Flash News

കോവിഡ്-19 കാരണം വ്യോമയാന വ്യവസായം തകര്‍ച്ചയിലേക്ക് നീങ്ങുന്നു, ചില കമ്പനികൾ അടച്ചുപൂട്ടലിന്റെ വക്കിലാണെന്ന് CAPA

August 24, 2020 , ആന്‍സി

മുംബൈ: കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ച ആഭ്യന്തര വ്യോമയാന വ്യവസായത്തെ രക്ഷിക്കാൻ അഞ്ച് ബില്യൺ ഡോളര്‍ മൂലധന നിക്ഷേപം ആവശ്യമായി വന്നേക്കാമെന്ന് സെന്റർ ഫോർ ഏഷ്യ പസഫിക് ഏവിയേഷൻ (CAPA). ഈ സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ ആറ് മുതൽ ആറര ബില്യൺ ഡോളർ വരെയാണ് നഷ്ടം കണക്കാക്കിയിട്ടുള്ളത്.

നിലവിലെ അനിശ്ചിതത്വം ഉൾപ്പെടെയുള്ള ഘടനാപരമായ പ്രശ്‌നങ്ങൾക്ക് ഇന്ത്യയിലും ആഗോളതലത്തിലും കുറഞ്ഞ ക്രൂഡ് ഓയിൽ വിലയുടെയും മിച്ച മൂലധനത്തിന്റെയും സഹായം തേടാൻ വ്യോമയാന വ്യവസായത്തെ അനുവദിക്കാനാവില്ലെന്ന് CAPA പ്രസ്താവിച്ചു.

കൊറോണ വൈറസ് പകർച്ചവ്യാധി തടയുന്നതിനായി ഇന്ത്യയുൾപ്പെടെ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഏവിയേഷൻ കമ്പനികൾ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള യാത്രകൾക്ക് നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തിയതാണ് നഷ്ടങ്ങളിലേക്ക് നീങ്ങാന്‍ കാരണം.

രാജ്യത്തെ രണ്ട് ലിസ്റ്റു ചെയ്ത വ്യോമയാന കമ്പനികളിലൊന്നായ ഇൻഡിഗോയ്ക്ക് ജൂൺ പാദത്തിൽ 2,844 കോടി രൂപയുടെ നഷ്ടമുണ്ടായി. രണ്ടാമത്തെ കമ്പനിയായ സ്‌പൈസ് ജെറ്റ് ജൂൺ പാദ ഫലങ്ങൾ ഇതുവരെ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടില്ല.

കോവിഡ് -19 വ്യവസായത്തിൽ അഭൂതപൂർവമായ സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതമുണ്ടാക്കുമെന്ന് കാപ്പ പ്രസ്താവിച്ചു. വ്യോമയാന വ്യവസായം ഏറ്റവും ദുർബലമായ അവസ്ഥയിലാണ്, ചില കമ്പനികൾ അടച്ചുപൂട്ടലിന്റെ വക്കിലാണ്.

2020-21 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ ഏകദേശം ആറ് മുതൽ ആറര ബില്യൺ ഡോളർ വരെ നഷ്ടം കണക്കാക്കുമ്പോൾ, വ്യോമയാന, അനുബന്ധ സംരംഭങ്ങൾക്ക് നാലിൽ നിന്ന് അഞ്ചര ബില്യൺ ഡോളർ മൂലധന നിക്ഷേപം ആവശ്യമായിരിക്കുമെന്ന് കാപ്പ പറയുന്നു. ഈ നഷ്ടത്തിൽ നിന്ന് വ്യോമയാന വ്യവസായത്തിന് ഒറ്റയ്ക്ക് ഉയർന്നുവരാൻ കഴിയില്ലെന്ന് വ്യക്തമാണെന്നും അതിനാൽ അതിന്റെ നിലനിൽപ്പിനും പുനരുജ്ജീവനത്തിനും സർക്കാരിന്റെ സഹകരണം ആവശ്യമാണെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് -19 പ്രതിസന്ധി മൂലമുണ്ടായ സാമ്പത്തിക നഷ്ടം പരിഹരിക്കുന്നതിനായി സ്ഥാപന നിക്ഷേപകർക്ക് ഓഹരി വിൽപ്പനയിലൂടെ 4,000 കോടി രൂപ സമാഹരിക്കാനുള്ള പദ്ധതിക്ക് ഇൻഡിഗോ ബോർഡ് ഇതിനകം അംഗീകാരം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ഈ പ്രതിസന്ധിയിൽ നിന്ന് കരകയറാനും അടുത്ത സാമ്പത്തിക വർഷം പൂർത്തിയാക്കാനും എയർലൈൻ, എയർപോർട്ട് പ്രൊമോട്ടർ (പ്രത്യേകിച്ച് എയർലൈൻ പ്രൊമോട്ടർ) എന്നിവരെ സഹായിക്കുന്നതിന് മൂലധന ഇൻഫ്യൂഷനുപുറമെ പ്രമോട്ടർമാർ സർക്കാരുമായും ബാങ്കുകളുമായും ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് CAPA പറയുന്നു. വിമാനക്കമ്പനികൾക്ക് 4.5 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ വരെ നഷ്ടമുണ്ടാകാൻ സാധ്യതയുണ്ടെങ്കിലും, പുറത്തുവരാൻ 3.5 ബില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ വരെ പണം ആവശ്യമാണെന്നും പറയുന്നു.

