജനുവരി 14നാണ് കേസ് അവസാനിപ്പിച്ച്‌ ഉത്തരവുണ്ടാകുന്നത്. നമ്പി നാരായണനുമായി നടത്തിയ ഒത്തുതീര്‍പ്പ് പ്രകാരം എതിര്‍ കക്ഷികളില്‍ നിന്ന് പത്ത് ലക്ഷം രൂപ വീതം വാങ്ങി നല്‍കാം എന്നായിരുന്നു ധാരണ. 2003ല്‍ നമ്പി നാരായണന്‍ കോടതിയില്‍ നല്‍കിയ പരാതിയനുസരിച്ച്‌ സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാര്‍, ആഭ്യന്തര സെക്രട്ടറി, ഡി.ജി.പി, എ.ഡി.ജി.പി, വഞ്ചിയൂര്‍ എസ്.ഐ, സിബി മാത്യൂസ്, സെന്‍കുമാര്‍, സി.ഐ എസ് വിജയന്‍, ജോഗേഷ്, മാത്യു ജോണ്‍, ആര്‍.ബി ശ്രീകുമാര്‍, കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം എന്നിവരായിരുന്നു കേസിലെ എതിര്‍കക്ഷികള്‍.

മുന്‍ ചീഫ് സെക്രട്ടറി കെ.ജയകുമാറിന്റെ ശുപാര്‍ശയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് നഷ്ടപരിഹാരം നിശ്ചയിക്കപ്പെടുന്നത്. ഇതോടെ ചാരക്കേസിനെ തുടര്‍ന്ന് ജോലിയിൽ തുടരാനാകാതെ വന്ന നമ്പി നാരായണനു സര്‍ക്കാര്‍ ആകെ ഒരുകോടി 90 ലക്ഷം രൂപയാണ് നഷ്ടപരിഹാരം ആയി നൽകേണ്ടി വന്നത്.

രണ്ട് രഹസ്യാത്മക രേഖകളും രാജ്യത്തിന്റെ ക്രയോജനിക് എഞ്ചിൻ സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെ രഹസ്യങ്ങളും മാലദ്വീപ് സ്ത്രീകൾ വഴി ശത്രുരാജ്യങ്ങളിലേക്ക് കൈമാറിയെന്ന ആരോപണമാണ് ഇസ്രോ ചാര കേസ്. മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി കെ കരുണാകരന്റെ രാജിയില്‍ കലാശിച്ച ഈ കേസിനെ ആസ്പദമാക്കി ഒരു ബോളിവുഡ് സംവിധായകൻ ഒരു ജീവചരിത്രം തയ്യാറാക്കിയിട്ടുണ്ട്. കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക് കാരണം അതിന്റെ റിലീസ് വൈകി. കഴിഞ്ഞ വർഷം നാരായണന് പത്മഭൂഷൺ നൽകി രാജ്യം ആദരിച്ചു.

1994 ൽ കേസ് ഉയർന്നുവന്നപ്പോള്‍ അന്നത്തെ പോലീസ് മേധാവിയുടെ പേരും (രമണ്‍ ശ്രീവാസ്തവ്) കേസിൽ ഉൾപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന് എ കെ ആന്റണിയുടെയും ഉമ്മൻ ചാണ്ടിയുടെയും നേതൃത്വത്തിലുള്ള തന്റെ പാർട്ടിയിലെ ഒരു വിഭാഗം അദ്ദേഹത്തിനെതിരെ കലാപം നടത്തിയതിനെത്തുടർന്ന് കരുണാകരൻ രാജിവെക്കാൻ നിർബന്ധിതനായി. ഇസ്രോയിലെ രണ്ട് മുതിർന്ന ശാസ്ത്രജ്ഞരായ നമ്പി നാരായണൻ, ഡി ശശികുമാരൻ എന്നിവർ ബഹിരാകാശ രഹസ്യങ്ങൾ പണത്തിനും ലൈംഗിക താൽപ്പര്യത്തിനുമായി വിറ്റതായാണ് ആരോപണം. കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് രണ്ട് മാലദ്വീപ് സ്ത്രീകളെയും അറസ്റ്റ് ചെയ്തു. ശ്രീവാസ്തവ അന്ന് പോലീസ് ഇൻസ്പെക്ടർ ജനറലായിരുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top