Flash News

‘അസമീസ് ജനത’യുടെ നിര്‍‌വ്വചനം: ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയ സമിതിയുടെ റിപ്പോർട്ട്

August 12, 2020 , ഹരികുമാര്‍

ഗുവാഹത്തി : അസം കരാറിലെ ആറാം വകുപ്പ് നടപ്പാക്കാൻ കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം രൂപീകരിച്ച ഉന്നതാധികാര സമിതി, 1951 ലെ ആസാം കരാര്‍ വ്യവസ്ഥ നിലവില്‍ വന്നത് കട്ട് ഓഫ് വർഷമായി കണക്കാക്കണമെന്ന് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

ഈ വർഷം ഫെബ്രുവരിയിൽ സംസ്ഥാന സർക്കാരിന് സമർപ്പിച്ച 14 അംഗ സമിതിയുടെ റിപ്പോർട്ട് ചൊവ്വാഴ്ച അതിന്റെ നാല് അംഗങ്ങൾ മാധ്യമങ്ങള്‍ക്ക് നൽകി.

മൂന്ന് അസം ഓൾ അസം സ്റ്റുഡന്റ്‌സ് യൂണിയനും (എഎസ്‌യു) കമ്മിറ്റിയിലെ മറ്റൊരു അംഗവും അരുണാചൽ പ്രദേശ് അഡ്വക്കേറ്റ് ജനറൽ നിലയ് ദത്തയും പത്രസമ്മേളനത്തിൽ സംസാരിച്ചു.

റിപ്പോർട്ട് ഞങ്ങൾ സമർപ്പിച്ചിട്ട് അഞ്ച് മാസത്തിലേറെയായിട്ടുണ്ടെങ്കിലും സർക്കാർ ഒരു നടപടിയും സ്വീകരിച്ചിട്ടില്ലെന്നും എഎസ്‌യുവിന്റെ മുഖ്യ ഉപദേഷ്ടാവ് സമുദ്രജാൽ കുമാർ ഭട്ടാചാര്യ പറഞ്ഞു. ജനങ്ങള്‍ എല്ലാ ദിവസവും ഞങ്ങളോട് ചോദിക്കുന്നു, റിപ്പോര്‍ട്ടിന് എന്ത് സംഭവിച്ചു എന്ന്. ജനങ്ങള്‍ക്ക് അറിയാനുള്ള അവകാശമുള്ളതിനാൽ‌ ഞങ്ങൾ‌ അത് റിലീസ് ചെയ്യാൻ‌ തീരുമാനിച്ചു.

റിപ്പോര്‍ട്ട് പുറത്തിറക്കിയതില്‍ അസം മുഖ്യമന്ത്രി സർബാനന്ദ സോനോവാൾ ചൊവ്വാഴ്ച പ്രസ്താവന ഇറക്കി. റിപ്പോർട്ടിന്റെ വെളിപ്പെടുത്തലുകൾ വളരെ നിർഭാഗ്യകരമാണെന്നാണ് അദ്ദേഹം വിശേഷിപ്പിച്ചത്.

അസം കരാറിന്റെ ഓരോ വകുപ്പും നടപ്പാക്കാൻ സർക്കാർ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ആറാം വകുപ്പ് നടപ്പാക്കാൻ മുമ്പ് ഒരു സർക്കാരും കമ്മിറ്റി രൂപീകരിച്ചിട്ടില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇക്കാര്യത്തിൽ കേന്ദ്ര സർക്കാരും നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അതിനാൽ, ഒരു നിശ്ചിത സമയപരിധി നൽകാതെ സമിതിയുടെ റിപ്പോർട്ട് വെളിപ്പെടുത്തുന്നത് വളരെ നിർഭാഗ്യകരമാണ്.

കരാറിൽ ആറാം വകുപ്പ് നടപ്പാക്കുന്നതിന് ‘അസമീസ് ജനത’ എന്നതിന്റെ നിർവചനത്തിൽ തദ്ദേശീയ ഗോത്രങ്ങളും അസമിലെ മറ്റ് തദ്ദേശീയ സമൂഹങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്നു. ഇന്ത്യയിലെ മറ്റ് എല്ലാ പൗരന്മാരും അസമിലെ പ്രദേശങ്ങളാണെന്ന് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. 01/01/1951 നും അതിനുമുമ്പും താമസിക്കുന്നവരായിരിക്കണം, കൂടാതെ തദ്ദേശീയരായ ആസാമികളെയും അവരുടെ പിൻഗാമികളെയും ഉൾപ്പെടുത്തണം.

