കോണ്‍ഗ്രസ് നേതൃത്വത്തെച്ചൊല്ലി പാളയത്തില്‍ പട, സോണിയാ ഗാന്ധി സ്ഥാനമൊഴിയാന്‍ സാധ്യത

കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തെ ചോദ്യം ചെയ്ത് പ്രമുഖ കോണ്‍ഗ്രസ് നേതാക്കള്‍ പടപ്പുറപ്പാടോടെ രംഗത്തു വന്നതോടെ സോണിയാ ഗാന്ധി തല്‍സ്ഥാനം ഒഴിയാന്‍ സാധ്യതയേറുന്നു. പാര്‍ട്ടിയില്‍ മാറ്റങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെട്ട് പ്രമുഖരായ 23 നേതാക്കളാണ് നേതൃത്വത്തിന് കത്തെഴുതിയിട്ടുള്ളത്. അതോടെ നിലവിലെ പാർട്ടി പ്രസിഡന്റ് സോണിയ ഗാന്ധിയെ പിന്തുണച്ച് മറ്റൊരു സംഘവും രംഗത്തെത്തിയിട്ടുണ്ട്.

മുൻ മുഖ്യമന്ത്രിമാർ, പാർട്ടിയുടെ പരമോന്നത തീരുമാനമെടുക്കുന്ന സംഘടനയിലെ അംഗങ്ങൾ, കോൺഗ്രസ് വർക്കിംഗ് കമ്മിറ്റി (സിഡബ്ല്യുസി), സിറ്റിംഗ് പാർലമെന്റ് അംഗങ്ങൾ എന്നിവരുൾപ്പെടെ 23 നേതാക്കൾ എഴുതിയ കത്തില്‍ സംസ്ഥാന യൂണിറ്റുകൾക്ക് അധികാരങ്ങൾ ഇല്ലാതാക്കുക, സിഡബ്ല്യുസിയെ നവീകരിക്കുക എന്നിവയടക്കം ദൂരവ്യാപകമായ മാറ്റങ്ങൾ നിർദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഓർഗനൈസേഷന്റെയും മൈക്രോ മാനേജ്‌മെന്റിന്റെയും അമിത കേന്ദ്രീകരണവും എല്ലായ്പ്പോഴും ഉൽ‌പാദനക്ഷമതയുള്ളതാണെന്ന് തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് നേതാക്കൾ കത്തിൽ പറയുന്നു. 2014 ലും 2019 ലും തുടർച്ചയായുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിധിന്യായങ്ങളിൽ പ്രതിഫലിക്കുന്ന സ്ഥിരമായ ഇടിവിന് പാർട്ടി സാക്ഷ്യം വഹിച്ചുവെന്നും അവര്‍ ആരോപിക്കുന്നു.

2019 ലെ വിധി വന്ന് 14 മാസത്തിനുശേഷവും കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി തുടർച്ചയായ ഇടിവിന്റെ കാരണങ്ങൾ വിശകലനം ചെയ്യുന്നതിനായി “സത്യസന്ധമായ ആത്മപരിശോധന” നടത്തിയിട്ടില്ലെന്ന് കത്തിൽ പറയുന്നു.

ഈ മാസം ആദ്യം എഴുതിയ കത്തിലെ നിർദ്ദേശങ്ങളോട് സോണിയ ഗാന്ധി പ്രതികരിച്ചു. ഉത്തരവാദിത്തങ്ങൾ ഇനിയും നിർവഹിക്കാൻ താൽപ്പര്യമില്ലാത്തതിനാൽ എല്ലാവരും ഒത്തുചേർന്ന് ഒരു പുതിയ മേധാവിയെ കണ്ടെത്തണമെന്നാണ് പാര്‍ട്ടിയുടെ വളര്‍ച്ചയില്‍ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചവര്‍ പറയുന്നത്.

ആഗസ്റ്റ് 10 ന് സിഡബ്ല്യുസി സംഘടനയുടെ അധികാരമേറ്റെടുക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടപ്പോൾ വീണ്ടും പാർട്ടിയെ നയിക്കാൻ തനിക്ക് താൽപ്പര്യമില്ലെന്ന് അവര്‍ പറഞ്ഞതായി ഒരു മുതിര്‍ന്ന നേതാവ് പറഞ്ഞു. താന്‍ കോൺഗ്രസ് അദ്ധ്യക്ഷ പദവി ഒഴിയാൻ ആഗ്രഹിക്കുകയാണെന്നും പാർട്ടി പുതിയ അധ്യക്ഷനെ തിരഞ്ഞെടുക്കണമെന്നുമായിരുന്നു സോണിയ ഗാന്ധി പറഞ്ഞത്. കോൺഗ്രസ് വൃത്തങ്ങളെ ഉദ്ധരിച്ച്‌ പ്രമുഖ മാധ്യമങ്ങളാണ് ഇത് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത്. നേതാക്കളുടെ കത്തിന് സോണിയ ഗാന്ധി ഔദ്യോഗികമായി പ്രതികരിച്ചുവെന്നും ഇടക്കാല പ്രസിഡന്റിന്റെ ഒരു വർഷ കാലാവധി പൂർത്തിയായെന്നും സോണിയ പറഞ്ഞു.

