Flash News

തിരിച്ചുവരുന്ന കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളില്‍ നിന്ന് ക്വാറന്റൈന്‍ ഫീസ് ഈടാക്കുന്നത് അവസാനിപ്പിക്കണം

August 21, 2020 , ശ്രീജ

തിരുവനന്തപുരം: കൊറോണ വൈറസിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ സമയത്ത് അതത് നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങിയ കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികൾ ഇപ്പോൾ പതുക്കെ ജോലിയിലേക്ക് മടങ്ങി വന്നു തുടങ്ങി. മടങ്ങിവരുന്ന കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളും ക്വാറന്റൈന്‍ സെന്ററിൽ തുടരാൻ പണം നൽകേണ്ടിവരുന്നുവെന്നും അല്ലെങ്കില്‍ അവരെ തിരികെ അയക്കുമെന്നും പറയുന്നു.

പശ്ചിമ ബംഗാളിലെ നോർത്ത് ദിനാജ്പൂരിലെ ബിക്രം സിങ്ക (26) ജോലി തേടി കോഴിക്കോട്ടേക്ക് മടങ്ങാൻ തീരുമാനിച്ചിരുന്നു. ലോക്ക്ഡൗണിന് മുമ്പ് നാല് വർഷത്തോളം കോഴിക്കോട് പ്രതിദിന കൂലിത്തൊഴിലാളിയായി ജോലി ചെയ്യുകയായിരുന്നു ബിക്രം.

ലോക്ക്ഡൗണിന് മുമ്പ് താൻ താമസിച്ചിരുന്ന ക്വാർട്ടേഴ്സ് വാടകയ്ക്ക് എടുക്കാൻ ബിക്രം പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു. എന്നാൽ നിലവിലെ നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, ജോലി കണ്ടെത്തുന്നതിന് മുമ്പ് രണ്ടാഴ്ച ക്വാറന്റൈനില്‍ ചെലവഴിക്കേണ്ടത് നിർബന്ധമാണ്.

ജൂലൈ 19 ന് ബിക്രം കോഴിക്കോട് സ്റ്റേഷനിൽ എത്തിയപ്പോൾ റവന്യൂ ഉദ്യോഗസ്ഥനും പോലീസും തടഞ്ഞുനിർത്തി സ്വന്തം സംസ്ഥാനത്തേക്ക് മടങ്ങാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടു. കേരളത്തില്‍ വ്യാപകമായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന കോവിഡ്-19ന്റെ കാരണം പറഞ്ഞാണ് ബിക്രമിനോട് തിരിച്ചുപോകാന്‍ പോലീസ് ആവശ്യപ്പെട്ടതെന്നു പറയുന്നു. പിറ്റേ ദിവസം തന്നെ ബിക്രം മടങ്ങുകയും ചെയ്തു.

ഇപ്പോള്‍ അന്തർസംസ്ഥാന യാത്രാ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ലഘൂകരിച്ചതിനാലാണ് കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികൾ കേരളത്തിലേക്ക് മടങ്ങുന്നത്. എന്നാൽ കൊറോണ കേസുകൾ വർദ്ധിച്ചതിനാൽ ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളായ പാലക്കാട്, തൃശ്ശൂർ, എറണാകുളം, കോട്ടയം എന്നിവിടങ്ങളിലെ ക്വാറന്റൈന്‍ കേന്ദ്രങ്ങളിൽ താമസിക്കുന്ന കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികൾക്കെതിരെ പ്രതിഷേധം ശക്തമാകുകയാണ്.