ആറാം വകുപ്പ് അനുസരിച്ച്, ഭരണഘടനാ, നിയമനിർമ്മാണ, ഭരണപരമായ സുരക്ഷകൾ, അസമീസ് ജനതയുടെ സംസ്കാരം, സാമൂഹിക, ഭാഷാപരമായ സ്വത്വം, പൈതൃകം എന്നിവ പരിരക്ഷിക്കുന്നതിനും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനും സ്വീകരിക്കും.

കരാർ ഒപ്പിട്ടതുമുതൽ, തർക്കത്തിന്റെ മൂലം അസമീസ് ജനതയുടെ നിർവചനമാണ്. അത് പരിഹരിക്കാൻ കമ്മിറ്റി പരമാവധി ശ്രമിച്ചിട്ടുണ്ട്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഡിസംബറിൽ മുഴുവൻ അസം സിറ്റിസൺഷിപ്പ് (ഭേദഗതി) നിയമത്തിനെതിരെ (സി‌എ‌എ) പ്രതിഷേധം ഉയർന്നിരുന്നു. സർബാനന്ദ സോനോവാളിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഈ പ്രകടനങ്ങൾ അവസാനിപ്പിക്കാനും ‘തദ്ദേശീയരായ’ ജനങ്ങളുടെ താൽപ്പര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള നടപടിയായും ലക്ഷ്യമിട്ടു. വകുപ്പ് 6 എത്രയും വേഗം നടപ്പാക്കുമെന്ന് വാഗ്ദാനവും ചെയ്തു.

എന്നാല്‍, ഫെബ്രുവരി 25 ന് ജസ്റ്റിസ് (റിട്ട.) ബി കെ ശർമ്മയുടെ അദ്ധ്യക്ഷതയിൽ ആറാം വകുപ്പ് നടപ്പാക്കുന്നതിനുള്ള ഉന്നതതല സമിതി റിപ്പോർട്ട് മുഖ്യമന്ത്രി സർബാനന്ദ സോനോവലിന് സമർപ്പിച്ചു. കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷായെ ഏൽപ്പിക്കാൻ വേണ്ടിയായിരുന്നു അത്.

സമിതി ചെയർമാൻ മുഴുവൻ സംസ്ഥാന മന്ത്രിസഭയുടെയും ഉന്നത സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയും പത്രപ്രവർത്തകരുടെയും സാന്നിധ്യത്തിൽ റിപ്പോർട്ട് മുഖ്യമന്ത്രിക്ക് സമർപ്പിച്ചു.

റിപ്പോർട്ട് എവിടെയാണെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് അറിയില്ല. ഇത് മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ (സർബാനന്ദ സോനോവാൽ) വാർഡ്രോബിലാണോ അതോ മറ്റെവിടെയെങ്കിലും? ഇത് ദില്ലിയിലേക്ക് അയച്ചിട്ടുണ്ടോ? ഈ രീതിയിൽ റിപ്പോർട്ട് അവഗണിക്കുന്നത് അനീതിയാണെന്ന് ഭട്ടാചാര്യ പറഞ്ഞു.

അസം കരാർ അക്ഷരാർത്ഥത്തിൽ നടപ്പാക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും ഇന്ത്യ-ബംഗ്ലാദേശ് അതിർത്തി മുദ്രവെക്കുന്നതിന് പെട്ടെന്നുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിക്കാൻ സർക്കാരിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഇതിൽ പാർലമെന്റിന്റെ സീറ്റുകളിൽ 80-100 ശതമാനം സംസ്ഥാനത്ത് നിന്ന് സംവരണം ചെയ്യാനും അസമിൽ ഉപരിസഭ സൃഷ്ടിക്കാനും നിർദ്ദേശമുണ്ട്.

റിപ്പോർട്ട് പരസ്യമാക്കുന്നതിന് എന്തെങ്കിലും നിയമപരമായ തടസ്സമുണ്ടോ എന്ന ചോദ്യത്തിന് മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ ദത്ത പറഞ്ഞത് ‘കഴിഞ്ഞ ജനുവരിയിൽ വിരമിച്ച കേന്ദ്ര സെക്രട്ടറി എംപി ബെസ്ബറുവയുടെ അധ്യക്ഷതയിൽ കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയം സമിതി രൂപീകരിച്ചെങ്കിലും ഒമ്പത് അംഗങ്ങളിൽ ആറുപേരും ഇതിന്റെ ഭാഗമാകാൻ വിസമ്മതിച്ചു. അതിനുശേഷം, 2019 ജൂലൈ 16 ന് സമിതി പുനഃസംഘടിപ്പിച്ചു. അതിൽ ജസ്റ്റിസ് (റിട്ട.) ശർമയെ ചെയർമാനാക്കുകയും മറ്റ് 14 അംഗങ്ങളെ നിയമിക്കുകയും ചെയ്തു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top