Flash News

കൊറോണ വൈറസ് പകർച്ചവ്യാധി പുതിയ പ്രതിസന്ധികള്‍ സൃഷ്ടിക്കുന്നു: യുഎൻ മേധാവി

August 14, 2020 , ശ്രീജ

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ: കോവിഡ് -19 ആഗോള പാൻഡെമിക് ദാരിദ്ര്യത്തെ മറികടന്ന് സമാധാനം സ്ഥാപിക്കാൻ ഇതുവരെ നടത്തിയ ശ്രമങ്ങൾക്ക് ഭീഷണിയാണെന്ന് മാത്രമല്ല, നിലവിലുള്ള സംഘട്ടനങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും പുതിയ പ്രതിസന്ധികള്‍ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് യുഎൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടാരസ് പറഞ്ഞു.

കൊറോണ വൈറസിനെ പ്രതിരോധിക്കുന്നതിനായി, ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സംഘർഷങ്ങൾ ഉടൻ അവസാനിപ്പിക്കണമെന്ന് മാർച്ച് 23 ന് മഹാമാരിയുടെ സമയത്ത്, സമാധാനം നിലനിർത്തുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ യോഗത്തിൽ നടന്ന ചര്‍ച്ചയില്‍ താൻ അഭ്യർത്ഥിച്ചിരുന്നുവെന്ന് ഗുട്ടാരെസ് പറഞ്ഞു.

“എന്നാൽ ആഗോള പകർച്ചവ്യാധി ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, പല രാജ്യങ്ങളും ശത്രുതാപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങൾ അവസാനിപ്പിക്കുകയോ സ്ഥിരമായ വെടിനിർത്തലിന് സമ്മതിക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ല എന്നത് ദുഃഖകരമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

‘ലോകം കോടിക്കണക്കിന് ആളുകളെ ലോക്ക്ഡൗണില്‍ നിർത്തി. അന്താരാഷ്ട്ര അതിർത്തികൾ അടച്ചു. ആഗോള പകർച്ചവ്യാധി നേരിടാൻ വ്യാപാരം, കുടിയേറ്റം താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവച്ചിരിക്കുന്നത് ആശ്ചര്യകരമാണ്. എല്ലാ വ്യവസായങ്ങളും ശാശ്വതമായി അടച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും സായുധ സംഘട്ടനങ്ങൾ തടയാൻ അവർക്ക് കഴിഞ്ഞില്ല,’ യുഎൻ മുൻ സെക്രട്ടറി ജനറൽ ബാൻ കി മൂൺ കൗൺസിലിൽ പറഞ്ഞു.

സംഘർഷങ്ങൾ തടയാൻ ശ്രമിക്കുന്ന പ്രമേയത്തിന്റെ വാചകത്തിന്റെ പ്രത്യേകതകളെക്കുറിച്ച് മാത്രം വാദിച്ച് ജൂലൈ 1 വരെ അത് പാസാക്കാതെ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ സമയം പാഴാക്കിയതിന് ബാൻ കി മൂൺ വിമർശിച്ചു. തന്റെ പ്രധാന പ്രസംഗത്തിൽ മൂന്ന് പ്രധാന അപകടങ്ങൾക്കെതിരെ ഐക്യരാഷ്ട്ര സെക്രട്ടറി ജനറൽ ഗുട്ടറൈസ് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

ഈ ആഗോള പകർച്ചവ്യാധി ആരോഗ്യ സംവിധാനങ്ങളുടെയും സാമൂഹിക സേവനങ്ങളുടെയും ഫലപ്രാപ്തിയെക്കുറിച്ചും സ്ഥാപനങ്ങളിലും ഭരണത്തിലും ഉള്ള വിശ്വാസത്തെക്കുറിച്ചും നിരവധി ചോദ്യങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ഗുട്ടാരെസ് പറഞ്ഞു. ജനങ്ങളുടെ വിശ്വാസം വഷളായിട്ടുണ്ടെന്നും ഇത് എല്ലാ തലങ്ങളിലും ഭരണസംവിധാനത്തിൽ വ്യാപകമായ നിരാശയുണ്ടാക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ആഗോള സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ അസ്ഥിരമാണെന്നും അഭൂതപൂർവമായ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി, സാമൂഹികവും സാമ്പത്തികവുമായ ബലഹീനതകൾ എന്നിവ മൂലം കൂടുതൽ വഷളാകുകയാണെന്നും യുഎൻ മേധാവി ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചു. അതേസമയം സോഷ്യൽ ഫാബ്രിക് ദുർബലമാവുകയാണ്.

പല രാജ്യങ്ങളിലും സമാധാനപരമായ പ്രതിഷേധം നടന്നിട്ടുണ്ടെന്നും കർശന നടപടിയെടുക്കാനും അടിച്ചമർത്താനുമുള്ള ഒരു ഒഴികഴിവായി കോവിഡ് -19 പകർച്ചവ്യാധി ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

23 രാജ്യങ്ങൾ ദേശീയ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അല്ലെങ്കിൽ റഫറണ്ടം മാറ്റിവച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ചില രാജ്യങ്ങളിൽ പ്രവിശ്യാ, പ്രാദേശിക തലങ്ങളിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് മാറ്റിവച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി. ശക്തമായ നടപടികളൊന്നും സ്വീകരിച്ചില്ലെങ്കിൽ അസമത്വം, ആഗോള ദാരിദ്ര്യം, അസ്ഥിരത, അക്രമം എന്നിവ വർദ്ധിച്ചുവെന്ന് യുഎൻ മേധാവി മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top