സംസ്ഥാനത്തേക്ക് മടങ്ങിവരുന്ന ആളുകളെ സൗജന്യ ക്വാറന്റൈന്‍ കേന്ദ്രത്തിലേക്ക് അയക്കാനുള്ള ക്രമീകരണങ്ങൾ ചെയ്യണമെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാർ റവന്യൂ വകുപ്പിന് നിർദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും പ്രദേശവാസികളുടെ എതിർപ്പ് കാരണം കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികൾ തിരിച്ചെത്തുകയോ ക്വാറന്റൈന്‍ കേന്ദ്രത്തിലേക്ക് പണം നൽകുകയോ ചെയ്യണമെന്ന് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ഗുജറാത്തിലെ ആനന്ദ് സ്വദേശിയായ സൊഹൈൽ നിസാമുദ്ദീൻ ഷെയ്ക്ക് (32) കഴിഞ്ഞ 10 വർഷമായി കേരളത്തിൽ പെയിന്റിംഗ് ജോലി ചെയ്യുന്നു. ലോക്ക്ഡൗണിന് മുമ്പുതന്നെ അദ്ദേഹം കേരളം വിട്ടു. കേരളത്തിലെ തൊഴിലിനെക്കുറിച്ച് കേട്ടപ്പോൾ ഞാൻ തിരിച്ചുവരാൻ തീരുമാനിച്ചു. ഞാൻ നേരത്തെ താമസിച്ചിരുന്ന കോഴിക്കോട് നിന്ന് 30 കിലോമീറ്റർ അകലെയുള്ള ചാത്തമംഗലത്തെ ഒരു വീട്ടുടമ എന്നെ ക്വാറന്റൈനിൽ താമസിക്കാൻ സമ്മതിച്ചിരുന്നുവെന്ന് ഷെയ്ക്ക് പറയുന്നു. എന്നാല്‍, കോഴിക്കോട്ടെത്തിയപ്പോള്‍ തിരിച്ചു പോകാന്‍ നിര്‍ബ്ബന്ധിതനായെന്നും ഷെയ്ക്ക് പറഞ്ഞു.

കോഴിക്കോട്ടെ എന്റെ ചില സുഹൃത്തുക്കളെ ഞാൻ വിളിച്ചു, അവർ സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തകരുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു, അതിനുശേഷം ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഇടപെട്ടു. പക്ഷേ അപ്പോഴേക്കും വീട്ടുടമസ്തന്‍ തന്റെ മനസ്സ് മാറി. നാട്ടുകാർക്ക് എതിര്‍പ്പാണെന്നും അതിനാൽ പ്രതിദിനം 900 രൂപ നൽകി ഒരു ഹോട്ടലിൽ താമസിക്കാൻ എന്നെ നിർബന്ധിതനാക്കിയെന്നും ഷെയ്ക്ക് പറഞ്ഞു.

14 ദിവസത്തിനുശേഷവും എന്നെ ജോലിക്ക് പോകാൻ അനുവദിക്കുകയോ കൊറോണ പരിശോധന നടത്തുകയോ ചെയ്തില്ല. 24 ദിവസം അവിടെ ഉണ്ടായിരുന്നതിന് ശേഷം ഞാൻ പ്രതിഷേധിച്ചു. അതിനുശേഷം എന്നെ പോകാൻ അനുവദിച്ചു. ഇപ്പോൾ എനിക്ക് ജോലിയൊന്നുമില്ല, എന്റെ പണവും നഷ്ടപ്പെട്ടു.

കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളെ സംസ്ഥാനത്തേക്ക് കൊണ്ടുവരുന്നത് കരാറുകാരുടെ ഉത്തരവാദിത്തമാണെന്ന് തൊഴിൽ വകുപ്പിലെ ഒരു മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറയുന്നു. കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളെ സ്വയം ക്വാറൻറൈൻ സെന്ററിലേക്ക് കൊണ്ടുപോകാൻ ജില്ലാ ഭരണകൂടത്തിന് നിർദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

അതേസമയം, ക്വാറന്റൈനിൽ താമസിക്കുന്നതിന് പണം നൽകാൻ കഴിയാത്ത ഏതെങ്കിലും കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളെ തിരിച്ചയക്കുന്നുവെന്ന് കോഴിക്കോട് ബ്ലോക്കിലെ തഹസിൽദാർ പ്രേംലാൽ പറയുന്നു. റെയിൽ‌വേ സ്റ്റേഷനിൽ നിന്ന് തന്നെ ഞങ്ങൾ അവരെ തിരിച്ചയക്കുന്നു.