തിങ്കളാഴ്ചയാണ് പ്രവർത്തക സമിതി യോഗം ചേരുന്നത്. നേതാക്കൾ അയച്ച കത്തിനെ തുടർന്നാണ് പ്രവർത്തക സമിതി യോഗം വിളിച്ചത് എന്നാണ് വിവരം. നേതാക്കളുടെ കത്തിൽ ഉന്നയിച്ച സംഘടനാ വിഷയങ്ങൾ യോഗത്തിൽ ചർച്ച ചെയ്യും. താൻ ഒഴിയാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും പുതിയ നേതാവിനെ കണ്ടെത്തണമെന്നും തിങ്കളാഴ്ചത്തെ യോഗത്തിൽ സോണിയ വ്യക്തമാക്കിയേക്കും.

പുതിയ അധ്യക്ഷന്റെ കാര്യത്തിൽ കഴിഞ്ഞദിവസം ഗുലാം നബി ആസാദുമായി സോണിയ ഗന്ധി ഫോണിൽ സംസാരിച്ചിരുന്നു. രാജ്യസഭയിലെ പ്രതിപക്ഷ നേതാവാണ് ആസാദ്. പാർട്ടിയുടെ സംഘടന തലത്തിൽ അഴിച്ചുപണി വേണമെന്നാണ് ശശി തരൂർ, അമരീന്ദർ സിങ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള പ്രമുഖരായ കോൺഗ്രസ് നേതാക്കൾ അയച്ച കത്തിൽ സോണിയ ഗാന്ധിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്. ഇനിയും കോൺഗ്രസ് ദുർബലമായാൽ ബിജെപി ശക്തിപ്പെടുമെന്നും നേതാക്കൾ ഉണർത്തിയിരുന്നു. നിലവിലെ നേതൃത്വം സ്വീകരിച്ച പല കാര്യങ്ങളും നേതാക്കൾ ചോദ്യം ചെയ്തു.

രാഹുൽ ഗാന്ധി ദേശീയ അധ്യക്ഷ പദവി ഏറ്റെടുക്കണമെന്ന് അടുത്തിടെ കോൺഗ്രസ് എംപിമാരുടെ യോഗത്തിൽ ആവശ്യം ശക്തമായിരുന്നു. സോണിയ ഗാന്ധി അധ്യക്ഷത വഹിച്ച യോഗത്തിലാണ് എംപിമാർ ആവശ്യം ഉന്നയിച്ചത്. ദേശീയ പ്രസിഡന്റില്ലാത്തത് പാർട്ടിയിൽ അസ്ഥിരതക്ക് കാരണമായി എന്നാണ് ഇവരുടെ അഭിപ്രായം. ലോക്‌സഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പിലെ പരാജയത്തിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുത്ത രാജിവച്ച രാഹുൽ ഗാന്ധിയുടെ രാജി പ്രവർത്തക സമിതി സ്വീകരിച്ചിട്ടില്ല. അദ്ദേഹം പദവി ഏറ്റെടുക്കാൻ തയ്യാറായിട്ടുമില്ല. ഗാന്ധി കുടുംബത്തിന് പുറത്തുനിന്ന് പ്രസിഡന്റ് വരട്ടെ എന്നാണ് രാഹുലിന്റെ നിലപാട്. ഇതിനോട് നേരത്തെ പ്രിയങ്ക യോജിച്ചിരുന്നു.

പാർട്ടിയുടെ ഗാന്ധി കുടുംബനേതൃത്വത്തെ വെല്ലുവിളിക്കാൻ ചില കോൺഗ്രസ് നേതാക്കൾ നടത്തിയ ശ്രമത്തെ പഞ്ചാബ് മുഖ്യമന്ത്രി അമരീന്ദർ സിംഗ് പോലുള്ള നേതാക്കൾ എതിർത്തു. നേതൃമാറ്റത്തിനുള്ള ആവശ്യം അംഗീകരിക്കാനാവില്ലെന്ന് പറഞ്ഞ മുഖ്യമന്ത്രി ഗാന്ധി കുടുംബത്തിന്റെ രാജ്യത്തിന്റെ പുരോഗതിക്ക് നൽകിയ സമഗ്ര സംഭാവനയെക്കുറിച്ചും പ്രതികരിച്ചു. “കോൺഗ്രസിന് വേണ്ടത് കുറച്ച് പേരെ മാത്രമല്ല, മുഴുവൻ പാർട്ടിക്കും, അതിന്റെ പദവികളിലൂടെയും, രാജ്യത്തിലൂടെയും, സ്വീകാര്യമായ ഒരു നേതൃത്വമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, ഗാന്ധി കുടുംബം ഈ റോളിന് അനുയോജ്യരാണ്.

ലോക്‌സഭയിലെ പാർട്ടി നേതാവായ ആദിർ രഞ്ജൻ ചൗധരിയാണ് സോണിയ ഗാന്ധിക്ക് അചഞ്ചലമായ പിന്തുണ നൽകുന്ന ഏറ്റവും പുതിയ കോൺഗ്രസ് നേതാവ്. “നിങ്ങളുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഈ വിശ്വാസത്തിന് രാജ്യത്തുടനീളമുള്ള ദശലക്ഷക്കണക്കിന് കോൺഗ്രസ് പ്രവർത്തകരുടെയും പിന്തുണക്കാരുടെയും പിന്തുണയുണ്ടെന്ന് ഞങ്ങൾ നിങ്ങളെ അറിയിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധിയിൽ നിന്ന് കരകയറിയ രാജസ്ഥാൻ മുഖ്യമന്ത്രി അശോക് ഗെലോട്ടും ഗാന്ധി കുടുംബത്തെ പിന്തുണച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment