Flash News

വികാസ് ദുബെ കേസ് – ഏതെങ്കിലും പാർട്ടിയിൽ ഒരു ജഡ്ജിയുടെ ബന്ധു ഉണ്ടായിരിക്കുന്നത് നിയമവിരുദ്ധമാണോ?: സുപ്രീം കോടതി

August 12, 2020 , ഹരികുമാര്‍

ന്യൂഡൽഹി: കുപ്രസിദ്ധ ഗുണ്ട വികാസ് ദുബെ ഏറ്റുമുട്ടൽ കേസ് അന്വേഷിക്കാൻ രൂപീകരിച്ച കമ്മീഷനെ പുനഃസംഘടിപ്പിക്കണമെന്ന ആവശ്യത്തിൽ സുപ്രീം കോടതി കടുത്ത നിലപാട് സ്വീകരിച്ചു. ഒരു രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയിലെ ഒരു ജഡ്ജിയുടെ ബന്ധുവിനെ വിധിക്കുന്നത് നിയമവിരുദ്ധമാണോയെന്ന് അപേക്ഷകന്റെ അഭിഭാഷകനോട് ചോദിച്ചു. ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് എസ്‌എ ബോബ്ഡെ അദ്ധ്യക്ഷനായ ബെഞ്ചില്‍ നിരവധി ജഡ്ജിമാരുണ്ട്, അവരില്‍ ചിലരുടെ ബന്ധുക്കൾ എം‌പിമാരാണ്.

ജുഡീഷ്യൽ കമ്മീഷന്റെ അദ്ധ്യക്ഷത വഹിക്കുന്ന മുൻ ജഡ്ജിമാരാരും മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ കുറ്റാരോപിതരാകാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ഹർജി പരിഗണിക്കുന്നതിനിടെ അഭിഭാഷകൻ ഗൺഷ്യം ഉപാധ്യായയെ ബെഞ്ച് ശാസിച്ചു.

മുൻ സുപ്രീം കോടതി ജഡ്ജി ഡോ. ബൽബീർ സിംഗ് ചൗഹാന്‍, മുൻ ഹൈക്കോടതി ജഡ്ജി ശശികാന്ത് അഗർവാൾ, വിരമിച്ച ഉത്തർപ്രദേശ് ഡയറക്ടർ ജനറൽ കെ.എൽ. ഗുപ്ത എന്നിവരടങ്ങുന്ന അന്വേഷണ കമ്മീഷന്റെ പുനഃസംഘടനയ്ക്കുള്ള അപേക്ഷ ബെഞ്ച് പരിഗണിച്ചിരുന്നു.

ജസ്റ്റിസ് ഡോ. ചൗഹാന്റെ സഹോദരൻ ഉത്തർപ്രദേശിലെ എം‌എൽ‌എ ആണെന്നും മകൾ ബിജെപി എംപിയെ വിവാഹം കഴിച്ചതായും ഉപാധ്യായ ബെഞ്ചിനോട് പറഞ്ഞു. ഈ അപേക്ഷ സംബന്ധിച്ച വാദം പൂർത്തിയാക്കുന്നതിനിടെ, ജസ്റ്റിസ് ചൗഹാന്റെ ബന്ധു ഈ സംഭവത്തിൽ അല്ലെങ്കിൽ അന്വേഷണത്തിൽ പങ്കാളിയാണോ എന്നും, എന്തുകൊണ്ട് അദ്ദേഹത്തിന് (ജസ്റ്റിസ് ചൗഹാന്‍) നിഷ്പക്ഷനാകാൻ കഴിയില്ല എന്നും ബെഞ്ച് ഉപാധ്യായയോട് ചോദിച്ചു.

ജഡ്ജിമാരുണ്ട്, അവരുടെ അച്ഛനോ സഹോദരനോ ബന്ധുക്കളോ എംപിമാരാണ്. ഈ ന്യായാധിപന്മാരെല്ലാം നിന്ദ്യരാണെന്നാണോ നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നത്? ഒരു ബന്ധു ഒരു രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിയിലാണെങ്കിൽ അത് നിയമവിരുദ്ധമാണോ?
ഇത് സംബന്ധിച്ച് ഉപാധ്യായ എല്ലാ പ്രസിദ്ധീകരണങ്ങളിലും പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ലേഖനങ്ങൾ വായിക്കുകയും അന്വേഷണ കമ്മീഷൻ നടത്തുന്ന അന്വേഷണത്തെക്കുറിച്ച് ചോദ്യങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും പറഞ്ഞു.

പത്രവാർത്തയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിയമം നിങ്ങൾക്കറിയാമോ? വാർത്താ റിപ്പോർട്ടുകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നിങ്ങൾക്ക് ഈ കോടതിയുടെ മുൻ ജഡ്ജിയെ എതിർക്കാൻ കഴിയില്ലെന്നും ബെഞ്ച് വ്യക്തമാക്കി.

അന്വേഷണ കമ്മീഷനിൽ ജസ്റ്റിസ് ചൗഹാനെ നിയമിച്ചതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ആരോപണങ്ങൾ പ്രകോപനപരമാണെന്ന് ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാരിനു വേണ്ടി ഹാജരായ സോളിസിറ്റർ ജനറൽ തുഷാർ മേത്ത പറഞ്ഞു. ‘ഈ കോടതി തിരഞ്ഞെടുത്ത കമ്മീഷൻ മുഴുവൻ കാര്യങ്ങളും അന്വേഷിക്കുകയില്ല എന്ന് അദ്ദേഹം (ഉപാധ്യായ) ആരോപിക്കുന്നു, ഇത് പ്രകോപനപരമാണ്.’

ഉത്തർപ്രദേശ് ഏറ്റുമുട്ടലിന്റെ കേന്ദ്രമായി മാറുകയാണെന്നും, ഇത് മുഴുവൻ നീതിന്യായ വ്യവസ്ഥയെയും ബാധിക്കുന്നുവെന്നും ഉപാധ്യായ പറഞ്ഞു. ‘കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് രാജീവ് പാണ്ഡെ എന്നയാൾ ഒരു ഏറ്റുമുട്ടലിൽ മരിച്ചു’ എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇത് സംബന്ധിച്ച് ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു, ‘ഈ കോടതിയിലെ ബഹുമാനപ്പെട്ട മുൻ ജഡ്ജിക്കെതിരെ നിങ്ങൾ വിവിധ ആരോപണങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുന്നു. അദ്ദേഹം ഈ കോടതിയുടെ മുൻ ജഡ്ജിയും ഹൈക്കോടതി ചീഫ് ജസ്റ്റിസുമാണ്.

ഇപ്പോൾ അപ്രസക്തമായ കാര്യങ്ങൾ സംസാരിക്കുകയാണെന്ന് ബെഞ്ച് ഉപാധ്യായയോട് പറഞ്ഞു. ഓരോ സംസ്ഥാനത്തും ആയിരക്കണക്കിന് കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ നടക്കുന്നുണ്ട്, എന്നാൽ ഈ കമ്മീഷനുമായി അവരുടെ ബന്ധം എന്താണ്?

കാൺപൂർ മേഖലയിലെ മുൻ ഡിജിപി കെ എൽ ഗുപ്തയാണ് സമിതിയിലെ മറ്റൊരു അംഗം. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, താൽപ്പര്യ വൈരുദ്ധ്യത്തിനുള്ള സാധ്യത വര്‍ദ്ധിക്കുകയാണെന്ന് സംശയിക്കപ്പെടുന്നു.

ഇതേ റിപ്പോർട്ടിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സുപ്രീം കോടതി മുൻ ജഡ്ജി ഡോ. ബൽബീർ സിംഗ് ചൗഹാനും അന്വേഷണ കമ്മീഷനിലെ മറ്റ് രണ്ട് അംഗങ്ങൾക്കും പകരമായി കമ്മീഷൻ പുനഃക്രമീകരിക്കാൻ ഉപാധ്യായ ജൂലൈ 30 ന് ഒരു പുതിയ അപേക്ഷ ഫയൽ ചെയ്തിരുന്നു.

ഈ കേസിൽ കോടതി വിധി റിസർവ്വ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

അന്വേഷണ കമ്മീഷനിലെ രണ്ട് അംഗങ്ങളെ മാറ്റണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് സമർപ്പിച്ച അപേക്ഷ നിരസിച്ച കോടതി, ജൂലൈ 28 ന് കമ്മീഷന്മേൽ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള എതിർപ്പുകൾ ചുമത്താൻ അപേക്ഷകനെ അനുവദിക്കില്ലെന്ന് വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

വികാസ് ദുബെ നടത്തിയ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ അന്വേഷിക്കാൻ ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാർ രൂപീകരിച്ച പ്രത്യേക അന്വേഷണ സംഘത്തെ പുനഃസംഘടിപ്പിക്കാനും ഉപാധ്യായ തന്റെ പുതിയ അപേക്ഷയിൽ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

കാൺപൂരിൽ എട്ട് പൊലീസുകാരെ കൊലപ്പെടുത്തിയതിനെക്കുറിച്ചും തുടർന്ന് ഏറ്റുമുട്ടലിൽ വികാസ് ദുബെയെയും അഞ്ച് കൂട്ടാളികളെയും കൊലപ്പെടുത്തിയതിനെക്കുറിച്ചും അന്വേഷിക്കാൻ സുപ്രീം കോടതി മുൻ ജഡ്ജി ഡോ. ബൽബീർ സിംഗ് ചൗഹാന്‍ ചെയര്‍മാനായുള്ള മൂന്നംഗ അന്വേഷണ കമ്മീഷൻ രൂപീകരിച്ചിരുന്നു. കമ്മീഷൻ ഒരാഴ്ചയ്ക്കുള്ളിൽ പ്രവർത്തനം ആരംഭിച്ച് രണ്ട് മാസത്തിനുള്ളിൽ അന്വേഷണം പൂർത്തിയാക്കണമെന്ന് കോടതി വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

ജൂലൈ 10 ന് നടന്ന ഏറ്റുമുട്ടലിൽ വികാസ് ദുബെയുടെ മരണവും, അഞ്ച് കൂട്ടാളികൾ നേരത്തെ പ്രത്യേക ഏറ്റുമുട്ടലുകളിൽ മരിച്ച സംഭവവും അന്വേഷണ കമ്മീഷൻ അന്വേഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top