Flash News

ഇന്ത്യ മാലിദ്വീപിലെ ഏറ്റവും വലിയ ഇൻഫ്രാ പ്രോജക്ടിനായി 500 മില്യൺ ഡോളർ സഹായം പ്രഖ്യാപിച്ചു

August 14, 2020 , ആന്‍സി

ചൈനയ്ക്ക് ശക്തമായ സൂചന നല്‍കി ഇന്ത്യ, മാലി ദ്വീപിനായുള്ള നിരവധി വികസന പദ്ധതികൾ പ്രഖ്യാപിച്ചു. 100 മില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ ഗ്രാന്റ് അടങ്ങുന്ന ഒരു സാമ്പത്തിക പാക്കേജും ഗ്രേറ്റർ മാലി കണക്റ്റിവിറ്റി പ്രൊജക്റ്റ് (ജിഎംസിപി) നടപ്പാക്കുന്നതിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനായി 400 ദശലക്ഷം യുഎസ് ഡോളറിന്റെ പുതിയ വായ്പയും ഉൾപ്പെടെ നിരവധി വികസന പദ്ധതികൾ പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഇന്ത്യ ഒരു സാധാരണ കാർഗോ ഫെറി സർവീസും ഇരു രാജ്യങ്ങൾക്കിടയിൽ ഒരു എയർ ട്രാവൽ സര്‍‌വീസും ആരംഭിക്കുമെന്ന് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി (ഇഎഎം) ഡോ. എസ്. ജയ്‌ശങ്കർ പറഞ്ഞു. എയർ ട്രാവലിന്റെ കീഴിലുള്ള ആദ്യ വിമാനം ആഗസ്റ്റ് 18-ന് ആരംഭിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

“ഗ്രേറ്റർ മാലി കണക്റ്റിവിറ്റി പ്രൊജക്റ്റ് നടപ്പാക്കാൻ 400 മില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ, 100 മില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ ഗ്രാന്റ് എന്നിവയിലൂടെ ഇന്ത്യ ധനസഹായം നൽകും. മാലി ഗുൽഹിഫാൽഹു തുറമുഖവും തിലാഫുഷി വ്യവസായ മേഖലയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന 6.7 കിലോമീറ്റർ പാലം പദ്ധതി മാലദ്വീപ് സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനും പരിവർത്തനം ചെയ്യാനും സഹായിക്കും.” മാലദ്വീപ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി അബ്ദുല്ല ഷാഹിദുമായുള്ള വെർച്വൽ മീറ്റിംഗിനു ശേഷം എസ് ജയ്ശങ്കര്‍ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

ദ്വീപ് രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ സിവിലിയൻ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ പ്രോജക്റ്റ് ഇതായിരിക്കുമെന്ന് സൂചിപ്പിച്ച ഇന്ത്യ, ഈ ‘ലാൻഡ്മാർക്ക് പ്രോജക്റ്റ്’ നാല് ദ്വീപുകൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം സുതാര്യമാക്കുമെന്നും അതുവഴി സാമ്പത്തിക പ്രവർത്തനങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്നും തൊഴിലവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുമെന്നും മാലി മേഖലയിലെ സമഗ്ര നഗരവികസനം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുമെന്നും പറഞ്ഞു.

“കാർഗോ ഫെറി സേവനം സമുദ്ര ബന്ധത്തെ വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും മാലിദ്വീപിലെ ഇറക്കുമതിക്കാർക്കും ഇന്ത്യയിലെ കയറ്റുമതിക്കാർക്കും സഹായകമാകുകയും ചെയ്യും. ഇത് വ്യാപാരികളുടെ ലോജിസ്റ്റിക് ചെലവും സമയവും കുറയ്ക്കും,” വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു.

6.7 കിലോമീറ്റർ ഗ്രേറ്റർ മാലി കണക്റ്റിവിറ്റി പ്രോജക്റ്റ് (ജിഎംസിപി) മാലദ്വീപിലെ ഏറ്റവും വലിയ സിവിലിയൻ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ പദ്ധതിയായിരിക്കും. ഇത് മാലിയിലെ വില്ലിംഗിലി, ഗുൽഹിഫാഹു, തിലാഫുഷി ദ്വീപുകളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു.

ഭരണകക്ഷിയായ എംഡിപിയുടെ പ്രധാന തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വാഗ്ദാനമാണ് ജിഎംസിപി എന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷം സെപ്റ്റംബറിൽ ജയ്‌ശങ്കറുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ മാലദ്വീപ് പ്രസിഡന്റ് ഇബ്രാഹിം മുഹമ്മദ് സോളിഹ് ഇന്ത്യയുടെ സഹായം തേടിയിരുന്നു.

നിലവിലെ കണക്കനുസരിച്ച്, 1.39 കിലോമീറ്റർ മാലിദ്വീപ്-ചൈന ഫ്രണ്ട്ഷിപ്പ് പാലം മാലിയിലെ ഹുൽഹുലെയും ഹുൽഹുമലെയും തമ്മിൽ ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതാണ് ദ്വീപ് രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും കൂടുതൽ കാണപ്പെടുന്ന അടിസ്ഥാന സൗകര്യ പദ്ധതി. എന്നിരുന്നാലും, നടപ്പാക്കിയാൽ ജി‌എം‌സി‌പി 1.39 കിലോമീറ്റർ പാലം നിസ്സാരമാക്കുമെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

കോവിഡ് -19 കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ ഇന്ത്യയും മാലിദ്വീപും വളരെ അടുത്ത് പ്രവർത്തിച്ചതിൽ ജയ്ശങ്കർ സന്തോഷം പ്രകടിപ്പിച്ചതായും പകർച്ചവ്യാധി നേരിടാൻ ന്യൂഡൽഹിയുടെ സഹായം ലഭിക്കുന്ന അയൽരാജ്യങ്ങളിൽ ഏറ്റവും വലിയ ഗുണഭോക്താവ് ദ്വീപ് രാഷ്ട്രമാണെന്നും എം.ഇ.എ പറഞ്ഞു.

പകർച്ചവ്യാധിയുടെ ആഘാതം കുറയ്ക്കുന്നതിന് മാലിദ്വീപിന് സാധ്യമായ എല്ലാ പിന്തുണയ്ക്കും ഇന്ത്യ തുടർന്നും പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെന്ന് ജയ്ശങ്കർ വ്യക്തമാക്കി.

 


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top