ലോക്ക്ഡൗണിന് മുമ്പ് കോട്ടയം പായിപ്പാട്ടില്‍ 12,000 ത്തോളം കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളുണ്ടായിരുന്നു. തൊഴിലാളികളുടെ ഇടുങ്ങിയ ക്വാർട്ടേഴ്സിലേക്ക് മടങ്ങുന്നതിനെ നാട്ടുകാർ എതിർത്തു. അതിനുശേഷം, ഈ തൊഴിലാളികൾ ഒരു ആക്ഷൻ കമ്മിറ്റി രൂപീകരിച്ചു. അതിന് കീഴിൽ തൊഴിലാളികൾക്ക് പ്രത്യേക മുറികളോ ക്യുബിക്കലുകളോ ഉറപ്പാക്കാൻ റസിഡൻഷ്യൽ കെട്ടിടങ്ങളുടെ ഉടമകളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികളെ ബലമായി തിരിച്ചുകൊണ്ടുവരുന്നതിനെക്കുറിച്ച് തനിക്ക് അറിവില്ല എന്ന് തൊഴിൽ മന്ത്രി ടി പി രാമകൃഷ്ണൻ പറഞ്ഞു. ‘കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികൾക്ക് ഞങ്ങൾ എല്ലാത്തരം സൗകര്യങ്ങളും ഒരുക്കുന്നു. എവിടെയെങ്കിലും ഒരു പ്രകടനം ഉണ്ടെങ്കിൽ, ഇക്കാര്യം പരിശോധിക്കാൻ ഞങ്ങൾ തയ്യാറാണ്. ഒരു കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളിയെയും കേരളം തിരികെ അയക്കില്ല. കരാറുകാർക്ക് ക്വാറന്റൈന്‍ സൗകര്യം നൽകാൻ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിൽ, തൊഴിലാളികൾക്ക് താമസിക്കാൻ ഒരു സ്ഥലം ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് സർക്കാർ ഉറപ്പാക്കും. ഇക്കാര്യത്തിൽ പരാതി ലഭിക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഞങ്ങൾ തീർച്ചയായും ഇക്കാര്യം പരിശോധിക്കും,’ മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

രാജസ്ഥാനിലെ ജലൂരിൽ നിന്ന് മടങ്ങിയെത്തിയ അശോക് കുമാർ, മറ്റ് മൂന്ന് പേർക്കൊപ്പം ദില്ലി-എറണാകുളം ട്രെയിനിൽ കേരളത്തിലെത്തിയതായി പറയുന്നു. എന്നാൽ കേരളത്തിലെത്തിയപ്പോൾ മടങ്ങാൻ ഞങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അതിനാൽ ഞങ്ങൾ ഒരു മടക്ക ടിക്കറ്റ് ബുക്ക് ചെയ്തു. ഞങ്ങൾക്ക് മറ്റ് മാർഗമില്ലായിരുന്നു. ഈ രീതിയിൽ ഞങ്ങൾക്ക് 20,000 രൂപ നഷ്ടപ്പെട്ടു.

തൊഴിലാളികളുടെ ക്വാറന്റൈന്‍ സൗകര്യത്തിനായി സർക്കാരും തൊഴിലുടമകളും ഒത്തുചേരണമെന്ന് പ്രോഗ്രസീവ് വർക്കേഴ്സ് അസോസിയേഷന്റെ കോ-കോർഡിനേറ്റർ ജോർജ്ജ് മാത്യൂസ് പറയുന്നു.

അദ്ദേഹം പറയുന്നു, ‘ക്വാറന്റൈന്‍ കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ പണം നൽകണമെന്നുള്ള ചൂഷണം അവസാനിപ്പിക്കണം. കുടിയേറ്റ തൊഴിലാളികൾ സ്വന്തം സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ തൊഴിലില്ലാത്തതിനാലാണ് കേരളത്തിലേക്ക് വരുന്നത്. പക്ഷേ കേരളത്തിലേക്ക് മടങ്ങി വരുന്നവരില്‍ നിന്ന് ക്വാറന്റൈനിന്റെ പേരില്‍ പണം സ്വരൂപിക്കുന്ന പ്രക്രിയ അവസാനിപ്പിക്കണം.’


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top