കോവിഡ്-19 മഹാമാരിയുടെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍, കഴിഞ്ഞ ഏപ്രിലിൽ ഇന്ത്യൻ എയർലൈൻ കമ്പനികളിലെ 20 ലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾ തൊഴിലില്ലാത്തവരായിരിക്കുമെന്ന് ഇന്റർനാഷണൽ ഏവിയേഷൻ ട്രാവൽ അസോസിയേഷൻ (ഐ‌എ‌ടി‌എ) പ്രവചിച്ചിരുന്നു. കൊറോണ പകർച്ചവ്യാധി പ്രതിസന്ധി കാരണം പല എയർലൈൻ കമ്പനികളും അവരുടെ ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുകയോ ശമ്പളമില്ലാതെ അവധിക്ക് അയയ്ക്കുക തുടങ്ങിയ നടപടികൾ കൈക്കൊള്ളുകയോ ചെയ്തു.

കോവിഡ് -19 പകർച്ചവ്യാധി മൂലമുണ്ടായ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയെത്തുടർന്ന് രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ എയർലൈൻ കമ്പനിയായ ഇൻഡിഗോ തങ്ങളുടെ തൊഴിൽ സേനയുടെ 10 ശതമാനം പിരിച്ചുവിടുമെന്ന് ജൂലൈ 20 ന് പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

മെയ് മാസത്തിൽ സ്വകാര്യ കാരിയർ ഇൻഡിഗോ തങ്ങളുടെ മുതിർന്ന ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം മെയ് മുതൽ 25 ശതമാനം കുറയ്ക്കുമെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു. മെയ്, ജൂൺ, ജൂലൈ മാസങ്ങളിൽ കമ്പനി അവധിയില്ലാതെ പരിമിതമായ ശമ്പള അടിസ്ഥാനത്തിൽ ചില ജീവനക്കാരെ നിലനിര്‍ത്തി.

അതേസമയം, ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം യുക്തിസഹമാക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമത്തിന്റെ സുപ്രധാന ഘട്ടത്തിൽ എയർ ഇന്ത്യ ജൂലൈ 14 ന് ആഭ്യന്തര ഉത്തരവ് പുറപ്പെടുവിച്ചു. കാര്യക്ഷമത, ആരോഗ്യം തുടങ്ങിയ വിവിധ ഘടകങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ അത്തരം ജീവനക്കാരെ തിരിച്ചറിയാൻ വകുപ്പ് മേധാവികളോടും പ്രാദേശിക ഡയറക്ടർമാരോടും ആവശ്യപ്പെട്ടു. അങ്ങനെ ചെയ്തവരെ ശമ്പളമില്ലാതെ അഞ്ചു വര്‍ഷത്തേക്ക് നിര്‍ബ്ബന്ധിത അവധിയിൽ അയച്ചു.

അതേസമയം, എല്ലാ ജീവനക്കാരുടെയും ശമ്പളം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുമെന്നും ഗോഎയർ മാർച്ച് മാസത്തിൽ പറഞ്ഞു. മുതിര്‍ന്ന ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം 50 ശതമാനം കുറയ്ക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചർച്ചയും നടന്നു.

എയർ ഏഷ്യ ഇന്ത്യ തങ്ങളുടെ മുതിർന്ന ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം 20 ശതമാനവും എയർ ഇന്ത്യ ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം 10 ശതമാനവും കുറച്ചിരുന്നു. മിഡിൽ ലെവലിൽ നിന്ന് സീനിയർ ലെവലിലേക്ക് ജീവനക്കാരുടെ ശമ്പളം 10 മുതൽ 30 ശതമാനം വരെ സ്പൈസ് ജെറ്റ് കുറച്ചു.

ഏപ്രിൽ അവസാനത്തിലും സ്വകാര്യ എയർലൈൻ സ്‌പൈസ് ജെറ്റ് ഏപ്രിൽ, മെയ് മാസങ്ങളിൽ ശമ്പളം ലഭിക്കില്ലെന്ന് പൈലറ്റുമാരെ ഇ-മെയിൽ വഴി അറിയിക്കുകയും, കാർഗോ വിമാനങ്ങൾ പ്രവർത്തിപ്പിക്കുന്ന പൈലറ്റുമാർക്ക് മണിക്കൂറുകളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ശമ്പളം നൽകുകയും ചെയ്തുപോരുന്നു.

വിരമിച്ച ശേഷം വീണ്ടും നിയമിക്കപ്പെട്ട 200 ഓളം താൽക്കാലിക ജീവനക്കാരുടെ കരാർ ഏപ്രിൽ ആദ്യം എയർ ഇന്ത്യ താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top